[The Big Picture] Lao động là vinh quang (phần 2)

levuongthinh
15/3/2010 14:6Phản hồi: 36
[The Big Picture] Lao động là vinh quang (phần 2)
Ai ai khi sống trong cuộc đời này đều có cho mình một công việc. Công việc mang lại cho họ tiền bạc để nuôi sống bản thân và gia đình. Công việc mang lại cho họ hạnh phúc trong cuộc sống. Nếu bạn cho rằng công việc của mình đang làm là nhàm chán thì bạn đã thực sự sai lầm. Không có công việc đơn điệu mà chỉ có thái độ của chúng ta với công việc mới làm cho nó trở nên nhàm chán. Dù bạn đang làm ở bất kỳ lĩnh vực, vị trí nào nếu bạn làm công việc đó bằng cả trái tim thì chính công việc đó sẽ khắc hoạ trung thực chân dung của bạn - một người thành công. Dưới đây là những khoảnh khắc đẹp trong công việc, những giây phút nói lên sự vinh quang trong lao động. Mời các bạn cùng xem.

Một công nhân đang làm việc tại một nhà máy của Siemens ở Berlin, Đức.

Một công nhân đang chuẩn bị tiêu hủy những loại vũ khí trái phép trong một nhà máy luyện thép ở Thượng Hải, Trung Quốc. Trong chiến dịch kiểm soát vũ khí trái phép, các nhà chức trách đã thu giữ được khoảng 13.000 vũ khí các loại như súng, súng mô hình, dao, kiếm...

Khalidah Lalie, một bé gái Pakistan, 7 tuổi đang xếp những viên gạch cho ngay ngắn phụ Cha của em, trong lúc hai cha con đang làm việc ở một xưởng làm gạch ở ngoại ô thành phố Islamabad, Pakistan.

Một công nhân đang làm việc bên lò luyện kim ở nhà máy thép ArcelorMittal Ostrava ở Ostrava, CH Séc.

Những người đàn ông Afghanistan đang cuộn những sợi len để chuẩn bị đem đi nhuộm ở một xí nghiệp dệt thảm ở Kabul, Afghanistan. Những chiếc thảm trải sàn hay chăn làm từ len luôn có giá rất đắt là một trong những sản phẩm xuất khẩu hàng đầu của Afghanistan.

Một người nông dân đang đánh xe bò chở mía đến nhà máy đường ở Bagphat, bang Uttar Pradesh, Ấn Độ.

Các nữ nhân công đang lột vỏ hạt điều (đào lộn hột) trong một nhà máy ở Gakulangar, ngoại ô Agartala, Ấn Độ.

Các ngư dân đang rửa cá bên cạnh một con đường đông đúc ở Manila, Philippines trước khi xếp chúng ngay ngắn và các khay bằng gỗ để chuẩn bị xông khói. Một kilogram cá xông khói như thế này được bán với giá 80 pêsô, tương đương 1,77 USD.

3 người đàn ông đang chờ thả bong bóng bay trong lễ khai mạc Triển lãm World Expo 2010 tại Thượng Hải, Trung Quốc.

Một thợ mỏ người Albania ở Kosovo với đôi tay lấm than đen khi đang làm việc ở mỏ Stari Trg Trepca. Mỏ Trepca nằm ở phía bắc tỉnh Kosovo, gần thị trấn Mitrovica, bắt đầu khai thác trở lại sau cuộc chiến Kosovo năm 1998-1999. Trong những năm 80 của thế kỷ trước, mỏ Trepca có khoảng 20.000 nhân công làm việc và chiếm khoảng 70% lượng than ở Nam Tư cũ.

Một công nhân đang trang trí đỉnh tháp tòa nhà chính quyền thành phố New Delhi để chuẩn bị cho Ngày quốc khánh của Ấn Độ.

Một chú linh dương con đang được cho bú sữa trong văn phòng sở thú Chester Zoo. Chú linh dương này đã được các nhân viên tự tay chăm sóc sau khi Mẹ của chú không thể tiếp tục nuôi dưỡng chú do thời tiết quá lạnh.

Quảng cáo

Xem thêm ảnh tại link nguồn bài viết và xem lại Phần 1 theo link dưới đây.

