Thế nào là thiết bị Android "uncertified" hay “không được chứng nhận”?

vn_ninja
5/2/2021 14:1Phản hồi: 44
Thế nào là thiết bị Android "uncertified" hay “không được chứng nhận”?
Vào tháng trước chúng ta đã nghe tin Google có thể sẽ chặn app Google Message hoạt động trên các thiết bị Android “Uncertified” hay “không được chứng nhận” từ Google. Vậy một thiết bị Android “không được chứng nhận” nghĩa là gì? Trang How to Geek đã có một bài giải thích ngắn gọn, mời anh em đọc.

Android nguồn mở, nhưng vẫn có sự nhất quán

Một điều tuyệt vời của Android là bản chất mở của nó. Bất kỳ công ty nào cũng có thể lấy mã nguồn mở của Android và đưa nó vào các thiết bị của mình. Tuy nhiên, mọi chuyện không chỉ đơn giản như vậy, nếu chỉ đơn giản lấy mã nguồn về rồi cài lên thì thiết bị có thể “không được chứng nhận” từ Google và mất đi quyền truy cập vào một số tính năng.

Các thiết bị Android có thể trông rất khác biệt nhau tuỳ thuộc vào các tuỳ chỉnh mà nhà sản xuất đã thực hiện. Tuy nhiên, ngoài sự khác nhau đó thì Google, ông chủ của Android muốn đảm bảo một số mức độ nhất quán giữa các thiết bị, cả về chức năng và độ bảo mật.

Và Google đảm bảo sự nhất quán đó bằng một danh sách các yêu cầu được gọi là Compatibility Definition Document (CDD hay Tài liệu Định nghĩa Tương thích). Và các thiết bị phải đáp ứng những yêu cầu này để vượt qua bài kiểm tra Compatibility Test Suite (CTS hay Bộ kiểm tra khả năng tương thích) và được Google chứng nhận (certified).

Điều gì xảy ra với một thiết bị “không được chứng nhận”

Các thiết bị Android không được chứng nhận là rất hiếm. Tình huống phổ biến nhất dẫn đến điều này là do root hoặc cài ROM tuỳ chỉnh. Nếu anh em đang sử dụng một thiết bị chưa được chứng nhận, có một số điều nên biết.

Vào năm 2018, Google đã bắt đầu cảnh báo người dùng trong quá trình thiết lập rằng thiết bị của họ không được Google chứng nhận. Người dùng vẫn có thế thiết lập và sử dụng điện thoại, nhưng sẽ không thể truy cập Play Store.

Trước hết, Google không thể đảm bảo rằng các thiết bị này được bảo mật. Các thiết bị này có thể không nhận được các bản cập nhật định kỳ, vốn rất quan trọng đối với việc bảo mật.

Không có Play Protect, không có gì chứng minh các ứng dụng Google trên thiết bị là ứng dụng Google “real”. Ngoài ra các ứng dụng này và các tính năng cũng có thể hoạt động không chính xác.

Nếu thiết bị của bạn bằng cách nào đó vẫn được cài đặt sẵn các ứng dụng Google thì Google có thể vô hiệu hoá chúng sau này. Ví dụ: kể từ tháng 3 năm 2021, Google Messages sẽ không hoạt động trên các thiết bị không được chứng nhận.

Quảng cáo

Cách kiểm tra điện thoại Android đã được chứng nhận hay chưa?

Như đã đề cập bên trên, đại đa số người dùng Android không phải lo lắng về việc thiết bị của họ “không được chứng nhận”. Trên thực tế, nếu trên thiết bị có Google Play Store, chúng ta có thể check như sau:

Mở Play Store lên, nhấp vào menu hamburger, chọn Settings. Cuộn xuống dưới cùng dòng Play Protect certification sẽ biết thiết bị có được chứng nhận hay chưa?

Ngoài ra anh em có thể kiểm tra danh sách các thiết bị Android được hỗ trợ của Google tại LINK NÀY để xem thiết bị của mình có được chứng nhận hay không?

Nguồn: How To Geek
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không biết là đọc xong, có ai quên mất là root rồi thì vẫn có cách "lách luật" không nhỉ?
Tôi là có đó
@MrMedic229 Đã root rồi thì cần quái gì Google play protect cơ chứ? Mà root bằng Magisk có thể ẩn dấu đc rất nhiều thứ nữa
yakumosakura
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bphone ko thích điều này
@Võ Thành Quân Không rõ chứng nhận thật hay lại pha-ke chứng nhận thôi, tra trên google vẫn không có tên 😃
OneNine4
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NguyenTuanKiet.ntk Chứng chỉ mà pha-ke được thì thế giới này tàn rồi 😃)
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@yakumosakura 😂😂😂🤣 thế thì chịu hoyy
@Tuấn Anh Pro
Cười ra nước mắt
Đây là thiết bị ko có chứng chỉ của google :v.
vjpden33
TÍCH CỰC
3 năm
Nhiều rom được chỉnh sửa có thể bị nhưng vẫn có thể khắc phục bằng magisk + module !
@Mỹ.
TÍCH CỰC
3 năm
Kiểm tra liền. 🤣
Nhiều bạn qtrong hóa vấn đề có hay ko có " gg protect". Đối cá nhân tôi thì ko có cũng bt, vì nó chỉ có chức năng quét app, bảo vệ an toàn khi tải app, nhưng nó chỉ quét app từ chplay khi đã tải về, app ngoài thì k quét rồi.. nhưng quét vậy cũng ko khá hơn, đã là app free trên chplay vẫn khai thác thông tin ng dùng + qc. Trong khi đó đt bphone đã có phần mền bkav còn nhiều chức năng hơn nữa.. nhiều anti cứ nghĩ k có gg protect sẽ giống như HW, nhưng thực tế HW có mất cái protect đâu, mà lại bị mất ''google service", thiếu cái ý mới đáng sợ chứ, chplay k cài đc, dẫn đến phải tải app ngoài. Một số app k có ''google service" thì ko chạy đc.. các b nào nghịch rom hay mua đt xác tay đều biết, xt tàu k có chplay,muốn cài thì trc tiên cài ''google service" mới sd đc. Vì sao 1 số app cần gg protect vì họ sợ ko có đó mất tính bảo mật đt.. cá nhân tôi thì chỉ cần chplay là đủ.. sợ gì mấy co virut + Qc + khai tháv thông tin..cài mấy app cần thiết, k tải app vớ vẩn là dc.
Shine.shin
TÍCH CỰC
3 năm
@Đại Việt 2020 Bkav đang đấm vào mồm bạn bằng phiên bản os mới nhất có " gg protect " để cài đc netflix ó bạn ơi
@Đại Việt 2020 bài viết không đọc mà nói ggp chỉ để quét app 😆 về kiếm Compatibility Definition Document và Compatibility Test Suite đọc cho thông não nhé
elgato
TÍCH CỰC
3 năm
Vỗ tay nào các bạn.. @Duy Luân cho thêm cái biểu tượng vỗ tay đi.
Các thiết bị ko đc chứng nhận là rất hiếm nhưng BKAV đã làm đc điều đó

Bphone là 1 trong những thiết bị đầu tiên trên thế giới ko đc chứng nhận

Thật tự hào quá đỗi
OneNine4
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hoàng Z Mod quăng cho link để check thì bác lại kh check, đi cmt bừa 😆
Nhột
Bkav chủ trương làm chủ công nghệ lõi và tự mình thiết kế và sản xuất các sản phẩm Bphone tại Việt Nam, nhằm thúc đẩy nền công nghiệp smartphone tại Việt Nam một cách bền vững.

