Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thêm chút chia sẻ về Xperia XZ2, về thiết kế, HDR và con đường sắp tới của Sony

Duy Luân
16/4/2018 15:40Phản hồi: 146
Thêm chút chia sẻ về Xperia XZ2, về thiết kế, HDR và con đường sắp tới của Sony
Hôm trước bạn @zyzy1908 có chia sẻ với các bạn trải nghiệm về Xperia XZ2 rồi, nhưng khi cầm nó trên tay mình vẫn có nhiều cảm xúc và vẫn muốn chia sẻ thêm các bạn góc nhìn của mình về chiếc điện thoại này. Cái làm mình rất ấn tượng ở Xperia XZ2 đó là ngoại hình tuy rất mới nhưng cũng rất Sony, vẫn là Sony mà chúng ta từng yêu mến. Những gì Sony làm ở Xperia XZ2 chính là tiền đề để họ tiếp tục thay đổi theo một hướng đi mới trong tương lai, để những sản phẩm Xperia tiếp cận được với nhiều người dùng hơn nữa.

Nhìn từ trước tới, tuy rằng màn hình viền mỏng tỉ lệ 18:9 có nổi bật và mới lạ thật đấy nhưng phảng phất đâu đây vẫn còn những nét cực kì quen thuộc kế thừa từ chiếc Xperia XZ và XZs. Bản mình cầm là bản xanh dương pha xanh lá mới, nó hơi giống con XZ hồi trước, có điều Sony giờ làm thiết bị của mình bóng bẩy hơn, kính nhiều hơn. Thay đổi ở mặt trước là một trong những thay đổi quan trọng nhất ở bất kì chiếc điện thoại vì nó là thứ mà khách hàng thấy đầu tiên, và cũng góp phần quan trọng trong quyết định mua hàng.

Và hai cạnh trên dưới dày cui đã biến mất. Một trong những nhược điểm lớn nhất của điện thoại Sony trong 2 năm gần đây đã được khắc phục trên Xperia XZ2 (không biết sao mà mất nhiều thời gian thế 😁). Phần viền này vẫn chưa mỏng như cách mà Samsung làm Galaxy S9 hay Xiaomi thiết kế chiếc Xiaomi Mi Mix 2s nhưng nó vẫn cân đối, dễ nhìn và bắt mắt. Nếu bạn dùng bản màu đen thì phần khung bên ngoài sẽ càng tiệp hơn với màn hình nên cảm giác mỏng sẽ nhiều hơn nữa.

Mặt lưng kim loại rất đặc trưng cho dòng flagship Sony giờ cũng được thay bằng kính, và mình nghĩ rằng sắp tới những chiếc Sony cao cấp khác hay thậm chí cả máy tầm trung cũng sẽ đi theo con đường này. Thực ra xu hướng của năm 2017-2018 là quay trở lại dùng kính nên tính ra thì Sony cũng đang đi theo thời đại. Bạn nhìn xem, iPhone X, Galaxy S, Galaxy Note, Xiaomi Mi Mix giờ đều dùng lưng kính bóng cả. Lợi điểm của kính là nó bán tay bạn hơn so với kim loại. Nếu tay bạn bị đổ mồ hôi như mình, bạn sẽ cần lau nó khá nhiều nha.

Có thể một số bạn thích vẻ nam tính mạnh mẽ của Xperia XZ sẽ cảm thấy thất vọng khi cầm Xperia XZ2 trên tay, nhưng với mình thì điều này hoàn toàn ổn, không có vấn đề gì. Như mình có chia sẻ ở trên, chất Sony vẫn lan truyền rất mạnh mẽ trong thiết kế của mẫu điện thoại này, chỉ là giờ nó hơi bo cong ở viền và góc hơn so với trước.

Mình nghĩ Sony làm vậy sẽ thu hút được nhiều khách hàng hơn, bởi như Sony có nói, họ vẫn muốn tồn tại trong thị trường di động và truyền thông. Xperia sẽ là một mảnh ghép quan trọng trong những gì mà Sony đang và sắp làm. Kiểu dáng nam tính hồi xưa đúng là nổi bật và không đụng hàng với bất kì ai, nhưng sẽ rất khó bán hàng, đối tượng sẽ mãi bị giới hạn trong vòng tròn của Sonyfan. Mà kinh doanh mà, phải bán nhiều thì mới đi lên được, mới có tiền tiếp tục tái đầu tư và đảm bảo quyền lợi của cổ đông nên Sony buộc phải thay đổi mà thôi. Những kẻ chậm thay đổi như Nokia, BlackBerry đều đã ngã ngựa, và Sony không nên đi theo con đường đó.

Cái mình chưa ưng ở thiết kế của Xperia XZ2 đó là nó dày hơn so với những chiếc flagship hiện nay. Nếu nhìn kĩ vào mặt sau, bạn có thể nhận thấy việc máy dày hơn là do Sony sử dụng mặt kính cong với biên độ khá lớn. Điều này giúp máy vừa hơn vào lòng bàn tay của bạn, đặc biệt khi sử dụng trong thời gian dài, nhưng bù lại phải hi sinh độ mỏng so với các máy XZ tiền nhiệm. Mình nghĩ ở khúc này Sony cần phải làm mỏng hơn một chút nữa thì ngon hơn, vì dù sao máy mỏng cũng đẹp hơn và ít kính cũng giúp máy nhẹ hơn.

Chắc một số bạn sẽ nhớ cảm biến vân tay đặt ở nút nguồn cạnh hông của Xperia từ năm 2015 đến nay, nhưng mình lại không thích kiểu bố trí đó, mình thích nó nằm phía trước hoặc đem ra sau lưng như trên Xperia XZ2. Vị trí này là vị trí tự nhiên mà ngón tay bạn sẽ đặt vào khi rút điện thoại ra khỏi túi quần nên bạn có thể bắt đầu sử dụng máy ngay lập tức. Việc để ngón tay lên cái cảm biến dài dài của Xperia XZ đời đầu làm mình thấy có gì đó kì kì, ở phía như sau Xperia XZ2 thuận hơn.

Cũng cần phải nói rằng cảm biến vân tay của Xperia XZ2 đặt hơi lệch xuống một chút, bạn sẽ cần 10-15 phút để làm quen với vị trí mới. Cảm biến này cũng không được làm lõm xuống để dễ nhận biết khi rờ như nhiều smartphone Android khác. Phần này thì phải chê Sony rồi chứ không thể khen được, đáng ra hãng có thể làm tốt hơn thế này.

Màn hình là một trong những điểm mà Xperia XZ2 làm rất tốt. Hình ảnh rất trong, nổi và màu sắc ấn tượng, đặc biệt bạn sẽ thích thú nếu cài những hình nền có nhiều màu sắc ấm nhờ công nghệ HDR (High Dynamic Range). Công nghệ này cho phép Xperia XZ2 hiển thị hình ảnh với dải màu Rec.2020, còn gọi là BT.2020 với chiều sâu 8 bit.

Quảng cáo

Như trong ảnh bên dưới, bạn có thể thấy rằng gamut Rec.2020 bao phủ nhiều màu hơn so với RGB và DCI-P3 (P3 đang dùng cho iPhone 7, 8, X, OnePlus 5, Galaxy S8 hoặc mới hơn...), tức là hình ảnh sẽ lên màu ngon hơn, chính xác hơn, chân thực hơn, đặc biệt sẽ sáng hơn đôi chút khi bạn xem video hay hình ảnh có hỗ trợ HDR.

Khi quay video HDR, bộ xử lý hình ảnh của Xperia XZ2 kết hợp với Snapdragon 845 áp dụng thêm chuẩn Hybrid Log Gamma (HLG) để chứa và tái tạo tối đa 1 tỉ màu (10-bit). Những chiếc smartphone khác trên thị trường thường nén video xuống độ sâu chỉ còn 8-bit, tức khoảng 16,7 triệu màu, và chỉ hỗ trợ đến dải Rec.709 tiêu chuẩn mà thôi. Nhưng thôi, video là chuyện khác, mình sẽ không nói sâu hơn trong bài này.​

Xperia XZ2 cũng sở hữu bộ xử lý X-Reality for mobile, cùng loại với con chip xử lý hình ảnh của TV Sony Bravia. Nó sẽ dùng thuật toán để nâng những video không phải chuẩn HDR thành chất lượng gần bằng HDR, đồng nghĩa với việc bạn sẽ có hình ảnh với màu sắc đậm đà hơn, tươi hơn, tương phản tốt hơn, các mảng màu đen sẽ đen hơn và HDR cũng góp phần làm chi tiết nổi lên một chút. Trong bối cảnh mà nội dung HDR còn rất ít thì việc xử lý HDR phần mềm kiểu này sẽ giúp bạn thưởng thức nội dung ngon hơn.

Câu hỏi là nếu hiển thị hình ảnh bình thường, xài máy bình thường thì có thấy hình ảnh đẹp hơn không? Mình thấy là có, tốt và đậm hơn đôi chút so với XZ trước đây, nhất là khi thể hiện màu đỏ, nhưng chưa có điều kiện test kĩ. Để mình nhờ các bạn chuyên về hình ảnh làm một bài riêng để so màu xem thế nào nhé.

Quảng cáo

Một thứ nữa tuy không liên quan tới phần cứng nhưng nó vẫn tạo ra cảm giác tốt khi sử dụng, đó là hiệu ứng chuyển động mới trong phần mềm của Xperia XZ2. Khi bạn cắm sạc, khi bạn vừa bật màn hình, khi bạn unlock điện thoại, khi bạn vuốt menu... sẽ thấy một số lằn ranh xuất hiện trên màn hình, chuyển động của nó rất nhẹ nhàng nhưng không kém phần ấn tượng. Không phải ngẫu nhiên mà chuyển động được Google đưa vào danh sách các yếu tố quan trọng trong việc thiết kế giao diện, và Material Design sử dụng rất nhiều chuyển động để truyền tải những thông điệp nhất định.

Nhìn tổng quan ở chiếc Xperia XZ2 chúng ta thấy được gì? Chúng ta thấy được một công ty đang nỗ lực rất nhiều để trở mình sau một thời gian không thu được kết quả tài chính khả quan từ mảng điện thoại và bị cạnh tranh rất kinh khủng từ những nhà sản xuất Trung Quốc và thậm chí là từ Samsung, LG. Sony biết được những điểm hạn chế của mình và họ cố gắng sửa chữa điều đó. Sony chấp nhận một số fan sẽ không còn thích Xperia XZ2 nữa để tiếp cận được tới tập khách hàng rộng hơn, phổ thông hơn. Đó là sự đánh đổi mà theo mình là cần thiết.

Con đường sắp tới của Sony sẽ không hề dễ dàng, rõ là như vậy rồi, khi mà các hãng như Xiaomi, Huawei đang ngày càng tập trung hơn vào phân khúc cao cấp với những sản phẩm cũng ấn tượng không kém. Hãy chờ xem Sony sẽ làm gì tiếp theo để dòng XZ có thể đến được nhiều khách hàng hơn nhé.
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hamanhtrung
ĐẠI BÀNG
6 năm
đang dùng xz premium thấy khá ưng sony
@hamanhtrung Đẹp, nhưng mà sony tối ưu màn hình tệ , kích thước lớn mà màn cứ tù tù kiểu gì ấy
@hamanhtrung Mặt sau nhìn tởm quá. Mất chất Sony rồi 😔
Hai viền trên dưới vậy mà kêu là viền dầy cui đã biến mất ?
@Duy Luân đúng rồi chắc cũng cỡ mấy con viền mỏng như note5, mi6
@vanlinh2905 😃) lạy thánh, viền dày rơi không nát à? mẻ kính thì cũng phải đi thay cả màn như thường chứ được cái đ gì bảo vệ tốt hơn?
@hettiensai Chuyện rơi rớt còn hên xui. Chiếc XZ của mình rơi khỏi túi áo xuống đường nhựa khi chạy xe ở vận tốc 108, ơn giời máy vẫn hoạt động trơn tru chỉ khó chịu vì có vài sọc do màn hình bị nứt.
@dasklney Sony giỏi vờ lờ ahihi
hồi trc nhớ duy luân khen cái vân tay ở bên hông tiện nhất mà giờ thay đổi cảm xúc r à
@Your Life By My Side Mình có khen bao giờ :v trước xài XZ không mê cái cảm biến này tí nào
@Your Life By My Side chắc con nào mới ra thì phải thích con đó hơn những con trước đó chớ =)) chứ chẳng lẽ bạn ấy, cũng là một người nổi tiếng ít nhứt trong tinhte, mà lại chê sản phẩm mới ra thì tội cho nhà sản xuất quá =))

(đọc bài tham khảo thôi bạn ơi😁)
@officialnguyen Không thích thì chê thôi chứ mình có ngán thằng nào 😆
doansinhhung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân bác ơi. Tình hình là em dùng 1520 lâu năm rồi, em yêu nó quá. Em yêu màn hình của nó, yêu cam của nó, yêu ngoại hình của nó. Em mới làm hỏng cảm ứng của nó, sẽ cố sửa làm kỉ niệm. Bác cho em hỏi, quanh giá 11,12 củ có em nào cam tốt hơn hoặc ngang bằng, màn tốt hơn 1520 không ạ? Đại khái trải nghiệm thích hơn hay ít nhất là ngang 1520 ạ. Em tính xúc N7+ nhưng cảm giác chưa đủ (không có OIS). N9/10 thì có vẻ cuối năm mới xuất hiện (Flagship 2018 của Nô bây giờ có thì em mua ngay). Mong bác cho em xin lời khuyên chọn máy ạ. Em cảm ơn bác.
cảm thấy đẹp phết 😃
Đang dùng XZ1 chắc cũng còn hơi lâu để nâng cấp lên con này, nhưng mà cầm thực tế trên tay ở ngoài nhìn đẹp và phê ko tưởng 😁
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@BlackBerryz phải trên tay ở ngoài shop mới phê chứ nhìn trên đây do góc chụp nên nhìn nó bóng quá, bóng đĩ cái lun đó :D
Fivelions
TÍCH CỰC
6 năm
Đang xài 1 em XZ Blue Forest gần 1.5 năm, khá là hài lòng tuy còn vài điểm thua thiệt.

Tuy nhiên nhiều lúc chả hiểu Sony nghĩ gì, năm nay con XZ2 đẹp thế ngon thế nhưng lại 1 cam, con XZ2 Premium hoàn hảo thế mạnh mẽ là thế 2 cam ngon lành thế mà lại đi dùng cái ratio 16:9 làm con máy trông mập ra lại còn 3 phím điều hướng ở cái ratio ấy, buồn gì đâu, rất khó chọn lựa vì chẳng con nào perfect cả, được cái này mất cái kia... 😔
@bomy vâng đáng giá gấp bội, riêng cái exynos đã đ đáng mua rồi 😃 Note 9 chắc giá sẽ hơnn S9+, mà S9+ đã 24 rồi nhé 😃
@thanhbinhvphuc cầm trực tiếp rồi phán 😃 cam dư sức trong top nhé 😃 cân iPhone X vô tư đi
tuananh223
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Fivelions Rất đồng ý với ý kiến của bạn. Thay đổi chậm trễ là chết ngay, như Nokia chẳng hạn
bomy
CAO CẤP
6 năm
@vanlinh2905 ông xài exynos chưa mà phán đ đáng hay thế :sogood: cái này cũng tròm trèm 20tr rồi chứ cũng chả rẻ hơn bao nhiêu; chưa tính ss các kiểu còn trợ giá tặng quà trừ ra hết cũng giá tầm đó
xe360.vn
TÍCH CỰC
6 năm
Ngon
cloud2106
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hàng sony thì chất lượng cao thật nhưng giá hơi ảo, giá tốt nhiều người sẽ ủng hộ hơn. Khi xưa dùng con Sony p990i, mới mua 12 triệu dùng được 1 tháng đùng cái giảm 50% còn 6 triệu, ức chế kinh dị về giá tụt nhanh. :mad::mad::mad::mad:
kh89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cloud2106 Giờ làm gì có vụ tụt giá vậy dc
@cloud2106 Đen thôi đỏ quên đi, giá Xperia giờ hàng cũ cũng ko rẻ đâu, so với các flagship cùng thời
cloud2106
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kh89 Giờ thì không tuột giá, nhưng chất lượng sản phẩm tuột hằng ngày, dùng con z5 hay z5 compact loa nghe nhỏ, lâu lâu mic nói không nghe, ra hãng thay xong về cũng bị lại. còn con p990i cất hộp rồi, chờ 10 năm sau bán đồ cổ 😁:D:D:D:D
cloud2106
ĐẠI BÀNG
6 năm
@@nh Phú Thời đó con p990i là cao cấp nhất rồi, cảm ứng và dùng bút , loa nghe phê. đỉnh cao là con xperia art body quá đẹp lun.
kh89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cloud2106 [​IMG]
Dùng gần 4 năm chỉ thay mỗi pin thôi bác
DrSt3in
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình vẫn ưng cảm biến vân tay tích hợp nút nguồn bên hông hơn. Ngón giữa tay trái bấm nút nguồn, mở khóa vân tay luôn, tiện lắm luôn
Xin lỗi nhưng nhận xét cá nhân tôi là mặt trước đẹp, mặt sau xấu đê tiện
Thomas6688
TÍCH CỰC
6 năm
@Darklord.Py Giờ ít thấy mấy anh mê say đắm Sony khi ra mẫu mới như hồi Z3.. Xl trước chê sau chỉ nói điều muốn nói...
bomy
CAO CẤP
6 năm
@@nh Phú Họ lịch sự chứ sợ chửi gì
@Darklord.Py chắc mỗi e là k yêu nổi S8 S9 😃 nhìn trên hình thì có vẻ đẹp mà ra cầm nó xấu vl 😃
ForeverCule
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vanlinh2905 Có mình cũng giống bạn đây. Nhìn trên hình đẹp mà ra ngoài cầm thấy xấu, nhìn cứ thế nào ấy. XZ2 bên ngoài đẹp hơn trong hình, mỗi tội ghét cái vân tay đặt thấp
hell no
TÍCH CỰC
6 năm
Ngại cái navbar thôi, còn lại rất ok. Thích cách bố trí camera ở mặt sau.

Mình mà mua con này về mình sẽ dán nhám.
minh3ko
TÍCH CỰC
6 năm
Sony vẫn như nguyên cái chất riêng của mình.có 1 sự thật là đồ Sony rất bền. Hiện tại vẫn còn đang giữ 1 em Sony experia S.
trunghiem
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minh3ko Mình đang dùng sony Ray ( 2010 ). Máy kg biết bị rớt bao nhiêu lần rồi. Văng cả pin ra ngoài vẫn kg sao.
có lẽ XZ2 để bán, còn XZ2 Premium chỉ để phô diễn công nghệ là chính.
nghe đồn XZ2 Premium sẽ bán hạn chế số lượng.
dù sao cũng hóng ảnh từ XZ2P với ISP AUBE mới và cụm cam kép
@vanlinh2905 Dòng Premium trước giờ đâu có bán số lượng lớn vì giá khá cao
@@nh Phú XZ Premium vẫn bán ngon ơ. Đắt hơn 2-3 triệu k phải to tát lắm Nhưng XZ2 Premium dự khó bán
@vanlinh2905 Chắc giá cũng gắt lắm bạn ơi
Mấy đứa chê xấu khắc khe quá .. Ta con gái vậy dc rồi.. @zyzy1908
Với giao diện mới của tinh tế, tôi chắc chắn số lượt xem trang đã bị giảm đến 50%, số comment giảm 40%, hy vọng trong 4 tháng nữa sẽ RIP luôn cho rãnh nợ.
@tichchu2203 View đang tăng 12% còn comment tăng tận 15% lận huhu. Still, vẫn tiếp tục theo dõi sát sao xem tình hình thế nào, xuống quá bọn mình sẽ có action. Những cải tiến mà anh em đã gợi ý đang được tiến hành triển khai rồi đây.
king fox
TÍCH CỰC
6 năm
@tichchu2203 Nghĩ sao kêu ít cmm hơn. T thấy làm gd mới đẹp hơn mà, bản thân tui cũng cmm nhiều hơn. Mở cái trang trên laptop nhìn nó đúng chất trang công nghệ hơn á.
berberin xd9
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tichchu2203 Đồng ý với bác, thoạt mới vào thì chỉ để ý 4 bài dc bôi đen trên cùng thôi, các ô còn lại dễ bị nhầm thành quảng cáo. Giao diện cũ được cái là nhìn phát biết ngay là bào trên trang chủ :v
skullofanh
TÍCH CỰC
6 năm
Thich bản compact hơn. Bây giờ chạy theo xu hướng bự cho lắm, mốt cũng quay về mấy bản nhỏ giống compact 😁. Nhỏ gọn vẫn tiện hơn.
Cái mặt trước XZ2 y chang mặt trước con X nhưng kéo dài ra và làm mỏng lại viền trên dưới thôi 😁. Còn mặt sau nhìn ngoài thực tế rất đẹp và cuốn hút.
Không biết cầm thế nào mới mở đc vân tay. Lớ ngớ rớt đt ngay, vị trí đó khá bất tiện vì phải cầm đt chùn xuống mới đặt ngón tay vào đc.
Không biết con này đã lưu hình nhanh như mặt bằng chung hiện nay chưa 😁
@TakaVainglory Cầm xz1 lưu hình nhanh lắm rồi, ko còn xoay xoay như đời z ngày xưa đâu bác ạ :v
jindobom
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hình như mấy bác chụp ảnh rất thích dìm sony, nay ra cầm máy thì quá nuột
@jindobom Múc ko bác
kh89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@If you dont mind 1.JPG
jindobom
ĐẠI BÀNG
6 năm