Thị phần OS và browser desktop tháng 5: Windows 10 phục hồi, Linux tiếp tục tăng, Chrome giảm nhẹ

vn_ninja
2/6/2020 12:40Phản hồi: 127
Thị phần OS và browser desktop tháng 5: Windows 10 phục hồi, Linux tiếp tục tăng, Chrome giảm nhẹ
Công ty thống kê Netmarkershare mới đây đã công bố báo cáo thị phần OS và trình duyệt desktop của tháng 5 năm 2020. Báo cáo mới nhất này cho thấy một xu hướng thú vị về mức độ sử dụng của các hệ điều hành trong thời gian gần đây.

Về hệ điều hành, cụ thể trong tháng 5 này thị phần Windows 10 chiếm 57.83%, phục hồi sau khi rớt từ 57.43% xuống 56% vào tháng 4. Sự sụt giảm vào tháng 4 được cho là do thị phần Linux tăng lên, nhưng khá thú vị là mặc dù thị phần Windows 10 trong tháng 5 tăng lên, nhưng thị phần của Linux không giảm xuống mà tiếp tục tăng nhẹ, từ 1.36% của tháng 3 đến 2.87% của tháng 4 và trong tháng 5 này là 3.17%.

Thị phần của MacOS tương đối ổn định, giảm chút ít từ 9.75 xuống 9.68%.

Chưa có lý do cụ thể nào cho sự tăng trưởng ổn định của Linux, nhưng có thể tạm suy đoán rằng các kỹ sư đã sử dụng nhiều các máy tính Linux tại nhà hơn hoặc có thể là một lời giải thích kỳ lạ nào khác 😁

Về phía trình duyệt, Chrome hiện đang “tốc gáy” khi thị phần giảm từ 70% xuống 69.81%, hệ quả là thị phần Edge tăng nhẹ từ 7.76% lên 7.86%. Trong khi đó Firefox giảm nhẹ từ 7.25 xuống 7.23%.

Với thị phần OS desktop chiếm áp đảo cộng với việc Microsoft đang tích cực trong việc quảng bá Edge (như anh em thấy trong hình khi mình nhấn nút Search), nên hiện tại có thể thị phần Chrome đang gấp 10 lần Edge, nhưng con số này sẽ còn thay đổi mạnh trong thời gian tới.

Mình thì cứ Windows và Edge thôi, anh em xài OS với trình duyệt gì? Chia sẻ nhé :D

Theo: MSpoweruser
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lấy ca
ĐẠI BÀNG
4 năm
Make Windows and Edge great again, Microsoft 😁
pvdlcp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vitozz dùng luôn chrome web store đc mà, mà edge lại còn nhẹ vì bỏ gần hết dịch vụ của google nhưng mình dùng Firefox.
@vitozz ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 =))) cà khịa ai đó =))))
@pvdlcp một số addons bị Google chảnh nó bơ đó thím không thèm support, Edge support tốt hơn nên được update nhanh hơn, dùng của Edge để sync tốt và nhanh hơn ấy thím

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBubsBerry HétLa |
@Nguyễn Tùng Dương cái này tôi tự nghĩ ra nha, không cà khịa ai hết nha, bác đừng có nhét chữ cho tôi 🤣🤣🤣

