[The Big Picture] Người Nenets ở vùng Siberia

levuongthinh
22/4/2012 6:6Phản hồi: 80
[The Big Picture] Người Nenets ở vùng Siberia

Tại vùng bán đảo Yamal, vùng Siberia, thuộc Bắc Cực, lãnh thổ nước Nga, sự phát triển của ngành công nghiệp khai thác khí đốt đang gây ra những tác động xấu đến người Nenets, một trong những bộ tộc sống cuộc sống du mục chăn nuôi tuần lộc hiếm hoi còn sót lại trên trái đất. Mỗi năm người Nenets cùng với đàn tuần lộc vượt qua quãng đường hơn 1.000km để duy trì sự sống. Thế nhưng, cuộc sống tưởng chừng bình yên của họ đang phải đối mặt với những mối nguy lớn từ các ngành công nghiệp hiện đại. Bộ ảnh sau đây sẽ cho các bạn thấy cuộc sống của người Nenets ở Siberia và các mối đe doạ đời sống của họ.

80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoaiqua
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mặt trái của sự phát triển công nghiệp !
iLi
TÍCH CỰC
12 năm
Nơi đây cung cấp tuần lộc cho các ông già noen..😃
@iLi Thế bjo đang phải di tản thế này. thì ông già noel tìm đâu tuần lộc để kéo nhỉ.
ôi, uống máu.....~!~
@hunter_dimond không ngon hơn tiếc canh của mình đâu bác vì nó thiếu đậu phụng(lạc) hehehehehe
minhquang92
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái này thì liên quan tới công nghệ nhỉ:p
xuxu09
TÍCH CỰC
12 năm
@minhquang92 công nghệ là mấy ông vác máy ảnh đi chụp á. DSLR đấy hjhj
@minhquang92 có chứ bạn,thì hiện h công nghệ phát triển,thì đường xá phải phát triển,đường xá phát triển để xe vs tàu lửa lưu thông..tàu lửa vs xe chạy bằng gì? ----> dầu lửa,khí đốt. Gây biến đổi khí hậu! Sự việc nó mắc xích với nhau z đó!
@minhquang92 K co mới là lạ đó
@minhquang92 Mấy tấm ảnh này được tạo ra bằng cái gì bác? ^^
@minhquang92 Không liên quan, nhưng đọc những thôn tin này làm chúng ta hiểu biết thêm -->tinh tế thêm.
Yên bình quá ! Cầu mong sao cứ thế đừng thay đổi làm gì !Sống như thế cũng vui nhỉ rộng lớn chứ không sô bồ sô bộn như thành phố 😃
@heohoivota Không sô bồ, không iPhone không Galaxy và các cuộc cãi cọ giữa chúng luôn! 😁
@akjara ko bik người dân ở đây có xài ip, chơi ipad ko nhỉ :rolleyes:
@thaihue_nh9 điện còn ko có thì dùng sao dc bạn
@thaihue_nh9 Bạn thấy họ lấy điện ở đâu để sạc mấy cái uống pin như nước đấy? 😁
qutu
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhìn người Nenets thảo nào mà châu Âu xem Nga như châu Á vậy
Quang cảnh hoang sơ quá! Sống ở đó chắc đc tự do, làm đc bao nhiêu thì ăn bấy nhiêu. ở đó chắc ko có người giàu , ko có người làm lớn, ko phải lo nghĩ nhiều về chuyện tăng giá nhỉ ? :rolleyes:
muôn miền thế giới
Bộ ảnh đâu nhỉ?
hothutrung
ĐẠI BÀNG
12 năm
tính năng xem ảnh theo gallery có vấn đề, mình nhiều lần ko thể xem ảnh dc vì không gallery bị lỗi không load đc ảnh. Bây giờ cũng vậy, thanh progress bar trắng xóa
@hothutrung mình cũng bị dậy, bạn thử Reload lại xem
losbancos
TÍCH CỰC
12 năm
sao chỉ có 1 pic vậy !!????
@losbancos máy bạn lag hay gì rồi, thử nhấn F5 xem
Bài viết hay. Lần đầu tiên nghe đến có tộc người này và cũng là lần đầu tiên nghe tới việc ng ta chăn nuôi tuần lộc. Hồi giờ chỉ nghe tuần lộc là con vật kéo xe cho ông già noel.
Cuộc sống ở đó thật yên bình nhỉ, mình thích cái vẻ hoang sơ, tự nhiên của họ.
Họ di chuyển bằng tuần lộc, họ làm xe bằng xương tuần lộc, dây thòng lọng thì lấy từ gân, còn thức ăn thì từ thịt tuần lộc. Đúng ! Tuần lộc là cuộc sống của họ.
Phá vỡ hệ sinh thái --> làm mất môi trường sinh sống của tuần lộc --> giảm dần số lượng tuần lộc --> giảm dần số lượng người Nenest.
Thật tiếc thay nếu họ ko còn tồn tại!
trueboy84
ĐẠI BÀNG
12 năm
uống máu như thế chắc là máu nóng lắm nhỉ! vừa chọc ra là uống luôn. Nói chung mình rất thích các bộ ảnh The Big Picture
mình cứ tưởng tuần lộc là nai cơ đấy.ko ngờ là có tuần lộc thật
@duongtuyen12 Ha Ha Ha vậy là bạn hong biết ông già Noel luôn rồi..
sao mình chỉ thấy có 1 hình chính duy nhất, đã từng xem chương trình khám phá về vùng đất này...tuyệt vời
ko hiểu tiết canh tuần lộc có ngon ko nhỉ
Có ai biết cách down ảnh ko? từ lúc tinhte chuyển sang kiểu xem ảnh mới thì mình chịu ko down được. Định làm cái wallpaper ý mà😃
@trinh12345 Bấm vào nguồn bên dưới bài bạn có thể lưu được tất cả ảnh gốc.
Chúc vui.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019