[The Big Picture] Lao động là vinh quang (phần 1)

36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lao động là Vinh quang, không có công việc nào nhàm chán, chỉ có thái độ của chúng ta đối với công việc
kekenano
TÍCH CỰC
14 năm
Em cũng đã nghe nói rằng: Công việc là thứ miễn cưỡng, là thứ không ai mong muốn.

Công việc có thể giết bạn. Người Nhật có từ "Karoshi" để chỉ việc tử vong vì làm việc quá sức. Đó là hậu quả rõ ràng nhất của công việc. Nó còn có thể giết bạn theo nhiều cách khác. Nếu bạn làm việc, ngày này qua ngày khác, tâm hồn bạn sẽ bị bào mòn từng chút từng chút một, rã ra cho đến khi chẳng còn lại gì. Một hòn đá chỉ còn trơ lại cát và bụi.
Đừng lãng phí phần lớn cuộc đời để làm thứ mình không thích cốt để hưởng tí an nhàn chút tuổi già. Bạn có thể không bao giờ chạm được tới cái đích đó.

Hoãn cái ham muốn tìm một công việc lại. Thay vì thế, hãy vui chơi. Tìm một thứ mà bạn hứng thú. Thực hiện nó. Lặp đi lặp lại. Rồi bạn sẽ giỏi vì hai lý do: bạn thích nó, và bạn làm nó thường xuyên. Sớm muộn gì thì nó cũng có giá trị.
Các bác nghĩ sao ạ?
mình nghĩ cái đó là "overwork" rùi, còn cái tựa đề chắc là kêu gọi chúng ta hãy yêu la động, yêu nghề nghiệp, dù rằng ta chỉ là người thả bóng bay tại một buổi lễ nào đó.
Em đang kết phần trên bác nói thì phần dưới bác chốt làm e thấy buồn quá .
Lại nói về bọn JP e chỉ xin bổ sung 1 ý để thấy tại sao bọn nó có thể sống chết vì cv như thế. Đối với bọn JP chúng nó quan niệm "làm việc để trả ơn xã hội". Nói chung với 1 thằng jp có việc là có tất cả, mất việc là mất tất.

Còn bác chốt đoạn cuối e thấy hơi buồn thật 😁. Thật vui và hp khi mình được làm cv mình yêu thích. nhưng thử hỏi bao nhiêu % được như thế đơn giản vì có khi các bác chọn nghành học ĐH rồi ra trường mới thấy mình không thích cái này. Nhưng nếu ai cũng nghĩ như bác thì sẽ ra sao nhỉ --> e cũng không nghĩ ra nữa. Nhưng bản thân e nghĩ nghề nào cũng vậy nếu cống hiến cho nó nó sẽ ko phụ mình.
E vui vì đang được làm việc e thích. Chúc các bác cũng vậy