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBubsBerry HétLa |
Do ae dev làm việc ở nhà, nên lấy mấy con laptop cũ ra cài linux, thị phần nó tăng tí.
Mình dùng hdh nào cũng dc miễn là cài dc chrome và gõ dc tiếng Việt
pisa
TÍCH CỰC
4 năm
@If you dont mind Do Trung Quốc đang đẩy mạnh HDH dựa trên Linux, bỏ dần Windows nên thị phần mới tăng nhiều vậy.
pvdlcp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@satomi91 1 số thiết bị dùng windows embbed ( cây atm) hoặc chạy android hoặc Raspbian nên linux chỉ khoảng 89,98 % thôi
@pisa trước mình đi làm công ty mình cũng có chủ chương cho nhân viên chuyển sang linux hết vì toàn bộ máy công ty dùng win lậu, sợ một ngày microsoft gõ cửa =))); sau một hồi nghiên cứu thì vẫn không chuyển được phải quay lại với win lậu =)))
qloved
CAO CẤP
4 năm
@Nguyễn Tùng Dương tuỳ công ty làm về nghành gì thôi, nếu cty làm về mảng lập trình thì hdh nào cũng ok
ghê quá. chrome đang giảm
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@Khoinguyen2350 Bình thường thôi mà bác
Mình đóng góp Os Window, Ubuntu! Browser thì Edge!
@geoterre mình góp Windows, Ubuntu, Mac OS, trình duyệt Chrome on Mac and Ubuntu, Edge on Windows, Safari on iOS 😆
@geoterre Kubuntu 😆 Máy mình 1gb ram thôi mà dùng sướng phết
Windows rất phức tạp nhưng cũng rất dễ dùng
@centernc Người dùng phổ thông thì chắc chắn không thích dùng Linux đâu. Chỉ có kỹ sư thôi
Jimmy-Blue
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em đóng góp Window + Edge
Edge có đăng nhập và đồng bộ được các dữ liệu cũ đã lưu trên email google không mọi người
@leemanhj916 Y như chrome bạn nhé. Nhưng mà là dùng tài khoản microsoft. Lấy gmail đăng ký tài khoản microsoft là được. Sync tốt hơn chrome luôn ấy.
@leemanhj916 Đồng bộ hết rồi bác nhé.e Giờ chỉ sài Chrome cho 1 tk phụ thôi
@leemanhj916 Edge cho phép chuyển dữ liệu từ Chrome sang (tất cả mọi thứ), sau đó sẽ đồng bộ dữ liệu này bằng tài khoản Microsoft. Còn bản thân Edge và Chrome không thể tự đồng bộ với nhau.
Đang xài Edge thay cho Safari. Ko hiểu sao Safari giờ chậm vs lâu lâu bị lag khó chịu quá 😤
@ldthai Kiểu như Apple không chú trọng cho Safari nữa
tancantn
TÍCH CỰC
4 năm
@ldthai Safari giờ cho có thôi, có đc phát triển nữa đâu
aceracer
TÍCH CỰC
4 năm
@ldthai Edge ngon nhất rồi
StellarFox
ĐẠI BÀNG
4 năm
safari với chrome
dungnart7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@StellarFox Giống mình :3
@StellarFox Safari trên iphone chứ trên Mac thì chán. Mình xài Edge trên Mac công nhận ngon 😁
@StellarFox Iphone thì mặc định safari rồi con mac thì chrome or édge vẫn ngon hơn
@StellarFox Thử qua hết các trình duyệt cuối cùng vẫn phải quay lại chrome, mượt và ổn định nhất
Đang dùng Edge, đã gỡ Chrome từ lâu, trên điện thoại android mình cũng dùng Edge luôn 😁
@nuhuta Giống hệt mình. Gỡ không được nên tắt chrome trên android rồi mà lâu lâu nó lại tự bật lại
Chrome + Firefox + EDGE
M đang dùng Linux, nhẹ mà thích thú
Cái edge mới quá ngon.đã đồng bộ hết rồi.ko như đợt beta
Dùng EDGE. Rất thích
Mạnh Phi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Safari
bangtoto
TÍCH CỰC
4 năm
Edge dùng rất ổn
aceracer
TÍCH CỰC
4 năm
@bangtoto Mình cũng thích dùng Edge khá ngon
bangtoto
TÍCH CỰC
4 năm
@aceracer Mình dùng safari là chủ yếu, nhưng k hỗ trợ đầy đủ nên p dùng kết hợp Edge, chỉ tiếc là email, tìm kiếm vẫn dùng của google nên thiếu đồng bộ
Đã chuyển chrome sang edge và ở lại với edge. Nhìn thị phần win7 còn khủng ghê.
Chameleon.
TÍCH CỰC
4 năm
Đã chuyển từ Chrome sang Edge toàn bộ. Chỉ có điều trên Chrome khi phát âm thanh mình tắt âm trên thanh trình duyệt thì sẽ pause lại (youtube) còn edge thì nó chỉ tắt âm nhưng video vẫn chạy.
@Chameleon. Kỳ vậy, Chrome mình vẫn dùng bình thường mà.
Chameleon.
TÍCH CỰC
4 năm
@KeniVinh Ý mình tính năng tắt âm thanh trên thanh trạng thái của 2 thằng cơ chế khác nhau. Mình thích của Chrome hơn.
@Chameleon. Chrome của mình tắt âm thanh thì video vẫn chạy bình thường.
Linux, windows hay Mac OS, cái nào cũng đc, support tiếng việt là được 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019