Thẻ SD đã hỗ trợ dung lượng tối đa 128TB, tốc độ 985MB/giây.
Didu
4 nămBình luận: 72
Thẻ SD đã hỗ trợ dung lượng tối đa 128TB, tốc độ 985MB/giây.
Hiệp hội thẻ nhớ SD (SD Association) vừa công bố chuẩn thẻ nhớ mới, tăng dung lượng tối đa mà loại thẻ SD này có thể hỗ trợ lên 128TB. Hiện tại thì nó mới chỉ dừng lại ở tiêu chuẩn và tính thực tế không cao bởi đa số thẻ nhớ SD hiện tại đều dừng lại ở 512GB là cao nhất và giá thành cũng rất đắt đỏ. Mình chưa hình dung ra thẻ nhớ SD 128TB sẽ dành cho mục đích nào, có lẽ là cho quay video 8k chuyên nghiệp.

Theo thông số mà SD Association đưa ra, loại thẻ nhớ mới này sẽ có tên SD Ultra Capacity (thẻ SD siêu dung lượng) và tốc độ truyền tải dữ liệu của nó sẽ đạt 985MB/giây. 128TB là mức dung lượng cao nhất mà thẻ SD hỗ trợ, sau tiêu chuẩn 2TB được công bố năm 2009. Dù được công bố cách đây gần 10 năm nhưng chúng ta vẫn chưa thấy thẻ SD 2TB nào trên thị trường, hầu hết chỉ dừng lại ở 512GB mà thôi.

