Thị trường Hoa Kỳ: Samsung là OEM di động lớn nhất, Android vẫn giữ ngôi đầu nền tảng di động

uhraman
5/9/2012 4:42Phản hồi: 255
Thị trường Hoa Kỳ: Samsung là OEM di động lớn nhất, Android vẫn giữ ngôi đầu nền tảng di động

ComScore, công ty thường đưa ra các khảo sát thị trường di động, vừa mới công bố báo cáo quý vừa qua về thị phần các công ty sản xuất thiết bị gốc di động và nền tảng hệ điều hành tương ứng ở Hoa Kỳ. Được thực hiện trên 30.000 thuê bao di động ở Mỹ trong khoảng thời gian từ tháng 5 đến hết tháng 7, khảo sát cho thấy Samsung vẫn là đơn vị sản xuất thiết bị di động lớn nhất với 25,6% thị phần, tiếp sau đó ở khoảng cách khá xa là LG và tiếp đó là Apple. Trong khi đó, trên lĩnh vực nền tảng điện thoại thông minh, Google Android vẫn duy trì vị trí độc tôn của mình với 52,2%,xếp sau là Apple iOS với 33,4%.​
Thị phần các công ty sản xuất thiết bị gốc (OEM) di động ở Hoa Kỳ
Nhìn chung, trật tự bảng xếp hạng quý này (kết thúc tháng 7/2012) không có sự thay đổi nào so với quý trước ((kết thúc vào tháng 4/2012). Dù thị phần có giảm nhẹ đôi chút so với trước nhưng Samsung vẫn thể hiện được vị thế nhà sản xuất thiết bị di động lớn nhất của mình với 25,6%, trong khi đó LG với 18,4% và Apple với 16,3% vẫn còn ở phía sau một khoảng cách khá xa. Ngoài Apple tăng mạnh (1,9%) và HTC tăng nhẹ, ba hãng còn lại trong top 5 đều có doanh số sụt giảm so với trước. Dự đoán với sự kiện ra mắt iPhone 5 sắp tới, thị phần OEM của Apple có thể sẽ còn tăng nhiều trong quý tiếp theo và vị trí số 2 của LG có thể sẽ bị đe dọa.​

Thị phần nền tảng smartphone ở Hoa Kỳ
Theo thống kê của CommScore, có đến 114 triệu người Mỹ sở hữu smartphone trong quý vừa rồi, tăng khoảng 7% so với quý trước. Hệ điều hành Google Android vẫn xếp hạng nhất với 52,2% thị phần (tăng 1,4 điểm) trong khi Apple tăng 2% lên giá trị 33,4%, vững vàng ở ngôi vị số hai. Ở khoảng cách xa phía sau là RIM với 9,5%, Microsoft với 3,6% và Symbian 0,8%, cả 3 nền tảng này đều chứng kiến sự sụt giảm thị phần trên đất Hoa Kỳ.​

