[Thi ảnh] Cuộc thi "Vui với máy ảnh phim" - Kết quả bầu chọn

binhpt
16/6/2015 9:0Phản hồi: 28
[Thi ảnh] Cuộc thi "Vui với máy ảnh phim" - Kết quả bầu chọn
Thân chào những thành viên yêu quý của Camera.tinhte.vn. Chúng tôi xin thông báo kết quả cuộc thi "Vui với ảnh Film". Tuy thời gian công bố và nộp ảnh khá ngắn nhưng cuộc thi đã nhận được sự ủng hộ rất lớn từ các bạn yêu ảnh phim.
View attachment 2942099

Tuy nhiên, có lẽ do đây là 1 cuộc thi nhỏ, nên có khá nhiều thành viên không đọc kỹ thông báo nên việc post ảnh không đầy đủ thông tin như quy định trong thông báo cuộc thi, trong đó thiếu tiêu đề/chủ đề ảnh là lỗi thường gặp nhất. Rất tiếc chúng tôi xin phép loại những ảnh không đạt các yêu cầu tối thiểu này, dẫu có rất nhiều bức ảnh rất tuyệt vời.

View attachment 2942100

Ban TC rất tiếc vì trong số ảnh thiếu tiêu đề, bị loại, có nhiều ảnh rất đẹp và ấn tượng. Qua chấm, chọn, đối chiếu với các tiêu chí:
  • Khoảnh khắc và ý tưởng,
  • Sát với nội dung và tiêu đề ảnh
  • Ánh sáng
  • Kỹ thuật (độ nét, màu sắc, bố cục)

Căn cứ trên kết quả bình chọn của các thành viên và sàng lọc của hệ thống server với những nick ảo tham gia bình chọn, kết quả ở 2 bảng như sau:

trong đó thanh màu xanh là số bình chọn công khai, thanh màu cam là số bình chọn đã loại trừ các nick được kiểm tra trùng, ảo (vẫn còn nick ảo khác, nhưng hệ thống hiện tại không tìm được. hứa hẹn sắp tới sẽ có công cụ kiểm soát tốt hơn).

Như vậy, kết quả ở từng bảng như sau:
Bảng Chân Dung
Bảng Đời Thường
    • Giải 1: Nhàn Nhã của (nick: @anhcobra) - 01 ổ cứng WD My Passport Ultra 1TB
    • Giải 2: Một buổi sớm mai (nick: @danght) - 01 Dây đeo máy ảnh da hiệu SEN của Khacten
    • Giải 3: Sống (nick: @Thắng_Phan) - 3 cuộn film 135 do Stuncam tài trợ
Một lần nữa, thay mặt BTC rất cám ơn các tác giả đã gửi ảnh dự thi và mọi thành viên đã ủng hộ cuộc thi ảnh này.

Ảnh đạt giải:
Đời Thường

Quảng cáo

Chân Dung

Quảng cáo

3056508_monster_m3_xzk_-_She_is_my_wife_and_she_is_my_daughter.jpg
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

c00lman1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chan dung GÁI 25 nhìn cũng bt thôi, giống tự sướng hơn.
@c00lman1 Chào bạn, mình là tác giả tấm gái 25. Trước tiên mình cảm ơn bạn đã chia sẻ cảm nhận của bạn về tấm ảnh. Mình cảm thấy bạn không thích nhưng việc so sánh với ảnh tự sướng thì làm mình rất buồn.
Chụp những máy film cổ như máy mình dùng (sản xuất năm 1967), nó đo sáng khá tệ trong điều kiện thiếu sáng như bức này (chụp trong phòng và ko có đèn, ánh sáng qua của kính thôi) nên bức hình này mình đo sáng hoàn toàn bằng cảm nhận cá nhân. Nó không hề đơn giản, cần mất nhiều thời gian để học được cách đo sáng bằng mắt, nhìn ánh sáng, chủ thể và tính toán rồi đưa ra thông số chụp từ khẩu, tốc độ phù hợp cùng với iso chuẩn của film đang sử dụng, ko chỉ là ngắm rồi thích chụp là chụp đâu bạn ạ.

1 điều nữa là chụp đen trắng khó hơn chụp màu nhiều, làm sao để nổi cái chất đen trắng lên, nổi độ tương phản và làm chủ thể nổi bật càng không đơn giản, nó khác với việc chụp bằng máy Digital, ném vào pts và lightroom kéo kéo lắm bạn.

Vậy thôi, trên đây là 1 số chia sẻ của mình.

Thông số của bức ảnh Gái 25
Ảnh mình chụp sử dụng máy Pentax Spotmatic F (1967) + Lens Helios 44m-7 2/58mm (1993) và film Ilford FP4+ 125

Khẩu 2, ISO set tại 100, tốc 1/15s, chụp giữ bằng tay không dùng tripod.
@c00lman1 Bạn có thể mô tả máy film thì bác sẽ làm như thế nào ra tấm này ko, nói kĩ vụ chọn film dùm e tí...
Cmt trong vô thức ah ?
@c00lman1 bạn chỉ thấy được như vậy thôi à ?
kuluoj
TÍCH CỰC
9 năm
Một buổi sớm mai mà đoạt giải nhất thì sẽ buồn lắm đó. (Xin lỗi tác giả).
Mình đã thích gái, chọn gái và gái cũng có giải chứ bộ.
@thuandesign avata trông khiếp vãi :mad::mad:
@thuandesign Cảm ơn bạn 😁
Chữ NHÀN NHÃ trong bức số 1 của Đời thường hay quá. Đó chính là thứ khiến mình cảm thấy thích thú khi xem tấm ảnh này.
Chúc mừng các bạn đoạt giải, mình thấy hình nào cũng đẹp, dĩ nhiên mình cũng chọn tấm đẹp nhất (đối với mình)!
mapu001
ĐẠI BÀNG
9 năm
giải nhất ảnh đời thường thấy bình thường quá, " quan điểm của mình " là k xứng đáng giải nhất , có lẻ mắt mình k nhìn được cái đẹp của tấm ảnh đó
tranhiepbvh
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái #2 và #3 ăn đứt cái #1,... cái 1 quá thường 😔 vận động Vote thì em chịu roài.. 😆
famille
ĐẠI BÀNG
9 năm
cá nhân thấy ảnh đạt giải chân dung bình thường quá
lytrn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thích ảnh Nhàn Nhã quá
Cặp đôi nhìn hạnh phúc quá :p
KaiS
Trứng
9 năm
- ảnh đoạt giải nhất đời thường có gì hay ai hãy giải thích cho mình đi ?
- nhìn tổng thể ảnh không có gì hay, chỉ có sự tương phản giữa chữ nhàn nhã và cô nghe điện thoại thôi, bố cục ảnh rất bình thường, và nói thật nếu không có bình chọn bằng vote thì ảnh một không đáng được giải nhất 😃
LocTrance
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cũng còn 1 con máy film canon để trong tủ sấy! Chả nhẽ lại lôi là làm mấy pô! Nhưng giờ kiếm film vs chỗ rửa ảnh cũng mệt! Chả nhẽ lại đem bán! 😔
anhcobra
TÍCH CỰC
9 năm
Hô hào vote thì đã làm sao? Haha. Bên chân dung còn tự vote đến 50% số lượng kìa 😃
đa phần là con gái nhỉ các bác?
Cho hỏi sài gòn còn chỗ nào scan film ra số ko ta...

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@nhangheo12345 Bác search Croplab nhé!
@pstung42 Đề nghị bác post thêm mấy tấm về gái 25 này 😁:D
@lsjshdfogsjop Bác xem tạm nhé! Em chưa up đủ lên flickr. Ngoài ra có album Prints, cũng là bạn này, cũng chụp máy film nhưng mà là Yashica Electro 35 GX và film Kodak Portra 400.
https://www.flickr.com/photos/steamer42/sets/72157652835074860
Chết cười với các bình luận. :p:p:p:p:p

Trích lời của trưởng BTC:
"Những cuộc thi trước đây, khi ban giám khảo chấm thì các bạn cho là ban giám khảo không đủ tầm để chấm ảnh; để các bạn bình chọn thì các bạn đăng nick ảo để vote và bình luận. Thế mới có câu "miệng lưỡi THẾ GIAN" (THẾ GIAN nhé). Do vậy ngay từ đầu, BTC đã chủ động chỉ đóng vai trò là người gạn lọc lại những ảnh tốt, và người tham gia sẽ chơi chính trên sân của mình (là cái diễn đàn này). Thế nên với những nick ảo, vừa đăng ký, cùng xuất phát cùng IP sẽ được gạn lọc lại, để đảm bảo các click Vote sẽ là unique click (1 cách tương đối, nhưng ít nhất là sẽ có gạn lọc)"
hachoa
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bức số #2 đời thường đẹp quá
nemesistan
TÍCH CỰC
9 năm
có gửi nhưng ko mong là đoạt giải, sân chơi thôi mà làm gì các cụ căng thẳng quá. Tính thiệt hơn không bằng được ngắm ảnh đẹp, ảnh nào đạt cũng vậy thôi. Mắt mỗi người khác nhau mờ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019