Nguồn: The Verge
72 bình luận
Booooozyer
TÍCH CỰC
4 năm
Nghĩ lại cái thời USB 128MB mua hơn 1 triệu, mà đã thần kỳ chứa được bao nhiêu thứ mà thấy hãi hùng sự phát triển của công nghệ. :v
Booooozyer
TÍCH CỰC
4 năm
@xuantuyendt Má ơi ngày xưa có cái USB mà đeo ở cạp quần là oai lắm lun 😔(((
long2004
TÍCH CỰC
4 năm
@Booooozyer Máy chuyên nghiệp chụp trong studio thì họ không xài thẻ nhớ mà kết nối thẳng với ổ cứng luôn, thẻ này dành cho các bác chạy lông nhông ngoài đường thôi! Mà chuyên gia lại nói là đối với thẻ nhớ thì nên mua vài thẻ nhỏ hơn là mua 1 thẻ lớn để cho an toàn! Nói chung chuẩn đưa ra là 1 chuyện, xài trong thực tế thế nào lại là chuyện khác nữa !
KHOI82TT
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Booooozyer Nhớ cái thời dùng đĩa 1.2mb khởi động ms dos hay ai cũng có cả hộp đĩa 1.4mb để lưu mỗi thứ 1 đĩa dán nhản đàng hoàng còn hãi hơn nhiều. Đĩa cd hay usb là cả 1 trời công nghệ lúc đó.
bocua
CAO CẤP
4 năm
@Booooozyer Nhớ con Kingston 128mb màu xám đeo ở cổ ngày đó 😆)
thẻ mà lên 1TB thôi là cái chip nhớ nó đã bé lắm rồi ấy nhỉ, giờ mà thẻ SD 128TB thì ko biết khi nào mới hiện thực được
mý tính còn nhỏ hơn hạt gạo rồi thì thẻ sd 128T là bình thường
Kinh khủng, một cái sd mà lưu tất tần tật các dử liệu thành phố hồ chí minh củng không hết.
@Lê văn zyx 128 tb chưa đủ bộ nhớ để ghi hết thông tin 1 con người chứ đừng nói cả thành phố
@chàng trai cô đơn 95 lưu lại bản đồ thôi
Lại đặt ra bài toán đau đầu đối với những nhà sản xuất pin 😁
khoan888join
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xuantuyendt Tốn pin ý mình nói ko phải là cái SD ngốn pin đâu, bản thân bộ nhớ flash cũng ko tiêu tốn pin là bao nhiêu, ý mình là bản thân thiết bị phải có đủ dung lượng pin để đáp ứng thời gian hoạt động dài liên tục so với cái dung lượng khủng, giống như việc bác có 1 cái đt dương lượng 256gb mà pin lại yếu, chụp ảnh , quay phim ko được bao nhiêu thì máy báo hết pin, đại loại vậy
Hoang Min
TÍCH CỰC
4 năm
@Manh Nam SHBC Ý của thớt là công nghệ pin hiện vẫn dậm chân tại chỗ, không có gì đột phá mà nếu có thì cũng chả thương mại hóa được, trong khi mọi thứ dần đi lên từ hiệu năng, camera đến bộ nhớ thì chúng ta vẫn phải dùng cục pin công nghệ mấy năm trước.
@khoan888join Bạn lo xa quá 😁 Yên tâm. Để hết được cái dung lượng khủng đó với các thiết bị hiện nay cũng mất một khoảng thời gian dài đó. Bạn sao chép dữ liệu nhanh thì cũng phải mất 1,5 ngày, bạn không đủ kiên nhẫn để chờ nó hết pin rồi mới tìm sạc đâu. Bạn dùng smartphone quay 4K cũng mất vài tuần, Với những thiết bị quay video độ phân giải cao hơn thì nó là những thiết bị chuyên dụng và người ta cũng tính cho nó cái bộ pin khủng hoặc cấp nguồn trực tiếp rồi. Nhiều bạn dùng smartphone bộ nhớ 64GB dùng nửa tháng chưa hết được kia mà.
@xuantuyendt Sắp tới là picomet luôn rồi còn hơn là nanomet. (Mong vậy)
128TB. Cho mình chắc lưu mọi thứ cả đời k hết. Kinh khủng
@Nguyễn Đăng Khắc 10 năm trước thì với đa số người cũng nghĩ đơn vị Tb cho cá nhân là rất khủng khiếp.
@kimkhanhpham.qn Có thể bác lưu nhiều chứ e thì chả có gì ngoài ản vs video. Điện thoại 128gb mà xài mãi vãn chưa hết dc 1 nửa. Tài liệu e k có, film e xem online. Hết.
@Nguyễn Đăng Khắc Có gì đâu mà cả đời bác, máy quay 4K RAW mất có hơn trăm GB mỗi giờ thôi mà...
@Yan20142297 Bác k hiểu ý em nói à. Em nói là cá nhân em. Chứ đưa cho mấy bác chuyên nghiệp thì e nói làm gì ??
Chắc mua về cất các bộ Full HD hoặc 2k đi sau này bán có giá ý nhỉ 😁
1hoi1chai
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanghung.tb đến khi SD 128TB tung ra thị trường thật thì chất lượng ko phải là 2k hay 4k đâu. cỡ 16k trở lên mới mong full disk. :d:p
@1hoi1chai 4k đã cỡ hàng tb rồi bác
Hoang Min
TÍCH CỰC
4 năm
@chàng trai cô đơn 95 phim 4K tầm vài chục GB thôi
1hoi1chai
TÍCH CỰC
4 năm
@chàng trai cô đơn 95 đâu ra 4k lên đến cả TB giữ z bạn.
bộ phim 4k (WIDTH x HEIGHT : 3840 x 2160 pixels) độ dài 2h cũng khoảng 55GB thôi này :p http://www.hdvietnam.com/threads/4k-hdr-fury-2014-2160p-uhd-blu-ray-remux-hevc-truehd-atmos-7-1-framestor-cuong-no-brad-pitt.1413280/
Thẻ nhớ này dung lượng khủng thật!
công nghệ lưu trữ phát triển nhanh thật từ ssh đến thẻ nhớ nhỏ xíu. Chỉ có pin là không theo kịp tất cả
duythanh90
TÍCH CỰC
4 năm
Chỉ còn mỗi pin là vẫn chưa theo kịp công nghệ 😁 Đến ngày nào mà smartphone chạy 1 tuần mới sạc, 1 cục pin gia đình có cắt điện cũng dùng cả tuần nhỉ 😆
@Toilanguoibk Ngày xưa onscreen có tí, app làm gì có nhiều, game nặng cũng k có mấy, toàn dùng đơn nhiệm
@kehuydietngo Vấn đề ở chính là ở chỗ đó, đt bây giờ gần thay thế đc máy tính rồi mà cục pin vẫn là công nghệ của hơn chục năm trước
@Toilanguoibk Cũng không đến nỗi vậy, ngày trước mình nhớ note 1 vừa dày vừa to, pin rất bự mà dung lượng có 2k5, giờ mà máy dày pin bự như thế chắc pin cũng đến 4000 ấy chứ
@kehuydietngo Thì là nó vẫn có cải tiến nhưng nó k cải tiến như note 1 so với note8
17benthuy
TÍCH CỰC
4 năm
Hỏi ngu khi lưu đầy 128t thì nó có nặng hơn k nhỉ
Lưu phim 8K cũng còn khướt mới hết dung lượng 128TB 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
casanova0611
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng chẳng biết thế nào đâu các bác ạ, trước em nghĩ cái điện thoại 256gb thì lưu quái gì cho hết, giờ em nhìn lại mà giựt mình, mới dùng vài tháng, đi chơi vài chuyến, cắm sync vài bộ phim, một kho nhạc.... Nhoáng cái đã còn trống có 50gb...
DAVIDHUY08
TÍCH CỰC
4 năm
Quan trọng là cái giá. Giờ ổ 6TB còn mắc, khi nào nó rẻ bằng 6GB thì mới đã.
lam_hero1
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đây chỉ là tiêu chuẩn để nó có thể giao tiếp được với đầu đọc thôi chứ còn lâu lâu lắm mới đạt đến dung lượng này trên thẻ SD các thánh ạ.
corazones
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chắc chỉ có 2 cách 1 là thứ nhỏ cấu trúc ghi dữ liệu. Hoặc tăng kích thước thẻ...
nam470
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khủng khiếp thật. Hồi trước ổ cứng máy tính chỉ có 4G, chép cái gì cũng phải cân nhắc. Giờ chép ko cần nghĩ nữa rồi
haizzzzzzzz công nghệ

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019