Thiết bị và giải pháp nào cho thời tiết nồm ẩm?

Didu
4/2/2023 9:6Phản hồi: 78
Thiết bị và giải pháp nào cho thời tiết nồm ẩm?
Những ngày gần đây miền Bắc bắt đầu bước vào tình trạng thời tiết mà dân gian gọi là nồm, hay đơn giản là độ ẩm không khí ở mức cao hoặc rất cao. Mức độ ẩm cao này cho cảm giác rất khó chịu, dính dính, sờ vào cái gì cũng ẩm ướt, quần áo thì lâu khô và ẩm mốc. Mình liệt kê vài giải pháp mình biết, anh em đang dùng giải pháp nào hay thì chia sẻ luôn nhé.

Máy sấy quần áo

Mình liệt kê giải pháp này đầu tiên vì mình dùng nó cả năm luôn. Quần áo giặt xong là cho vào máy sấy chứ không phơi ngoài trời. Nó đặc biệt hữu dụng vào những ngày này, khi mà độ ẩm không khí ở ngoài trời có thể lên tới hơn 90%, còn trong nhà cũng dễ dàng đạt mức 80%. Độ ẩm cao khiến nước ở quần áo khó bốc hơi, nó ở lại thời gian càng lâu thì càng gây ra những mùi khó chịu. Với máy sấy thì chỉ cần hơn một tiếng là có quần áo khô để mặc rồi. Mình dùng máy giặt riêng và máy sấy riêng, cả hai đều là Electrolux.

Máy lạnh/điều hòa chế độ hút ẩm

IMG_1110 Large.jpeg

Hầu như máy điều hòa nào cũng có chế độ này, tên nó là Dry (khô), anh em tìm đến chế độ đó để sử dụng, icon thường có hình giọt nước. Ở chế độ này, máy điều hòa không làm lạnh không khí, mà chỉ hút không khí và giữ lại một phần độ ẩm nhất định. Nó giúp không khí khô đi khá nhanh và hiệu quả. Mình đang thử bằng máy điều hòa Daikin thì độ ẩm trong phòng mình giảm khoảng 10% sau 30 phút (từ 80% xuống 71%, đo bằng cảm biến Homepod mini). Dĩ nhiên tính hiệu quả tùy thuộc vào diện tích phòng, phòng nhỏ thì hút ẩm nhanh hơn.

Máy hút ẩm

may hut am.jpg

Hiệu quả nhất vẫn là máy hút ẩm, vì nó sinh ra để hút đi lượng lớn độ ẩm, và chúng ta nhìn thấy kết quả bằng mắt. Một số máy lọc không khí có cả chế độ hút ẩm bên cạnh bù ẩm nhưng mình nghĩ hiệu quả nhất vẫn là máy hút ẩm độc lập. Nó sẽ hút không khí vào, giữ lại đổ ẩm và thổi không khí khô ra ngoài, độ ẩm ngưng tụ thành nước sẽ được chứa trong bình đi kèm. Chúng ta có thể thiết lập mức ẩm để rồi cái máy nó sẽ giữ lại đúng mức đó cho chúng ta, vì khô quá cũng không tốt. Tùy vào diện tích sử dụng mà chúng ta chọn công suất cho phù hợp vì nếu máy bé quá mà phòng khách to thì hút sẽ không hiệu quả, giảm được ít %.

Máy sưởi

Kiểu thời tiết nồm xuất hiện vào cuối đông nên nhiều người thường tận dụng luôn máy sưởi ấm để giảm ẩm. Nó có thể giảm độ ẩm của không khí nhưng lại gây ra vấn đề là tăng nhiệt độ phòng. Thường thì những ngày này nhiệt độ giao động 24-25 độ và nếu bật máy sưởi thì làm tăng nhiệt độ lên, trong khi chúng ta chưa chuẩn bị cho mùa hè, quần áo đang mặc vẫn là mùa đông. Vì thế mình thấy đây là giải pháp không hiệu quả bằng chế độ Dry của điều hòa.

Bảo quản đồ, thiết bị điện tử

Quần áo chăn gối ẩm, nhà ướt át, cà phê, cigar mốc, thiết bị điện tử ảnh hưởng nên mình khuyên anh em nên sử dụng một giải pháp nào đó. Tùy vào không gian và nhu cầu để chọn cái nào, có thể là bật điều hòa ở chế độ Dry hoặc mua máy hút ẩm. Đây là khoản đầu tư giá trị vì thời tiết nồm ẩm diễn ra hàng năm, tức là năm nào cũng phải dùng khoảng 1 tháng. Nó sẽ giúp không khí trong nhà khô hơn, dễ chịu hơn và không bị ảnh hưởng tới đồ đạc trong nhà.
78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quần áo sấy xong nó có mùi khét khó chịu lắm, bần cùng ngày mưa, nồm ẩm mới phải dùng chứ ngày nắng thì phơi khô tự nhiên vẫn hơn chứ
@asterix0108 Bạn dùng thêm giấy thơm khi sấy quần áo của P&G hay Kirkland có thể giảm vấn đề này.
@F5NhaTrang Haha
@raymondnam Tks bạn, để mình thử
@asterix0108 B sấy kiểu gì mà khét. Kể cả không bỏ giấy thơm thì sấy xong vẫn thơm phức mùi nước xả, nước giặt lại còn đỡ bụi vải, nhà có thừa chỗ phơi nhưng cả hè và đông chưa bao giờ mình phơi quần áo, thứ duy nhất đem phơi là mấy cái thảm chùi chân thôi. Coi kêu thợ về sửa máy đi b 😆
kienze
ĐẠI BÀNG
một năm
Phòng nào diện tích lón thì tất cả các biện pháp trên đều không hiệu quả
@kienze cũng tùy công suất điều hòa và công suất máy hút ẩm sử dụng bác ạ
@kienze Phòng lớn thì mua máy công suất lớn hơn thôi
Đặc sản miền bắc
Điều hòa thần thánh giải quyết được hết
@badboyasd thì lại ngốn điện 😆, cũng là cái giá của nó
hanhvn68
ĐẠI BÀNG
một năm
Ơ sao điều hoà nhà mình bật chế độ Dry nó còn lạnh sâu hơn ấy nhỉ @@
Chứ không thấy như mod nói. Nên không chịu được phải tắt đi
@hanhvn68 Điều hòa xịn quá. Hihi. Chắc công suất lớn
@hanhvn68 Đúng rồi. Chế độ Dry của điều hoà nó không cho mình thay đổi nhiệt độ chỉ thay đổi mức gió. Nguyên lý nó phải làm lạnh khí hút vào để ngưng tụ hơi nước nên càng lạnh (khác nào bật quạt mùa đông).
@hanhvn68 Mod có biết gì về vật lý đâu 😆 Làm lạnh thì đi đôi với làm ngưng tụ hơi nước = khô đi. Muốn làm khô thì cũng là làm lạnh.
@doomeranger Giống như nấu rượu cổ truyền ấy .đun nóng rồi vô ruột gà gắn trong bể nước lạnh ngưng tụ thành dòng chảy xuống
@Lehiepkhach1990 Bác vừa kể lại nguyên lý máy lạnh/ chế độ làm khô đấy. Máy lạnh thay vì dùng nước lạnh nó dùng gas làm lạnh. Rồi nó cũng kéo nhiệt độ phòng xuống luôn chứ k tránh khỏi
Mấy thiết bị âm thanh cũ (hàng bãi) sợ nhất thời tiết nồm. Cắm điện cả ngày nếu không có máy hút ẩm
@minhthanh255 Máy in nhà mình cũng cắm 24/24. Đợt trước có đợt ko để ý. Cứ tắt đi là y rằng in bị mờ mờ.
@minhthanh255 Đúng rồi b, m đã ra đi con amply khi cố bật 😂
@dangkyhihihi Mình cũng từng có bài học này. Thật xót
"Mình đang thử bằng máy điều hòa Daikin thì độ ẩm trong phòng mình giảm khoảng 10% sau 30 phút (từ 80% xuống 71%, đo bằng cảm biến Homepod mini)."