THanks
kekenano
TÍCH CỰC
14 năm
Mình đồng ý với bạn, chỉ là 1 ý để mình chiêm nghiệm thôi, cuộc sống đôi khi không cho ta lựa chọn, nhất là khi đất nước mình còn nghèo như vậy. Nhưng bỏ qua tất cả, nếu có 1 công việc, hãy yêu nó, hãy thích nó rồi ta sẽ thành công và có quyền quyết định công việc mình muốn.
kekenano
TÍCH CỰC
14 năm
Cảm ơn bạn, câu nói trên chỉ là 1 ý trích trong bài " sống để được ghét", 1 bài viết rất hay, mình nghĩ nó chỉ là để mình chiêm nghiệmkhía cạnh ý nghĩa của công việc thôi, Việt nam mình đang nghèo, không có quyền lựa chọn như mình muốn được, chính vì thế cứ yêu cái mình có, thử thích nó rồi nó sẽ không phụ mình. 1 lần nữa rất cảm ơn bạn, chúc bạn thành công.
steavankas
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nhìn cái này mà buồn cho giới trẻ ngày nay.
Đi học vào lớp nhóm "Iphone, Macbook, @, SH, ô tô...." thì tụ tập với nhau.
Nhóm "xe đạp, Nokia 1200, ...." thì bị xem thường dù có học giỏi hay sao đi nữa.
Hjx chẳng bào giờ những đứa đó hiểu được làm ra tiền khổ như thế nào. Cũng bắt nguồn từ cha mẹ chúng cả thôi
kekenano
TÍCH CỰC
14 năm
Cũng đừng buồn làm gì bạn ạ, đấy cũng là 1 điều tất yếu khi xã hội phân hóa giàu nghèo, không ai sống mà không có lao động cả, những bạn dùng 1200, xe đạp kia rồi sẽ thành công khi họ học hành tốt và sẽ kiếm được việc làm và sẽ khẳng định mình trên xã hội thôi, người cười sau mới là người chiến thắng, thời gian sẽ trả lời tất cả.
P/s : Hôm nay có lẽ đã viết hơi nhiều về chủ đề này, nhưng thực sự khi xem xong ảnh của bác lethinhvuong thì thấy cuộc sống thật đẹp, đúng là lao động là vinh quang, cảm giác rất phấn khích trong tâm hồn. Mai sẽ hẹn đồng hồ dậy sớm để đi làm> Em đã biết yêu lao động. Hy
anh già mất rồi, suy nghĩ cũng già mất rồi...
nhìn tấm ảnh bóng bay, nhớ lại phim hoạt hình "Up" quá
lao động kiếm tiền bằng sức của mình thì ko ăn trộm cắp của người khác thì ko có j` là xấu hổ cả
wan
TÍCH CỰC
14 năm
e nghe cái tựa topic là e thấy hay rồi,ko thể phủ nhận câu nói này,chính xác
Vừa lao động vừa hưởng thụ đúng cách, đừng lo mê kiếm tiền mà tuổi trẻ qua mau, chơi có mức, làm sung sức. 😁
lao động là vinh quang! một chân lý không thẻ chối cãi, chỉ có những kẽ ăn không ngồi rồi mới đáng bị che trach!
Bây giời ra ngoài đường, những cô những cậu 9x dung iphone, đi SH... ăn tiêu vô độ tiền ở đâu ra?
Tiền mồ hôi nước mắt của ba mẹ chúng thôi (trừ những trừong hợp con sếp, ăn chặnk từ tiền mồ hôi nước mắt của nhân dân!)
cái này nhiều nè pác, tiền làm chưa ra mà đi ăn uống d0ập phá típ nhiều lắm.
Tôi thích không lao động mà vẫn vinh quang
Chắc bạn này là con của đại gia nào nên nói không lao động mà vẫn vinh quang nè 🆒
Các bức ảnh rất đẹp và sống động. Lao động là vinh quang 😃

PS: em nghĩ forum nhà ta nên mở 1 cuộc thi ảnh chủ đề Lao động như thế này
hãy yêu công việc mình đang làm. mỗi 1 cá nhân đều có 1 vông việc riêng của mình
huytt.ho
ĐẠI BÀNG
14 năm
sry tác giả!
sao không chụp ảnh các công nhân của ta ( gang thép TN) hay các ngư dân, nông dân đồng bằng và bà con dân tộc it người.. toàn ảnh tây tầu...
kekenano
TÍCH CỰC
14 năm
Đấy cũng là 1 ý hay bạn ạ. Cảm ơn bạn. Dụng ý của tác giả có lẽ là ở đâu trên trái đất này thì Lao động cũng là Vinh quang, là mồ hôi nước mắt cả, mỗi địa điểm lại có 1 cái riêng của nó. Tuy nhiên thực sự cũng mong có nhưng bức ảnh nói về người lao động Việt Nam như tấm Công nhân giày Thượng Đình ở phần 1 vậy. Cảm ơn bạn, chúc bạn thành công. Thân
ahatuananh
ĐẠI BÀNG
14 năm
" Lao động là Vinh quang" nghe có vẻ sách vở quá.... Đơn giản "Lao động sẽ đem lại hạnh phúc, niềm vui nếu đạt được thành quả mà mình mong muốn.
Các hình ảnh bác chủ Topic đưa lên chỉ để chúng ta nhận ra rằng, Chúng ta hãy luôn yêu công việc và cố gắng mỗi ngày, thành quả nhận được do chính ta làm ra sẽ luôn là niềm hạnh phúc lớn lao.
Và hãy luôn nhớ, hãy để Tiền làm việc cho Chúng ta, chứ ko để Chúng ta làm việc vì Tiền..😃( :laugh8kb:laugh8kb:..nói thế thôi, bây giờ Tớ vẫn phải đang làm việc vì Tiền đây..:laugh8kb😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019