ThinkPad X1 Extreme | Khi bạn nghiện to và đen nhưng không hôi

PhongNgo2002
13/4/2022 9:56Phản hồi: 101
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình không mê, lỡ nghiện hệ sinh thái Apple rồi 😂
PhongNgo2002
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thanhkhocnhe Hồi xưa có một thời gian cũng mê hệ sinh thái Apple lắm. Vì lý do kinh tế giờ lại thành đam mê combo đau thận khác là ThinkPad + Xperia 🤣
vclong2003
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con này nghe nói hay cháy main bác ạ 😥
PhongNgo2002
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vclong2003 Mình thấy dòng Ts và X13 từ 2019 về sau gặp nhiều hơn. Tụi X1 Extreme thì mình gặp vài trường hợp đi con dGPU nhiều hơn. Tính ra tụi Carbon và dòng P vẫn chiếu trên
htux
CAO CẤP
2 năm
Nếu như apple ko ra m1 thì có lẽ mình đã mua thinkpad ryzen rồi. Bây giờ đang rất hài lòng với m1 pro, đã xài qua 3 đời macbook
mykero
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dù công việc của mình toàn ngồi văn phòng, xài bàn phím cơ và màn ngoài, nhưng mình vẫn luôn luôn dùng Thinkpad. Với mình thì Thinkpad là dòng máy có thiết kế sang trọng và đẹp mắt nhất, dù nhiều người không nghĩ vậy.
Mình gõ word với lướt web, hội họp là chủ yếu nên con X13 gen 2 i5 1135G7 16GB 512GB là dư thừa với mình.
ktung
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cũng xài x1e gen 1, đang chạy win 10. Cũng tính lên win 11 nhưng lo ngại việc tự động update bios. Bác reviu thêm chút xíu vụ này dc ko? Cám ơn bác.
@ktung Bạn vô device manger của windows tìm đến mục firmware và disable nó đi là xong, để châc cú hơn thì bạn gỡ luôn mấy cái app của hãng nó cài sẵn để tự động cập nhật driver á, rồi sau đó bạn update lên windows 11, lúc mới khởi động lại thì bạn ngắt mạng đi vô xem cái firmware đó có còn disable không, nếu nó tự bật lại thì bạn tắt nó tiếp. Áp dụng chung cho các dòng laptop khác. Mình test trên mấy con dell (chúa tể tự động update firmware) thấy ok. Vụ auto update bios hay xuất hiện trên mấy con dell thôi.
ktung
TÍCH CỰC
2 năm
@gatheringviolet Mình vào device manager ko thấy mục firmware!? Bạn có ảnh chụp màn ko?
PhongNgo2002
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ktung BIOS của tụi ThinkPad chỉ có cập nhật tay bằng Tool, hoặc mình chọn cho nó cập nhật trong Lenovo Vantage. Chứ nó không có tự cập nhật bác. Ít nhất với mấy máy mình từng xài, kể cả con X1 Extreme này thì không thấy vụ tự động cập nhật BIOS.
Máy của mình update hết driver, BIOS các kiểu rồi mình mới lên Windows 11. Nếu bác sợ vụ update BIOS xong bị vấn đề gì thì khỏi nâng lên cũng được, không ảnh hưởng nhiều
ktung
TÍCH CỰC
2 năm
@PhongNgo2002 Mình dùng cả máy dell nữa. Nhỡ tay cái nó up firmware chạy như đúng rồi 😆) may ko vấn đề gì. Đọc thấy ae khuyến cáo vụ liên quan bios nên hỏi các bác cho chắc ăn 😆
@ktung Đây bạn, cái này là mình chụp trên con t460P cũ của mình, mấy dòng mới hơn mình không rõ nhé 😃). Trên máy dell mình từng xem thì nó chỉ có 1 dòng thôi. Thinkpad thì nó chỉ update bios qua lenovo vantage hoặc qua tool driver tải từ trang support thôi chứ mình không thấy nó tự động như dell.
tunghactech
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ko có bàn phím số
Ko hiểu sao bọn ẽtreme lại bỏ đi bàn phím số quý giá
@tunghactech Phím số trên laptop tính ra thừa. Trừ những người làm về số liệu hoặc kế toán, còn lại hiếm khi dùng.
1 là mua các dòng khác có phím số, 2 là mua phím số rời gắn vào khi cần.
PhongNgo2002
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tunghactech Mình lại thích con Extreme này 1 phần vì nó có màn 15.6 bỏ đi phím số. Có phím số gõ phải vát chéo tay, khá là không quen. Vì trước đó mình quen gõ mấy con X2xx. Cụm phím số khi cần mình có thể mua ngoài, cá nhân mình thấy khá cồng kềnh vì mình cũng không xài nó nhiều
Chung thì chắc tuỳ mỗi người nhu cầu khác nhau à
tunghactech
ĐẠI BÀNG
2 năm
@PhongNgo2002 Kế toán, làm mạng gõ ip nhiều thấy bàn phím full size nó ổn hơn rất nhiều
Window laptop tưởn dell xps mới là vua nhỉ?
PhongNgo2002
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Tech Man Nhiều vua lắm bác. Mỗi vua một vùng 🤣XPS chung vương quốc với tụi Macbook nhiều hơn. ThinkPad thuộc cái nước cái bang nào đó thì đúng
taosung
TÍCH CỰC
2 năm
@Tech Man Dell XPS nổi trong phân khúc ultrabook cho consumer, Thinkpad vẫn chiếu trên trong phân khúc business
mandiesel
TÍCH CỰC
2 năm
Tinh tế dạo này có nhưng bào vào lướt bị giật kinh khủng, bài lại bt. Không biết bị gì vậy mấy mod, chứ dt ram 8 màn 90hz, làm gì cũng ok mà đọc bài trên trang này lại dính. Mấy trang khác hay game thì k sao.
pomme_bleu
TÍCH CỰC
2 năm
Tiêu đề cứ tưởng nói về mấy anh lọ
PhongNgo2002
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pomme_bleu Xin lỗi nếu mình lỡ viết tiêu đề clickbait, tại thấy nó vui
cuongbu
TÍCH CỰC
2 năm
Em này quá ngon rồi còn gì nữa bác hiiii
Con mèo sao đeo vòng cổ thế?
Nếu xích thì khi mở, bấm cái nút để tháo vòng ra cho thoáng. Chưa kể lỡ có xổng ra ngoài thì cũng khó bị bắt hơn.
PhongNgo2002
ĐẠI BÀNG
2 năm
@LRA Nó hay chạy lung tung trong nhà nên mẹ mình đeo vòng có cái chuông cho dễ kiếm á
Với nó cũng nhát lắm, không dám ra đường. Dám ra hiên trong ngồi ngó ra ngoài là cùng à
Đã từng xài X1 và rất thích bàn phím. Mơ ước 1 thời cùng với em P1. Sau đổi qua Dell precicion, giờ thích mấy ẻm xps mới 13 mỏng nhẹ, ít cổng!
Recca2007
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tiếc là dòng x1 không có chip AMD... 😔
PhongNgo2002
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Recca2007 Mình nghĩ do dòng X1 nó cần đảm bảo tương thích tối đa, do nó là phân khúc cao cấp nhất nên Lenovo không dám dùng AMD. Bạn mình nhiều đứa xài chương trình với laptop AMD lâu lâu lỗi cái khóc ròng. Nhất là mấy cái cần giả lập
Một phần nữa mình đoán có dính líu tới cửa sau với Intel
tầm 20-25 củ có con máy tính nào ngon chiến revit ổn k các bác(mua cũ cũng đc)
PhongNgo2002
ĐẠI BÀNG
2 năm
@darkknight96 Dell Precision..
ThinkPad P50,P51,P15...
Bác cứ tra laptop Workstation, hoặc hỏi tư vấn là nhiều ông chỉ liền à
Mod Duy Luân cũng mới review con HP nào trên kênh YouTube á
c0ca.c0la
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cười mặt nồi
PhongNgo2002
ĐẠI BÀNG
2 năm
zdng12
TÍCH CỰC
2 năm
Mình dùng X1 carbon gen6, tức là cùng chip đời 8 với bác đó
Phải công nhận dòng chip đời 8 khỏe nhưng mà nóng thật, so với con gen5 thì nóng hơn nhiều