Nguồn: ComScore
255 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không muốn nói ra sự thật sợ mấy bạn cực đoan thấy xong ôm bom tự tử: nhanh thôi, chữ Android sẽ được thay bằng từ Windows Phone 8!
Thân!
@em_ut Không nhờ Wave tàu thì giờ wave xịn cũng phải 100 chai 1 chiếc ấy nhỉ ...
@sunny_summer Trước đây xài wp chán bỏ xừ..ms nổi tiếng là hay bỏ rơi người tiêu dùng..khi nó lên phiên bản mới là coi như bác ko xài đc nữa..market cũng đóng lun..như cái cách wp7 ko lên được wp8 đấy..ngay cả hệ điều hành máy tính cũng vậy..bác mua winxp bản quyền có khi nào bác xài được win7 bản quyền ko..nói thật là mất lòng tin với winmo rồi ko dại gì xài lại winmo nữa😔..nhưng android thì khác..vẫn có thể up lên version mới như thường..market thì bản cũ hay bản mới điều xài đc..người tiêu dùng ko bị lạc lõng và ko bị bỏ rơi như wp
@sunny_summer winphone 8 sớm biến mất vì % quá ít không cần cho đưa lên
ggunf
TÍCH CỰC
12 năm
@sunny_summer Nói năng ngông cuồng thật 😁
noon93
ĐẠI BÀNG
12 năm
thế mà hôm nọ nhớ có ông nào bảo "người Mỹ chả mấy ai dùng SS"
@noon93 Ô thôi nghe lời mấy thằng việt kiều cùi bắp đó là gì 😔
Nó về VN ôm bom dữ quá 😃
@thtri74 Có bằng chứng nó là Việt Kiều không? Hay là chém gió từ Hà Nội lên tận Ohio?😃
Ồ đc, sam ngon chán, apple ăn bằng mắt! =)))
SS nghĩa là "sây sẩm", nhìn vào cái cấu hình là choáng váng rồi, k mua mới lạ 😆
vohphuong
TÍCH CỰC
12 năm
@BQDuong thế sao LG, HTC, Sony cấu hình cao hơn, hoặc bằng cả mà tại sao sức mua kém hơn ?
@vohphuong = thôi chứ khó mà cao hơn
chíp sam tự sản suất.htc theo éo kịp.sony vẫn chưa có smphone lõi tứ.với lại sản phẩm samsung đa dạng mọi phân khúc.samsung đc cái dể thương vui tính phân khúc nào cg chơi.ae tha hồ lựa chọn nên bán đắt là chuyện dể hiểu
Snake696
TÍCH CỰC
12 năm
LG vượt cả táo cơ à :O cơ mà iphone 5 ra thì chắc lg mất vị trí số 2 thật. Cách nhau ko bao nhiêu mà
phiphi9s
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Snake696 nhỡ ra Ipod touch Gen 5 còn iphone vẫn chưa ra thì sao nhỉ ha ha. giờ này đã ra đâu
@phiphi9s Chắc chắn ra ishit
@Snake696 cái này là sản xuất thiết bị gốc nha bạn
@Snake696 cái này OEM mà bạn, apple chủ yếu nó thuê các hãng khác làm OEM, điển hình là Foxconn
grandholy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nhutquang97 OEM là OEM cho Android của GG ấy 😁
Nếu tính chỉ riêng smart phone chắc thằng Táo nhất. Công nhận SS khủng thật, ngay trên đất mỹ mà bắt thằng Táo lênh khênh phải bước cúi đầu thế là khủng rồi
@brightsea2001 Bạn giàu quá, 10tr 1 cái đt mà kêu trung cấp hay bạn cho là phổ thông nhỉ? Con tui hơn 10tr là cao cấp(it ra là ở thị trường VN),,ở đây là tui nói nó mắc tiền, còn Vertu thì siêu siêu cấp ok man,đừng đó cái cùn nữa nhé, vậy thì tự sướng với cái số lượng nhé,đồ rẻ tiền,phát biểu là biết ông là cái loại rẻ tiền nên mới nói ng ta trẻ ng non dạ,chê ng ta thiếu đầu óc,tui hoàn toàn k có tự sướng dt cao cấp nhé,túi có tiền mới sướng,cầm dt ip 4s mà cf bắt ng ta bao thì po tay,đúng là cái loại có tiền mà vẫn phát biểu những câu thúi quac,đừng tượng xài đt xịn và mặc quần ao đẹp là sang trọng nhé.
@kelangbat Vậy theo ý chú là thời điểm đó N72 là smartphone. Okie. Vậy O2 là cái gì?
Vì các máy WP7 ko nâng cấp được lên WP8 làm cho Microsoft bị giảm thị phần thời gian vừa rồi.

Khi WP8 ra mắt sẽ giúp Microsoft tăng thị phần trở lại. Mình được cái dễ tính, Yêu cả Apple, Google và Microsoft mà. 😆
@exciterc Yêu thì không sao, nhưng nhớ MỘT vợ thôi nhé bạn hiền!
ehviet
TÍCH CỰC
12 năm
@exciterc Nội cái này cũng đủ làm cho mình quay đầu với WP8. Ai sẽ là người tin rằng MS sẽ nâng cấp OS cho bạn khi WP8.5 ra đời?
kricl
ĐẠI BÀNG
12 năm
viet nam thi symbian top 1
sau do la android
sau do la ios
cuoi cung la wp
mr.heosua
TÍCH CỰC
12 năm
@kricl 2 năm trước thôi giờ thì là android xong tới ios xong sym xong wp 😁
Toshiba
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kricl Chuẩn ko cần chỉnh.

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
Người tiêu dùng là người phán xét cuối cùng thay cho tòa án 😁
@sunny_summer Người tiêu dùng chả lẽ " NGU" như thế 😆
@sunny_summer Xin lỗi, người tiêu dùng mỹ có nhu cầu rất lớn, và ko dễ làm hài lòng họ đâu. Và người mỹ ko đến nỗi ngu như bạn vẫn tưởng đâu. Ngồi mà chém @@
@sunny_summer Phải nói là Người tiêu dùng mua sản phẩm ăn cắp rẻ tiền xài cho bằng bạn bằng bè mới đúng.
@hoanganhdung1106 Trả lời thiếu suy nghĩ.
Android ko bao giờ chết dù samsung có died.winphone8 trong tương lai sẽ soán ngôi ios.
tracnhat
ĐẠI BÀNG
12 năm
không riêng samsung , cứ được google hỗ trợ là kết rùi 🆒😃
Samsung nghĩa là Sung sướng!
đợi iphone 5 :d
Rừng nào cọp nấy.Bởi vậy! Tức quá Apple kiện đúng rồi,oan nỗi gì.
không có gì bất ngờ khi samsung và android đứng đầu, cặp đôi này có lẽ cũng đứng đầu ở nhiều nước khác 😃
tôi chẳng biết mọi người chê samsung bắt chước táo những gì. nhưng sự thật là galaxy s3 va galaxy note2 vẫn đang hot nhất trên thị trường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019