Trên khắp thế giới, chỉ đếm trên đầu ngón tay các nhà sản xuất Smartphone cao cấp. Và giờ đây, chúng ta đã là một trong số đó.

Đặc biệt với màn trình diễn Bphone B86 vừa qua, chúng ta đã khẳng định mục tiêu nắm các công nghệ lõi, chúng ta đã có thể cạnh tranh sòng phẳng về công nghệ với các tên tuổi lớn nhất thế giới.

Vậy nếu bắt buộc phải có Play protect thì chúng ta phải làm thế nào ?

Nắm các công nghệ lõi mới khó và khi chúng ta đã có nó thì những việc khác sẽ trở nên dễ dàng hơn.

Hãy nhớ rằng chúng ta đang xây dựng hẳn một nền công nghiệp smartphone Việt Nam đấy nhé. Hỡi những ai đang chỉ trích Bphone, các bạn có muốn điều này ? Bphone có lỗi trong việc này ?

Tôi tin là các bạn cũng đã tìm thấy lời giải. Hơn 10 năm qua mọi việc đều phải có kế hoạch bài bản, đây chỉ là một khó khăn trong vô vàn khó khăn.
@Shine.shin Thằng này hít s h it quản g lâu quá nên đầu óc không bình thường, bỏ đi bác 😃
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@NguyenTuanKiet.ntk Nghe ông này nói mệt thật luôn 🤣🤣🤣
Công nghệ lõi 😆))) =))))
elgato
TÍCH CỰC
3 năm
@congzing Thiếu dấu ^ rồi bạn.
Cười ra nước mắt
vanvietw
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ăn tiền nước ngoài rồi, tôi rất tin tưởng vào anh Nguyễn Tự Quảng, anh ấy đã đóng góp rất nhiều tiếng cười cho làng công nghệ VN.
vanvietw
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vanvietw https://vneconomy.vn/ceo-bkav-dich-den-la-cong-ty-camera-ty-do-va-top-3-smartphone-the-gioi-20201013065829527.htm
bachdoc01
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vanvietw Sao hội đồng cổ đông chưa đuổi cổ quảng nguyên tử nhễ 😆
vanvietw
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bachdoc01 Có cổ đông nào đâu bạn ơi, a Quảng chiếm 95%, có dám IPO đâu.
Juyventus
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hic con mi 8 của mình đang cài bản rom quốc tế, vậy mà vẫn không thuộc diện được chứng nhận. Thế là toang à?
boything
TÍCH CỰC
3 năm
@Triệu H. Duy Mình từ rom quốc tế chuyển qua rom cock cũng không có chứng nhận này. Bình thường thôi.
@boything “cook” bác ơi, “cock” nó sai nghĩa quá 😃
boything
TÍCH CỰC
3 năm
@NguyenTuanKiet.ntk Hi... Thank bác nhiều nhé! Đã edit lại rồi
@Triệu H. Duy Đương nhiên bác. Bản rom Cook đó có được Google chứng nhận đâu
hataolao89
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lumia 730 ko phải lo. 😃
Không được chứng nhận nghĩa là sau khi sản xuất máy và tùy biến xong HĐH Android, các hãng đó không mang máy cho Google chứng nhận hoặc chứng nhận không đạt do không qua được CTS. Bphone là ví dụ hoặc dùng ROM cook.
Gnoc 9
TÍCH CỰC
3 năm
Bài viết lại nói láo rồi, chứng chỉ đó chỉ cấp cho cty nào bán dc 1 triệu máy chứ nhỉ
Mình có con Samsung S6, phần cứng còn tốt mà chạy Android 7 lạc hậu rồi.
Mình muốn cài rom android one lên S6 không biết có được không ta.
Rom S6 mình nghĩ khá nhiều mà. Còn Android One thì có gì hay đâu, muốn stock thì xài Pixel Experience Rom đó bạn
Htc 10 của mình báo ko đc chứng nhận. Nhưng vẫn vào play store tải app bình thường mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019