Nhưng không sao, vẫn thích dòng X1 nhất vì nhỏ gọn lại pin khá tốt. Em của mình dùng liên tục được khoảng 5-6 tiếng đó

Mình toàn bỏ máy vào cái túi xách xong xách đi xách lại khắp nơi: đi làm, đi cafe, .... khỏi cần mang balo nữa.
PhongNgo2002
ĐẠI BÀNG
2 năm
@decman Chip U gen 8 nó nhảy lên 4 lõi 8 luồng, so với trước đó toàn 2 lõi 4 luồng mà giữ nguyên mấy cái mỏng nhẹ nên là...🤣
Mà mình thấy từ trước đó mấy con mỏng nhẹ bào chạy gì nặng nặng xíu cũng nóng nên chấp nhận được
Cá nhân mình thấy con Gen 6 cũng ngon hơn Gen 7 (hành trình phím nhỉnh hơn, option màn hình có ích hơn, rẻ hơn...)
Mình cũng code backend + làm data science, ngày xưa xài em P51 công ty cấp cho xài rất khoái, sau này left trả máy nhưng vẫn thích dòng P trâu bò của Lenovo. Có điều về VN kiếm deal Lenovo P ngon khó quá, mới múc em Dell Precision 5530 do deal quá ngon =)))) thắc mắc tại sao bạn cũng code rồi làm 1 số tác vụ nặng sao ko tán dòng P nhỉ
PhongNgo2002
ĐẠI BÀNG
2 năm
@littlestone90 À, mình cũng có di chuyển nhiều nên con P khá cồng kềnh
Một phần nữa mình thích cái phím không có cụm số hơn nên thiên về Extreme hơn
P nó nặng tính năng cho kỹ sư cần workload liên tục hơn.
Mình ít khi phải bào máy như vậy, thỉnh thoảng load nặng nhưng lại di chuyển nhiều (Thành phố -> Thủ Đức mỗi ngày) nên rốt cuộc chọn ẻm
thanhhungvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
cá nhân ko thích cái cạnh màn hình vát xéo như vầy, nhìn nó xa cách với thinkpad quá.
PhongNgo2002
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thanhhungvn Còn núm là còn đam mê 🤣
thanhhungvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@PhongNgo2002 anh chỉ cần 1 ngón trỏ này thôi 😁
bài review chi tiết quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp