The Paint.net, chương trình xử lý ảnh mạnh mẽ và đơn giản

binhpt
25/9/2008 15:40Phản hồi: 10
The Paint.net, chương trình xử lý ảnh mạnh mẽ và đơn giản
1. Nhập đề
Khi đến với nhiếp ảnh, có lẽ không ít hơn 1 lần bạn đã nghe nói đến cụm từ "xử lý ảnh bằng Photoshop ....". Có lẽ cho đến thời điểm này, chưa có chương trình nào có thể thay thế hoàn toàn PS trong lĩnh vực xử lý ảnh chuyên nghiệp... Nhưng có những rào cản người dùng đến với PS:
- giá quá đắt
- có quá nhiều tính năng mà 1 người dùng không dùng đến. Và chính vì điều này mà PS đòi hỏi 1 máy PC khá mạnh, cũng như việc PS chiếm 1 bộ nhớ khá lớn sau khi cài đặt xong (khoảng trên 650MB với bảng CS3).
- ....
Với người dùng gia đình, hoặc nhu cầu xử lý ảnh không quá phức tạp, các chương trình tương tự vẫn có thể hoàn toàn đáp ứng được như Ulead photo Impact, Adobe photoshop Elements, ... Các phần mềm này có giá bán chưa tới 100$ và có rất nhiều tính năng hấp dẫn. Ngoài ra, vẫn còn những phần mềm miễn phí hay, mạnh mẽ và dễ sử dụng. Đứng đầu trong nhóm này là the GIMP và kế đến là Paint.net, nhân vật chính của bài viết này.

2. Vài nét về Paint.net

Paint.NET là chương trình xử lý ảnh trong hệ điều hành Windows được viết trên nền .Net. ban đầu tiên, chương trình được viết bới 1 nhóm sinh viên trường đại học ban Washington, nhằm nâng cấp chương trình Microsoft Paint đơn giản thành 1 công cụ xử lý ảnh mạnh mẽ hơn.

Phiên bản đầu tiên được giới thiệu vào ngày 6/5/2004. đến nay, Paint.net đã có phiên bản 3.3.6

Yêu cầu cơ bản để có thể cài Paint.net:
Operating system Windows XP (SP2 or later), Vista, Server 2003 (SP1 or later), Home Server, Server 2008
Processor 500 MHz or higher
RAM 256 MB (Recommended: 512 MB or more)
Free hard drive space: 200 MB
Graphics 1024 x 768 screen resolution

Máy tính cần có bộ .Net framework 2.0. Nếu bạn chưa cài .net thì trong quá trình caì đặt, Paint.net sẽ tự động download vài cài .NET 2.0 vào máy của bạn. sau khi cài đặt xong, Paint.net chiếm khoảng 4MB trên ổ cứng của bạn. Ấn tượng chưa ! Và nếu bạn em đến các tính năng của Paint.net, bạn sẽ còn ngạc nhiên hơn.....

(còn tiếp)
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Paint.net -bài 2. các tính năng

3. Các tính năng của Paint.net

Khi khởi động chương trình Paint.net, bạn sẽ thấy ngay màn hình chính cùng các hộp công cụ sắp xếp gọn và dễ nhìn như sau

Góc phải trên là các hình bạn đang mở. Dạng browse thể này giúp bạn dễ dàng chuyển đổi giữa các hình đang làm việc. Dưới đó là khung History, lưu lại các thao tác bạn đang xử lý, kế đến là khung Layer, và Color, Toolbox

Tính năng nổi bật nhất của Paint.net chính là khả năng làm việc với các layers tương tự như Photoshop. Và các tính năng làm việc với layers trong Paint.net cũng khá ấn tượng. Với layer, bạn có thể tạo những lớp làm việc trên đó bạn áp dụng các hiệu ứng, các điều chỉnh, mà không làm ảnh hưởng đến ảnh gốc vì ảnh gốc của bạn vẫn còn nguyên ở layer nền. Bạn có thể bật/tắt các layer đã chỉnh để thấy tác động của nó lên ảnh.

Và Paint.net cũng có cả chế độ Blend options, với những tính năng gần tương đuơng với Adobe Photoshop (gần tương đương thôi nhé. Nhưng với tôi, thế là đủ rồi)

Ngoài ra, Paint.net cũng cung cấp cho bạn những Effects khá cơ bản

Và cả những effect cơ bản cho việc xử lý ảnh như tăng độ nét ảnh, xử lý mắt đỏ, xử lý soft focus cho ảnh chân dung, glow, ...

Với menu Adjustment, bạn có khá nhiều công cụ cơ bản để xử lý ảnh của mình

Bên cạnh đó là hàng loạt các tools

Nếu vẫn chưa thỏa mãn và cần mở rộng thêm, mời bạn ghé thăm forum của Paint.net, nơi có sẵn hàng loạt các plugins cung cấp thêm cho bạn những công cụ tuyệt vời để bạn có thể xử lý tấm ảnh của mình dễ dàng và nhanh chóng hơn.

4. Đánh giá

trong quá trình tìm kiếm 1 phần mềm xử lý ảnh khả dĩ thay thế cho Photoshop, tôi được biết đến paint.net và GIMP, nhưng Paint.net là chương trình tôi thường xử dụng nhất vì giao diện đơn giản, nhẹ, đáp ứng tốt những nhu cầu của tôi.

Tuy nhiên chương trình cũng có những khuyết điểm của mình. Đó là:
- Thời gian khởi động khá chậm. Nhưnng sau khi khởi động xong thì việc thực thi khá nhanh, mượt.
- Quản lý bộ nhớ kém. Với bộ Ram 1gb trên laptop, tôi mở 6 tấm hình chụp từ máy Fuji S3 pro với dung lượng khoảng 4MB thì chương trình đã báo bị đầy bộ nhớ. Đây là điểm làm tôi thất vọng nhất
- 1 số công cụ sắp xếp chưa hợp lý và khó tìm được shortkey để tăng tốc độ thao tác.

Nhìn chung tôi đánh giá đây là 1 chương trình hay, đáng dùng với người dùng gia đình.

Điểm đánh giá: 8/10

Link download chương trình ở đây

---------
Các bài kế tiếp sẽ đi sâu các thao tác, các hướnng dẫn để xử lý ảnh. Mong các bạn cùng chia sẻ để chúng ta 1 bộ cẩm nang công cụ xử lý ảnh với phần mềm miễn phí Paint.net
anh ơi cái này có mở raw được không ạ?
Mở được nếu có cài thêm plugin. Plugin được viết trên nền của chương trình miễn phí DCRaw. Nhưng thực tế là kô ngon bằng dùng chưong trình của nhà sản xuất hay Adobe Raw đâu Ab14.

Có thể tham khảo thêm ở đây

http://paintdotnet.forumer.com/viewtopic.php?t=3759
bạn ơi chỉ mình cách mở blending opition trong paint net đc hok
tks bác chia sẻ nhé
Thanks bác đã chia sẻ nhé
Joy&joy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có cái phần mềm nào tương tự cho MAC không bác?
@Joy&joy Bạn có thể thử:
- PhotoScapeX: http://x.photoscape.org/
- Pinta: https://pinta-project.com/pintaproject/pinta/
Joy&joy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@binhpt Cám ơn bạn nhé ^.^
cảm ơn bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế