Thế hệ Thunderbolt kế tiếp sẽ có băng thông 20Gbps cho mỗi kênh, hỗ trợ 4K

Duy Luân
8/4/2013 22:17Phản hồi: 26
Thế hệ Thunderbolt kế tiếp sẽ có băng thông 20Gbps cho mỗi kênh, hỗ trợ 4K
Tại triển lãm NAB 2013 đang diễn ra, Intel cho biết rằng thế hệ kế tiếp của giao tiếp Thunderbolt sẽ hỗ trợ băng thông 20Gpbs cho mỗi kênh hình và dữ liệu. Intel nói rằng chuẩn Thunderbolt mới sẽ tương thích ngược với chuẩn hiện nay và nó sẽ được kiểm soát bởi bộ điều khiển mang tên mã "Falcon Ridge". Việc mở rộng băng thông như trên sẽ cho phép truyền tải đồng thời tập tin video 4K lẫn hình ảnh xuất ra màn hình ngoài ở tốc độ cao, từ đó thúc đẩy một kỉ nguyên mới cho nội dung Ultra-HD. Intel kì vọng việc sản xuất những thiết bị đầu tiên sử dụng chuẩn Thunderbolt mới sẽ bắt đầu diễn ra vào cuối năm nay và chúng sẽ có mặt rộng rãi trong năm sau.

Cũng trong dịp này, Intel đã giới thiệu bộ điều khiển Thunderbolt DSL4510/4410 (tên mã "Redwood Ridge") và nó sẽ xuất hiện chung với một số vi xử lí Core i thế hệ 4 ("Haswell"). Con chip này tương thích với chuẩn truyền hình ảnh DisplayPort 1.2, cải thiện việc quản lí năng lượng và giảm giá thành vật liệu sản xuất cho đối tác của Intel. Hiện có khoảng 200 công ty được Intel cấp bản quyền sử dụng Thunderbolt và dự kiến sẽ có thêm nhiều thiết bị Thunderbolt được ra mắt trong vài tháng tới. Những sợi cáp mới mỏng hơn cũng sắp được tung ra thị trường.

Theo Intel, Engadget
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đến giờ vẫn chưa được động vào thunderbolt 😁
Tốc độ khủng quá, ước gì có cơ hội trải nghiệm
Rất ấn tượng với tia chớp.
Có mà chưa trải nghiệm bao giờ 😃 ;)
Chưa được dùng thử nên chưa biết @_@
Quá tuyệt vời mình đang dùng đời đầu thôi là đã phêblawsm rồi
shakalaka
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cuhiep thi thoảng a cũng nên xem lại lỗi chính tả😁:p
@cuhiep
😔 anh hiệp cho em mượn sờ cái với ạ
inetvnn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đang dùng thunderbolt cho ổ cứng di động của Seagate, thấy tốc độ rất tốt. Mà ko biết sau này thunderbolt có thay thế hẳn USB dc ko nhỉ?
inetvnn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đang dùng thunderbolt cho ổ cứng di động của Seagate, thấy tốc độ rất tốt. Mà ko biết sau này thunderbolt có thay thế hẳn USB dc ko nhỉ?
@inetvnn Bác dùng Thunderbolt cho ổ cứng di động Seagate làm gì cho phí của
Mua loại Seagate dùng USB 3.0 rẻ bằng một nửa mà tốc độ không đổi do tốc độ ổ cứng còn ko đạt đến 1/5 băng thông USB 3.0 nữa mà

USB 3.0 tốc độ đến 5Gb/s = 625MB/s trong khi ổ cứng chạy tung dép cũng chỉ đc tầm 150MB/s là kịch

Trừ khi bác sài với MAC đời cổ ko có USB 3.0 hoặc RAID 0 dăm ba HDD với nhau (mà loại này Seagate ko hỗ trợ Thunderbolt)
@yudhoyono
Test SSD là chuẩn nhất
tuyệt quá, copy film full HD, 4K
khoa học phát triển cao quá giúp con người nhiều thứ quá, thế mà lại có nước triều tiên nghèo đói nào đó đòi hủy diệt nó
@binhbinh3333 hãy học tập nâng cao kiến thức hơn
20GBs@@ con số kinh khủng@@
Thunderbolt có mặt lâu nay rồi mà sao mãi vẫn chưa dc phổ biến rộng rãi nhệ. Hay nhiều thằng sản xuất nó éo thích các bác nhệ. Mềnh chưa dc xài bao giờ luôn
Anh T Ng
TÍCH CỰC
11 năm
@baotuan Giá cả các thiết bị có cổng Thunderbolt cao hơn nhiều so với bình thường, chẳng thằng sản xuất nào không thích thunderbolt, chẳng qua khách hàng của nó có phải khách hàng chịu chi hay không.
Macbook của Apple được tích hợp thunderbolt từ lâu rồi
@iTeen
MB thì còn nói làm gì nữa 😁 khách chịu chơi mới bỏ $ mua MB mà chứ còn dân nghèo toàn lap 13 chai thì đào đâu ra thun đờ 😃 may có cái 3.0 là đã mừng lắm rồi 😔
minhcuong
TÍCH CỰC
11 năm
Laptop mình 2 cổng Thunderbolt mà chưa có dịp sử dụng gì đến, hic hic..
StormKjng
ĐẠI BÀNG
11 năm
của e là Mini DisplayPort 😁
tốc độ khủng thế
keyis123
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mới chỉ nghe tên chứ chưa gặp mặt 😆
Cho e hỏi ngoài lề : e có macbook pro mc725?
Có cổng thunderbolt. Có ổ cứng hdd hitachi ổ mỏng vậy có bác nào bik ở đâu bán hộp đựng ổ cứng có cổng và dây kết nối vs macbook của e qua thunderbolt ko? E tìm hoài ko ra. Mua của bufalo thì fai mua lun nguyên ổ cứng thì fi quá.
Bác nào bik hay có dư thì e xin nhường lại cho e. E cảm ơn.
cố lên apply
máy có 1 cổng mà chưa bao giờ "đút" cái gì vào trong đấy cả, để lâu nó có mốc được không nhỉ 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019