Theo mình đây là những thứ nên xảy ra để nhanh chóng phi tiền mặt xã hội

vuhoangtam
11/1/2020 15:55Phản hồi: 218
Theo mình đây là những thứ nên xảy ra để nhanh chóng phi tiền mặt xã hội
Vì nhiều lý do, nên thúc đẩy một xã hội thanh toán phi tiền mặt, điều này thì chắc anh em cũng đã biết. Một trong số lý do quan trọng nhất theo mình là sự minh bạch.

Và theo mình, sau đây là những thứ nên xảy ra để thúc đẩy phi tiền mặt trong xã hội.

1. Một chuẩn chung duy nhất cho các mã thanh toán

Xét theo số lượng giấy phép, Việt Nam chúng ta có 28 công ty được cấp phép ví điện tử. Hoạt động thực tế thì gần 10. Trong khi đó, đất nước kế bên với dân số hơn 1 tỉ người chỉ có 2 cái tên chủ lực là WeChat PayAlipay.

Giờ đây cũng nhiều cửa hàng ăn uống ở các thành phố lớn xuất hiện hình thức thanh toán ví điện tử mà trong bài Các hình thức thanh toán cơ bản của ví điện tử mình có đề cập với tên gọi là Merchant QR.

Vào một quán sẽ choáng ngợp quá nhiều Merchant QR. Đồng nghĩa với việc người dùng phải cài rất nhiều ứng dụng ví điện tử lên điện thoại.

Anh em nhìn có choáng không?​

Nên chuẩn hoá những thứ như thế này làm 1. Vừa tiện cho người dùng, vừa tạo nên sự cạnh tranh lành mạnh cho các ví vì đây là sự cộng hưởng "siêu to khổng lồ" vì giả sử mỗi ví điện tử đang có 50.000 đối tác chấp nhận thanh toán (merchant) vì cho là thị trường có 8 ví đang hoạt động chính thì thành ra cả thị trường có ngay 280.000 merchant (giả sử xác suất trùng lặp là 30%).

Tức là thậm chí người dùng chỉ cần 1 app thôi, chỗ nào chấp nhận thanh toán bằng ví nào đều "quẹt" được hết. Khi đó, thứ mà các ví phải cạnh tranh là sự phục vụ khách hàng phải thật tốt, các tính năng phải thật hay ho khác biệt... Nói chung là cạnh tranh lành mạnh thì thị trường mới đi lên được.

Mình tin là điều này sẽ xảy ra trong tương lai không xa. Và có một đơn vị trên thị trường đang từng bước làm việc này.

Người cầm cân nảy mực cho chuyện ý tưởng này có thành hiện thực hay không là ở Ngân hàng Nhà nước.

2. Những chính sách ưu đãi cho merchant

Theo mình thì cơ quan chức năng nên có những chính sách đãi ngộ cho merchant tham gia hưởng ứng chuyện phi tiền mặt xã hội này. Ví dụ, merchant nào chấp nhận thanh toán bằng ví điện tử thì công an phường cho đậu xe máy trên vỉa hè (để khách vào ăn uống chi tiêu chứ); xe hơi thì cho đậu 15 phút chẳng hạn; giảm thuế xuống một chút chẳng hạn...

Muốn thu hút các thương hiệu lớn đặt nhà máy tại Việt Nam cũng phải có nhiều đãi ngộ lắm đó anh em.

Quảng cáo

Giảm thuế thì thất thu? Nhưng chi phí in tiền mới hàng năm cũng không hề nhỏ nha anh em.

Bất cứ đâu cho thanh toán bằng ví điện tử là mình thanh toán bằng ví điện tử hết​

3. Bỏ đi các điều kiện không quá cấp thiết

Để liên kết được tài khoản ngân hàng vào ví điện tử thì tài khoản ngân hàng phải đăng ký dịch vụ Internet Banking. Vậy tại sao không mặc định kích hoạt tính năng này lên cho tất cả các tài khoản ngân hàng?

Sẽ xảy ra rủi ro về bảo mật? Vậy tại sao khi mở tài khoản ví ViettelPay lại tự sinh ra tài khoản ngân hàng ở MB Bank?

4. Cộng điểm tín nhiệm cho công dân số

Nhà nước đang trong quá trình chuyển đổi số. Số hoá những thứ liên quan định danh cho công dân. Lại tham khảo nước bạn về việc họ triển khai công nghệ để cộng điểm tín nhiệm cho công dân nước họ. Vậy, khi số hoá định danh thì cũng nên cân nhắc học cái hay từ nước bạn.

Quảng cáo

218 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chưa hình dung được lúc đó sẽ như nào, vậy thì người dùng sẽ fải cài khá nhiều app ví điện tử, đi đâu cũng choáng ngợp các mã QR! Nhưng 1 điều chắc chắn là tiền mặt sẽ ko bao giờ bị gạt sang 1 bên, đơn cử như việc đi chợ truyền thống (ko fải siêu thị) mà quét QR là ko khả thi nha 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Ở VN có vnpayqr tích hợp trong các ví vinid, viettelpay,... và trong các app ngân hàng r, đang dần thành chuẩn đây. Thắng momo, zalopay và moca là đc
@Ngô Quốc Toàn 1 hiện tại chưa có ví nào vượt qua được momo nhé mặc dù mình ít dùng momo nhưng vẫn thấy dịch vụ nó ngon, mấy thằng kia chỉ là phụ thôi.
@#JK Vnpay tích hợp trong các ví và ứng dụng ngân hàng cũng ngày càng phổ biến mà bạn, xung quanh mình dạo này toàn thấy vnpay
@Ngô Quốc Toàn 1 đó là xung quanh bạn thôi, còn xung quanh người khác nó khác 😆
tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
Càng nhiều ví điện tử cạnh tranh thì người tiêu dùng hưởng lợi vì nhiều khuyến mãi
@tokylo mình cũng thấy vậy
Cái cuối ko ổn
ThTrà
TÍCH CỰC
4 năm
@vn_ninja Bạn này chắc do TQ cài vô
nghp
TÍCH CỰC
4 năm
@vn_ninja Cả bài ổn. Ko thích đoạn cuối nên ko like
@ThTrà Chuẩn. Chủ trương của admin tinhte là chố.ng tàu cực mạnh mà lại đòi đánh giá công dân như tàu là sao....
Thì trường phải có cạnh tranh, khi đó cá lớn sẽ nuốt cá bé, vài năm nữa thì chỉ có 1 hoặc 2 ông lớn thôi. Nhìn Grap, Uber, bee, vato...sẽ thấy.
@N2X Ở VN có vnpayqr tích hợp trong các ví vinid, viettelpay,... và trong các app ngân hàng r, đang dần thành chuẩn đây. Thắng momo, zalopay và moca là đc
hvt2.0
TÍCH CỰC
4 năm
Thiết nghĩ 3 ông được cấp phép là ổn. Phải có cạnh tranh. Nhưng mà nhiều quá lại khó để mọi người cùng sử dụng
@hvt2.0 Ở VN có vnpayqr tích hợp trong các ví vinid, viettelpay,... và trong các app ngân hàng r, đang dần thành chuẩn đây. Thắng momo, zalopay và moca là đc
Hoangvu.99
TÍCH CỰC
4 năm
để tựa đề khó hiểu vãi, nên đổi thành" Theo mình đây là những thứ nên xảy ra để hình thành 1 xã hội phi tiền mặt "
irtel_neyugn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Khoidang Thì toàn mấy bác học công nghệ ra ngồi viết lách không mà, đâu phải dân chuyên văn. 😆 Tuy nhiên nói đi cũng phải nói lại có một số mod viết đọc rất trơn tru dễ hiểu, dịch thuật cũng hay ho nữa.
Hoangvu.99
TÍCH CỰC
4 năm
thật ra bây giờ ở vn dùng mình cũng chỉ toàn dùng thẻ và ví điện tử là chủ yếu được hết r, giờ ở đâu chả có QR pay hay cà thẻ. với mình chỉ có 1 thứ chưa thể thanh toán điện tử được là TIỀN GỬI XE mà thôi 😆
irtel_neyugn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoangvu.99 Ở đâu là ở đâu bồ? chắc toàn đi vòng vòng trong Sài Gòn nên mới nói vậy, chứ về quê thử coi. 😃). Mình nói thiệt, tỉ lệ xài QR và thẻ ở Việt Nam đa số tập trung ở Sài Gòn, số ngoài Hà Nội còn ít xịt, mình làm trong hệ thống tài chính nên mình biết. Làm gì làm chứ tiền mặt vẫn là số 1 nha.
Hoangvu.99
TÍCH CỰC
4 năm
@irtel_neyugn ủa mình sống ở sài gòn thì nói ở sài gòn, tự nhiên nói về quê chi ??? nhảm vậy bạn
@Hoangvu.99 Tại bạn nói ở VN nên người ta thắc mắc cũng đúng mà
irtel_neyugn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoangvu.99 trên comment bạn ghi chữ vn kìa bạn, hok lẽ giờ chữ đó là viết tắt của sài gòn ha.:eek:
Ben bán cá
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đợi 1 ví nào đó là chủ thị trường chứ nhiều quá. Mình quên luôn mình còn tiền trong ví nào luôn. Như mua sắm shoppe 1 ví,tiki 1 ví khác,zalopay,viettelpay,momo,ali mình đành fai cài hết vì có sẳn internetbanking .nc bạn sài wechat rất ngon dùng mọi lúc 1 nơi và 1 cái đó ah
Hoangvu.99
TÍCH CỰC
4 năm
@Ben bán cá mình thấy chủ yếu chỉ dùng momo và airpay là chủ yếu, mấy cái còn lại ít người dùng
irtel_neyugn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ben bán cá *xài
@Ben bán cá Ở VN có vnpayqr tích hợp trong các ví vinid, viettelpay,... và trong các app ngân hàng r, đang dần thành chuẩn đây. Thắng momo, zalopay và moca là đc
Ben bán cá
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ngô Quốc Toàn 1 Ok để tải dùng luôn
ngudungsua
TÍCH CỰC
4 năm
Kệ mẹ bạn chứ mình xài tiền mặt quen rồi 😆. Đi ăn vỉa hè cũng quét à 😃). Bài viết nhảm vl. Tinh tế ngày càng như shit
ngudungsua
TÍCH CỰC
4 năm
@gigaman Thì chửi thằng mod mà. Câu thì lủng củng viết bài thì ngu mà còn bày đặt chơi chữ 😆. Nói thằng mod về học ngữ văn đi 😃)
NewAngle
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngudungsua Qua TQ bác mua bó rau vài đồng cầm dt quét ng bán cũng ko phàn nàn gì. Đến lúc nó phổ biến rồi thì mọi thứ quá bình thường
@ngudungsua chửi cái ý cuối cùng thì còn đc chứ mấy cái đầu có ích & tiện lợi rất nhiều đấy
irtel_neyugn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngudungsua Đi ăn vỉa hè quét ầm ầm nha bác ơi, qua chợ Hồ Thị Kỷ hay khu Nguyễn Văn Chiêm sau Diamond đi thì biết.
Óc chó hay sao nghĩ cấp cái số tin nhiệm như khựa ?
@JoseyHan Chắc Đ viên viết bài =))
@JoseyHan bác ấy nên viết rõ ra là điểm tín nhiệm tín dụng mỗi công dân
@JoseyHan Thêm cái tiêu đề nữa. Ngu còn thích chơi chữ
ides
CAO CẤP
4 năm
Theo e ngứa mồm thì Bác nên bỏ hán việt. Hãy thuần việt trong ngôn từ nữa. Thân.
@ides Tiêu đề là mình đéo muốn đọc rồi. Vào xem ae comment ra sao thôi