Kèo này không ổn, giảm được 10% có ăn thua ? mà quái lạ, cứ bật bình thường đi chọn chế độ Hút ẩm làm gì ?
Bình thường mùa hè bật cho nó mát thì nó cũng hút ẩm đến mức khô cả mắt cả mồm rồi cơ mà.
@Methanol hút ẩm thỉ nó chỉ thoảng gió thôi, còn bật bình thường là: nếu nhà bạn 2 chiều thì có thể đổi theo nhiệt độ của mình, còn ko thì nó sẽ lạnh hơn, như bên ngoài vậy.
Nên dùng chế độ hút ẩm là hợp lý.
10% thì bạn chưa cảm giác đc gì nếu như bạn ở nguyên trong phòng đó, còn nếu như bạn đi từ ngoài vào thì thấy khác đó.
pjnkgo
ĐẠI BÀNG
một năm
các thím cho hỏi mình dùng chế độ dry thì để nhiệt độ như nào chứ mình mở để 30 độ mà phòng lạnh vcđ luôn nên lại phải tắt đi
@pjnkgo Bản chất là nó phải làm lạnh thì mới có cái để mà ngưng tụ. Nên bài nói chế độ hút ẩm ko làm lạnh mà lấy đc ẩm thì ko hợp lý.
Bản thân cái máy hút ẩm nó cũng là một cái máy điều hòa bé, cùng nguyên lý cả thôi
@pjnkgo đúng rồi, nếu 30 độ mà 2 chiều bật nóng thì ok, còn ko thì nó vẫn làm mát thôi, bạn nên dùng hút ẩm, như nhà mình, thấy khá là ok
Mình dùng máy sấy thấy nhàn hẳn không vất vả phơi xong thu quần áo .. chỉ là quần áo nhanh hỏng hơn 😆 mà thôi nhàn là được
Tôi ở chung cư tầng cao nên chấp nồm 😃 bt quần áo 1 ngày khô giờ 2 ngày, nhà cửa vẫn khô nên mùa này k thấy có gì khó chịu
@airwalker Nhà mình tâng 24 đây, chỉ được cái k nồm như nhà đaats chứ độ ẩm trong không khí vẫn cao, vẫn khó chịu như thường
@manhnh20 Đóng cửa vào bật máy hút ẩm thôi b, bật điều hòa thấp hơn 2-3 độ so với nhiệt độ phòng là ok
@CellonC Mình cũng dùng tạm điều hòa rồi đóng kín cửa, độ ẩm xuống khoảng 70% là oke rồi
@manhnh20 Mình ở cao hơn bạn 10 tầng, nó còn phụ thuộc vào hướng nữa.
Thời tiết ẩm mà để máy sưởi là thua luôn.
Cách tốt nhất là đóng kín cửa, chạy điều hòa chế độ Dry (từ 20-30p tùy diện tích hoặc công suất máy) sau đó để chế độ mát gần bằng nhiệt độ ngoài trời. Lúc này thì yên tâm ngủ mà không sợ ảnh hưởng hô hấp.
DKez
TÍCH CỰC
một năm
@hoanghai1104 nồm thì 25 độ nóng y như hơn 30 độ, mà 22 độ thì vẫn chả thấy lạnh gì, nên điều hòa mới là chân ái trong phòng kín mà độ ẩm 90%
J000
TÍCH CỰC
một năm
Quạt hút có tác dụng ko nhỉ. Mình ở trong nam thấy bật quạt hút tầm 1 tiếng là nhà tắm khô queo. Kiểu hút ẩm ở trong thổi ra ngoài
@J000 Không khí phải khô thì quạt hút mới có tác dụng
DKez
TÍCH CỰC
một năm
@J000 phải không khí độ ẩm thấp <70%, chứ ngoài bắc trời nồm, không khí toàn gần 90%, trong phòng kín (có phòng tắm) khéo lên 95-98% nữa ý chứ
Mới mua con máy hút ẩm, ồn vl
@Tech Man Ko biết bạn mua hãng nào mà ồn vậy, mình dùng Sharp loại công suất 20l/ngày thấy nó cũng chỉ tương đương tiếng quạt cây thôi
@causelove94 Deerma 15 l bác
Máy hút ẩm có loại nào tốt không ạ?
Nhà mình dùng combo này quá chân ái cho mùa nồm
@IT Luxury 2 mã đều là sharp bác.
@ntgiangictu Mã sharp g71 bác nhé. Hút ẩm ngon hơn điều hoà nhiều. Bật lên độ ẩm duy trì 60-70%
@ntgiangictu Mã sharp g71 bác nhé. Hút ẩm ngon hơn điều hoà nhiều. Bật lên độ ẩm duy trì 60-70%
@causelove94 Hút ẩm G71. Lọc kk bù ẩm F70 bạn nhé
M đang dùng máy sấy hàng ngày ( mua 8 9tr gì đó) lắm khi đồ mùa đông nó vẫn ẩm túi quần nỉ, nên phải bật thêm sấy lần nữa. Còn lại rất ok. Phòng ngủ có máy hút ẩm nữa. Mỗi bếp là chưa có giải pháp
máy lạnh có chế độ Dry á. Bật lên khoảng 30p là nhà bắt đầu khô à.
Dry thì vẫn phải làm lạnh như thường, để tách nước ra khỏi không khí, chỉ có điều, ở chế độ này quạt chạy rất yếu, hạn chế không khí lạnh ra ngoài phòng.
Nhân tiện các bác cho em hỏi bây giờ mua máy hút ẩm nào ok ạ? Cách đây mấy năm em có mua con này, hút cũng khoẻ nhưng mà chắc đời cũ rồi nên ko có chỉnh độ ẩm theo ý muốn, toàn phải tự canh để tắt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019