Theo dõi tuổi thọ pin của iPhone

Lê Huyền Vân
3/10/2020 5:18Phản hồi: 249
Theo dõi tuổi thọ pin của iPhone

Pin trên iPhone là vấn đề mà người dùng thường quan tâm khi sử dụng điện thoại, đặc biệt là trên các thiết bị đời trước. Cái tiện là iPhone luôn luôn thống kê và cho bạn biết tình trạng viên pin cũng như mức độ sử dụng pin trên thiết bị như thế nào. Bài viết này mình chia sẻ đến các bạn các để đọc hiểu và tự chẩn đoán được "sức khoẻ" pin trên chính iPhone của mình.

Các bạn có thể xem thêm bài Những mẹo cải thiện tuổi thọ pin trên iPhone, link này https://tinhte.vn/thread/.3171576/

Kiểm tra dung lượng pin tối đa

Pin trên điện thoại khi sử dụng một thời gian thế nào dung lượng cũng bị sụt giảm không thể nào giữ được chất lượng 100% như lúc mới lấy ra từ hộp được. Bạn có thể kiểm tra dung lượng pin tối đa còn lại của viên pin bằng cách Vào Cài đặt > Pin > Tình trạng Pin. Ở mục dung lượng tối đa bạn sẽ thấy được thông số phần trăm pin trên máy của mình. Dung lượng pin tối đa còn trên 80% thì máy của bạn vẫn ổn, bình thường. Nếu còn dưới 80% bạn sẽ nhận được thông báo ở mục Dung lượng hiệu năng đỉnh ở ngay bên dưới.

Kiểm tra tốc độ xả pin của máy

Trong giao diện pin các bạn sẽ thấy có các biểu đồ thống kê mức độ sử dụng pin trên máy của bạn. Những biểu đồ này hữu ích để người dùng nắm bắt thông tin và hiểu hơn về tình trạng pin trên máy.

Biểu đồ đầu tiên thể hiện Mức Pin, nhìn vào đường dốc của biểu đồ, càng dốc thì tốc độ xả pin càng nhanh.

Biểu đồ này cũng hiển thị cho bạn biết thời điểm bạn đã cắm sạc cho điện thoại là lúc nào thông qua biểu tượng sấm sét màu xanh.

Trong giao diện Battery Health (Tình trạng pin) bạn sẽ thấy có tuỳ chọn Optimized Battery Charging (Sạc pin được tối ưu hoá), nên bật tính tính năng này lên bằng cách gạt công tắc sang phải.
Khi đã kích hoạt tính năng này, nhìn vào biểu đồ sau khi sạc các bạn sẽ thấy khi mức pin được sạc lên 80% nó sẽ tăng đều một cách ổn định cho đến khi đầy 100%.

Cũng trên biểu đồ này khi bạn thấy những đường màu vàng xuất hiện tức là bạn đang bật Chế độ nguồn điện thấp trên máy lên

Dựa vào biểu đồ bạn sẽ có cái nhìn tổng quan về tình hình sử dụng pin.

Quảng cáo

Biểu đồ cột bên dưới là biểu thị cho Hoạt động. Biểu đồ này cho bạn biết được nhân tố nào đang làm tiêu tốn pin trên điện thoại của bạn. Màu xanh đậm biểu thị cho các ứng dụng đang chạy trên màn hình và màu xanh nhạt là những ứng dụng đang chạy trong nền. Quan sát vào đây giúp bạn xác định được là liệu các ứng dụng trong nền có đang chiếm thời lượng quá nhiều hay không!? Ứng dụng chạy nền phải thấp thì mới được xem là bình thường.

Bấm vào từng cột bạn sẽ có thể xem chi tiết các ứng dụng cụ thể đang tiêu thụ pin vào khoảng thời gian cụ thể. Bên dưới bạn sẽ biết được các ứng dụng đó đã hoạt động bao lâu trên màn hình và trong nền.

Tương tự, bạn có thể chuyển qua xem các số liệu phân tích tổng quan trong 10 ngày.

Để xem cụ thể cho một ngày thì bạn bấm vào từng cột cụ thể

Quảng cáo

Bạn có thể chuyển đổi để xem mức sử dụng pin của các ứng dụng từ phần trăm sang thời gian bằng cách bấm vào Hiển thị hoạt động. Tại đây, bạn sẽ biết được mình đã tốn thời gian vùi mắt vào ứng dụng xyz trong bao lâu mà tự cân chỉnh thời gian của bản thân cho hợp lý. Ví dụ, hôm nay/ tuần này đã dùng FB quá nhiều rồi nên tiết chế lại.

Nếu bạn phát hiện một ứng số dụng đang chạy nền, bạn có thể ngăn chặn hoặc xóa ứng dụng đó đi bằng cách vào Cài đặt > Cài đặt chung > Làm mới ứng dụng trong nền. Tạm thời tắt ứng dụng đó đi bằng cách gạt công tắc chỗ ứng dụng đó sang trái.
Cũng lưu ý là việc buộc dùng như vậy đôi khi sẽ khiến ứng dụng xảy ra tình trạng bị gián đoạn khi dùng.
249 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iu e quá.bài viết hay
Khac Cuong
TÍCH CỰC
4 năm
Dt mình xài tẹt ga, quan tâm chi cho đau đầu
samseriffa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Khac Cuong Đúng rồi, nhiều bạn cứ theo lời khuyên sạc và rút cắm sạc trong phạm vi 20%-80% để hệ thống giữ mức đánh giá tình trạng pin ở mức cao. Theo mình đó là cách đánh lừa hệ thống theo dõi pin mà thôi, còn thực tế sẽ khác. Với lại quan tâm điều đó làm gì trong khi pin kém thì thay hoặc tới lúc đổi dt là vừa
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
@Khac Cuong Em còn mong nó chai để đi bảo hành thay pin mới đây này kkk
Có AppleCare chẳng quan tâm mấy vụ pin này nọ. Chứ chai hoặc dưới 80% mang đi thay mới miễn phí.
@Khac Cuong Mình cũng rứa, chả quan tâm đến pin nữa, lâu lắm òi 😄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Khac Cuong mua mấy con pin to như dòng Plus, XR, XS Max, 11, 11 Pro Max thì mới ko cần quan tâm đến pin, chứ mấy con pin nhỏ mà ko giữ gìn thì 1 năm sau nó xuống cấp rõ rệt luôn ấy. Còn nếu bác mỗi năm đổi đt 1 lần thì ko sao!
Cũng biết sơ sơ về vần đế này
Rất hữu ích. Nhân tiện cho mình hỏi pin iphone chính hãng theo máy thì bao nhiêu tiền
@thuong911 Thực tế mình chưa từng thay pin, mọi thứ chỉ là những lời nói, chia sẻ của bá tánh trước nay thôi! Việc pin ngoài với chính hãng tốt đến đâu còn tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau: tần suất sử dụng, cách xài của từng người. Hơn nữa đồ phụ kiện cũng như điện thoại vậy, có thể hư bất cứ lúc nào, chả ai nói trước được 🙄
thuong911
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Vậy sao bác chém hay thế. Bác chưa thay pin chính hãng apple mà nói không bằng cửa hàng nhỏ lẻ. Rồi nói phụ thuộc vào tần suất sử dụng rồi lại đồ phụ kiện hư bất cứ lúc nào, nói vậy ai chả nói được vậy bác. Toàn nghe nói rồi chém như đúng rồi
@thuong911 Đồ điện tử mà, chả nhẽ biết trước & biết chắc chắn được thứ nào bền hơn thứ nào sao? 🤓
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
4 năm
@Kiên.cp Pisen và EUtv đều kiểm tra được dung lượng, trước kia cứ kiểu sợ pin chai. Phải thay pin chính hãng mới chịu cơ. Sau đó tự mua pin về tự thay luôn, giá rẻ mà chất lượng cũng rất rất ok. Giờ thì thích là cứ cắm sạc xài, pin chai mua pin khác thay. Máy nó phục vụ mình mà, không cần phải lăn tăn
Bài viết hay, chi tiết, cảm ơn em iu
danghoai
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình toàn xài máy qua sử dụng.pin cứ xài thấy dưới 80% mua pisen chính hãng xài 1 năm lại thay.phí thay 300 tuỳ đời.Để máy móc nó tự quản lý cho khoẻ
@danghoai Mình cũng hay có tâm lý xài hàng 2nd, cơ bản pin lúc đến tay vẫn sử dụng tốt, chưa bao giờ phải thay pin nhưng nếu thay chắc cũng thay ở các shop nhỏ lẻ chứ ko mua ở TTBH uỷ quyền do giá cả đắt, lại phải đợi lâu 🙄
Chài ơi , mua máy về xài hay mua máy về thờ thế mà suốt ngày đi nhìn pin chai với giữ pin ? 🙄
@zipder Diễn đàn công nghệ thì bàn sâu về cách theo dõi pin cũng là bình thường mà.
@zipder Bác đọc bài chưa mà phán thế
@zipder Mình ko quan tâm đến vụ pin lâu lắm òi 😁
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
Máy mình ip11 3 tháng mới tuột 1% pin, mà mấy nay xài 4G nhiều quá nên mới có 1 tháng mà tuột 3% pin😢😢😢
Sáng nay ngủ dậy cầm máy lên nóng ran, lịch sử báo có sạc nhưng pin không nhảy lên miếng nào, pin tuột thêm 1% nữa. Không hiểu luôn.
@duongdinhbaoduy Của mình ko bị vậy, xem lâu cũng ko nóng, chỉ ấm nhẹ nhàng dù xài ốp nhưng nếu bật đèn pin hoặc camera mà quên ko tắt hẳn thì sụt sẽ rất nhanh, máy sẽ nóng 🤓
@ngocgiang205 Máy mình chỉ bị nóng ran khi quên tắt camera hoặc đèn pin, còn lại các app mình đều cho chạy đa nhiệm & chạy ngầm, đều ko bị nóng 🙄
ngocgiang205
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Iphone bây giờ đèn pin không hao pin lắm cho nên k nóng. Còn camera thì đúng là hao pin rồi. Chụp vài cái ảnh đã thấy pin tụt 1 đống rồi ấy chứ. Còn vụ chạy ngầm thì có 1 số ứng dụng nó tối ưu kém hoặc nó cố tình chạy ngầm dù mình k dùng đến. Ở việt nam có thằng Zalo đó. Cay nó lắm mà k dùng k được vì bố mẹ anh em đều dùng
@ngocgiang205 Mình thì ko mấy khi xài Zalo nên luôn tắt, khi nào sử dụng mới bật (chủ yếu để theo dõi tình hình học tập của mấy đứa nhỏ qua PHHS) 🤓
Hieu 7⃣
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang cực kỳ bực mình
Ip11 zin còn bảo hành
Từ khi lên ios 14 beta 7 tới giờ.
Từ 100% tụt xuống 99%
Bây giờ, Cứ 2-3 ngày tụt 1%
Mặc dù đang ở dev beta 2 14.2
Tụt nhanh như hạ quyết áp vậy không hiểu
Trong khi đùng 9 tháng đều 100%
Ít chơi game nựa
ngocgiang205
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hieu 7⃣ Iphone nó báo lại mức chai khi bạn restore máy hoặc update ios đấy. Mình 11pro max mà mua về mới dùng 1 tháng đã tụt xuống còn 98% đúng sau khi up lên ios 13.5. Từ đó đến giờ gần năm rồi mà chẳng thấy nó tụt % nào
Hieu 7⃣
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngocgiang205 À, kiểu ở bản ios này nó hiển thị cực chậm dù có xuống cũng không hiển thị trên lệch. Update lên firmware mới. Là update calculate lại lun mức pin.....
Ok hợp lý lắm bro. Tks
ngocgiang205
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hieu 7⃣ Nhưng như thế cũng là đánh lừa người dùng. Những người ít khi update thì mức pin vẫn thế dù họ đã dùng chai pin kha khá rồi. Đùng 1 cái khi update lên thì pin báo chai 1 đống. Đúng ra phải báo chai theo đúng quá trình sử dụng thì mới hợp lý
Hieu 7⃣
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngocgiang205 Đồng ý với bạn !
Cứ thâm thúi kiểu này, chấn an lòng tin giả kiểu này! Sớm ngày khách hàng cũng thấy thất vọng
Tuổi thọ pin nó cũng giống như con gái vậy. Cứ tầm 30 mà chưa có chồng thì coi như là pin bị chai và có vấn đề rồi.cho nên với cái điện thoại cũng vậy không dùng thì nó cũng tự chai pin và hỏng thôi.
AppDriod
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Emranhieulam1990 So sánh … sợ thật!
Chai là phải cắm sạc nhiều lần trong ngày hả?
garung2018
ĐẠI BÀNG
4 năm
@AppDriod Không những cắm sạc nhiều lần trong ngày mà còn cắm sạc nhiều lần trong 1 hoặc nhiều năm. Đến khi nào mệt mỏi quá thì giải tám.
Bài viết khá chi tiết cho anh em nào quan tâm đến Pin trên iPhone của mình, riêng mình thì ít khi để ý vụ này, vì 2-3 ngày mình mới sạc 1 lần 😁
@Mr. Đăng Giáp A thì ngày nào cũng sạc vì cứ ngồi làm việc trong giờ hành chính là auto cắm sạc 😁
@dthanhliem83 Xài như thế mà 4-5 ngày mới phải sạc? 🤐
@dthanhliem83 Nhu cầu cũng khá cao đấy chứ nhỉ, chỉ có không game thôi mà
@crazysexycool1981 Lúc nào máy cũng đầy pin, E thì đi làm chẳng mang cáp sạc bao giờ 😅
iPhone 6S của em sau 3 năm sử dụng đây, sử dụng cơ bản, gần như ko chơi game, bây giờ chắc onscreen đc 1 tiếng, thời gian sạc còn nhiều hơn thời gian sử dụng 😁
Theo cảm nhận của em thì dung lượng pin bây giờ chỉ đc 30% so với lúc mới chứ ko phải 78% như nó ghi đâu.
Nói chung nếu bác nào xác định mua máy để sử dụng lâu dài (trên 2 năm) thì nên chọn con máy pin trâu ngay từ đầu, còn lỡ chọn con pin yếu thì nên quan tâm cho pin 1 chút. Còn bác nào đổi đt thường xuyên thì cứ xài tẹt ga thôi, chứ ko đến lúc pin yếu cũng khó chịu lắm.
@causelove94 Thay pin đi hoy, thời gian sử dụng onscreen như thế mà vẫn xài á? 😁
@causelove94 Chả cần thiết nếu máy vẫn đáp ứng được nhu cầu sử dụng, chỉ cần thay pin là được 🤓
@crazysexycool1981 xài cố qua ngày thôi bác, tầm này thay pin vừa tốn kém mà chắc gì đã dùng đc lâu dài, ví dụ 6s sang năm ko đc lên iOS 15 thì coi như cũng chỉ dùng đc thêm 1 năm nữa. Mà pin mới thì cũng onscreen đc tầm 3 tiếng cũng ko đáp ứng đc nhu cầu của mình rồi, hơn nữa 2GB RAM cũng đã đuối, liên tục load lại ứng dụng, thế nên dùng cố khoảng 3 tháng nữa đến Tết đổi đt là hợp lí.
@causelove94 Nếu đổi máy thì nên đổi hẳn đời cao ấy, xài lâu dài, vài 5 đổi 1 lần, trừ khi có hứng trải nghiệm thì xài dòng nào cũng được 👍
tieu.ngao
TÍCH CỰC
4 năm
Nói thiệt là tui đếu bao h quan tâm đến cái pin của ip
Cứ dùng tẹt, pin chưa chai đã đổi ip khác cmnr
@tieu.ngao A cũng ko để ý đến vụ pin của iPhone từ nhiều 5 qua nhưng ko thay máy cho tới khi bất đắc dĩ phải thay 🤓
Mình vẫn chưa hình dung được chế độ sạc pin qua đêm ntn, vì nhiều lần mình theo dõi, thường là 6h sáng ngủ dậy pin đầy, nhiều khi 3h sáng dậy cầm máy lên là đã đầy rồi
@NamDoLa_V.I.P Nhiều lúc thấy nó bật chế độ sạc từ từ sau 80%. Nhiều lúc lại chẳng thấy nó bật. Đặc biệt là kể từ hồi lên iOS14 không thấy nó thông báo gì vụ sạc từ từ sau 80% luôn.
duongdoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NamDoLa_V.I.P Cùng câu hỏi, vấn đề này có ai rảnh trả lời cái nghe nà 😆)
@Làm Bạn Với Máy Vi Tính Từ hồi ios 13 mình đã thấy thế ấy, cảm giác như mình là con lừa vậy
@duongdoi Cuối cùng tin tưởng apple thì pin chai cmnr bác ạ )))
Khổ thật đó
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Xài tẹt đi chai tha pin pisen xài cho đã
@Bui Duy Loc A chưa xài pin loại đó bao giờ, chất lượng thế nào E? 🙄
xài 8000 cái đt rồi, full flagship, chả bao giờ quan tâm pin vì đt phục vụ mình chứ mình ko phục vụ đt, sau 1 năm cho người thân, mua cái mới dời sau, 2020 rồi mấy thím ơi
@SieuBanana Siêu dóc tổ là đây chứ mô, xài 8k cái điện thoại? 🤣
djbuj
CAO CẤP
4 năm
mình pin 84% đã báo bảo trì rồi 😁😁😁😁
@djbuj Kỳ vay
@djbuj 75% & chưa bao giờ phải lo lắng đây E 😁
@crazysexycool1981 Sao máy báo bảo trì máy không nhỉ
@Tuat Phan Thú thiệt, mình ko quan tâm đến mấy thông tin đó, cảm nhận máy xài vẫn ổn thì cứ xài, ko cần quá bận tâm đến mấy thứ khác 😎
Nhịn ăn tới mấy ngày để tùy biến đồ các kiểu, thay đổi giao diện các kiểu, rồi giờ phải kiểm tra pin từng ly từng tí kiểu các...
Xài hàng Táo mà sao thấy khổ *âm vãi, không đúng với những gì Cook dạy bảo hết hà.
;))
@Linh Nguyen ID Mình chả để ý đến pin, lúc nào ngồi máy tính thì tiện tay cắm sạc, lúc đi làm về thì pin lúc nào cũng đầy, xài tẹt ko cần phải nghĩ suy chi thêm nhọc 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019