Mình rất thích dùng tiền mặt, ra đường mà ko thấy cộm cộm trong túi khó chịu, mặc dù mình thanh toán qua QR, thẻ rất nhiều
Tourist8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuongtao2016 Ở mình chưa có kiểu tích điểm tín dụng qua chi tiêu (ngân hàng sẽ dựa vào điểm đó để xét lãi suất cho vay) nên mọi người vẫn thích tiền mặt là đúng rồi, với lại tiêu tiền mặt thì dòng tiền không bị lưu vết (kiểu như tự nhiên bạn cầm 1t đi mua ô tô chẳng hạn) nếu là qua ngân hàng thì họ sẽ biết nguồn tiền từ đâu còn qua tiền mặt thì chịu. Nhưng sớm muộn Thuế nó sẽ có biện pháp để theo dõi dòng tiền thôi (để làm cơ sở bắt đóng thuế thu nhập, chống rửa tiền...) giống như thuế thu nhập cá nhân ngày trước.
Tiền tươi nhanh gọn lẹ
tan9639
TÍCH CỰC
4 năm
@johnny dũng cũng ko nhanh gọn đâu.
Để có tiền ra thị trường thì phải in, rồi điều tiết, rồi hệ thống atm, ngân hàng.... rồi cửa hàng họ phải chuẩn bị tiền lẻ, đội thu ngân.... Đơn giản nhất là đi xe bus, tốn 1 thu ngân trong khi doanh thu ko cao, bản thân bạn cũng phải cb tiền lẻ trước khi đi.
Thời đại công nghệ lên ngôi, nhưng việc đó đều có cách thức thay thế cả, vd như quét mã qr bằng momo nhanh gọn hơn nhiều, khó là phải đồng bộ.
@tan9639 Mình nói bạn nghe nè ví điện tử chưa bao giờ mình tin tưởng tiền trong đó luôn nằm trong thế bị động khi có sự có hoặc khiếu nại phải chờ đợi , ngày nào mình cũng tiếp xúc rất nhiều và mình muốn xài nó đi nếu xài ví số tiền kia không dx sử dụng và tiền mặt quá nhiều cũng sẽ nguy hiểm vs lại mình có thói quen ăn những quán nhỏ và ví điện tử sẽ ko có
@johnny dũng Vs lại người việt vẫn có thoái quen là tiền tươi thích hơn khi nào phát triển như trung quốc rồi tính
Giống TQ hả bạn
Khựa viết bài hay sao mà lại ấn tín nhiệm công dân vào?
GigoloXXX
TÍCH CỰC
4 năm
Đọc mà cứ tưởng đứa nào muốn phi tiền vào mặt XH
LienDoan81
ĐẠI BÀNG
4 năm
@GigoloXXX Mình thì đọc cứ tưởng "phi tiền vào mặt thằng tác giả bài viết". Viết câu sai và tối nghĩa mà cũng viết. Nên viết như này sẽ rỏ ràng: Những việc cần làm để thúc đẩy quá trình "phi tiền mặt" của xã hội.
@LienDoan81 Nhiều ae muốn xỉ vả nhỉ.
Sau lần nhắc trc thì mình thấy đ cầu thị đâu. Sẽ mãi lủng củng như thế
Cloudz
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sao lại có cộng điểm tín nhiệm công dân ở đây. Thớt do trung cộng cài vào à?
Tourist8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Cloudz Khi bạn chi tiêu nhiều qua thẻ hay QR code bạn sẽ được tích điểm và dựa vào điểm này các tổ chức tín dụng như ngân hàng ... sẽ cho bạn vay tiền với mức lãi suất tương ứng (đại loại là điểm cao thì lãi suất vay sẽ thấp) rất nhiều nước chơi kiểu này rồi, rất tốt khi vay tiền ngân hàng mua nhà
Shine.shin
TÍCH CỰC
4 năm
@Cloudz Tín nhiệm tín dụng. Tín nhiệm cao đc vay tiền nhiều hơn bình thường
RVHT
TÍCH CỰC
4 năm
@Cloudz Chắc vậy rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế