Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thống kê 2019: trung bình người ta nghe nhạc 18 giờ mỗi tuần

AudioPsycho
29/9/2019 7:3Phản hồi: 71
Thống kê 2019: trung bình người ta nghe nhạc 18 giờ mỗi tuần
Một nghiên cứu mới vừa cho thấy rằng người Mexico bỏ rất nhiều thời gian để nghe nhạc, người Hàn Quốc mua nhạc nhiều nhất và Nam Phi thì có nhiều "fan cuồng" nhất. Các thông tin trên được trích ra từ báo cáo hàng năm về thói quen nghe nhạc toàn cầu của tổ chức phi lợi nhuận IFPI (International Federation of the Phonographic Industry). Báo cáo năm nay được thống kê từ khảo sát khoảng 34.000 người dùng internet trong độ tuổi 16 ~ 64 trên 21 quốc gia chiếm 92% tổng lợi nhuận ngành âm nhạc thế giới.

Trong năm 2019, trung bình người ta nghe nhạc 18 giờ mỗi tuần, tăng lên so với thống kê năm 2018 (~17.8 giờ). Mexico đứng nhất bảng thống kê với 25.6 giờ/tuần, nghĩa là hơn 3 tiếng rưỡi mỗi ngày. Người Mexico cũng nghe chủ yếu là rock, sau đó đến pop và pop Latin. Nhạc trong nước xếp hạng 4, nhạc truyền thống hạng 5, reggaeton hạng 8 còn metal thì hạng 10, dù đây là thể loại có đà phát triển nhanh nhất hiện nay.

Người Hàn Quốc nghe nhạc khoảng 13.9 giờ/tuần nhưng con số này hoàn toàn không thể hiện được độ nóng của các fandom đối với ca sỹ mà họ yêu thích. Hàn Quốc là thị trường tiêu thụ băng đĩa nhạc khổng lồ và fan thể hiện tình yêu đó bằng cách mua album của các idol. Doanh số album bán ra ở Hàn Quốc của một số thể loại nhạc đôi khi còn vượt qua thị trường Mỹ, và cũng cao hơn so với các quốc gia khác trên thế giới.

IFPI cũng khảo sát người dùng xem họ nghe nhạc vì mục đích gì, hay âm nhạc có ý nghĩa gì đối với họ. Khoảng 2.5% cho biết họ chỉ "nghe chơi cho vui", trong khi đó hơn một nửa tự nhận mình là "người yêu nhạc" hay "fan cuồng nhạc". Nam Phi dẫn đầu khảo sát này với 75% người nghe tự nhận mình là "fan cuồng", Mỹ và Mexico thì hòa nhau với thống kê 62%.

Dưới đây là kết quả khảo sát 10 thể loại nhạc được phổ biến nhất hiện nay trên thế giới:

1. Pop

2. Rock

3. Oldies

4. Hip-hop/Rap

5. Dance/Electronic

6. Indie/Alternative

7. K-Pop

8. Metal

Quảng cáo

9. R&B

10. Classical

Nguồn consequenceofsound
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

concuuduc
TÍCH CỰC
4 năm
Có thống kê ca nào điếc luon vì đeo tai nghe nhiều chưa mod.
@concuuduc nghe mức âm lượng hơn 60%, ngày hơn 6 tiếng, tầm 6 tháng sẽ giảm thính lực rõ rệt. Tai nghe nhét trong sẽ hại hơn nhiều so với tai nghe chụp, nhưng tai chụp cũng ko kém. Và giảm thính lực là gần như mãi mãi, tức là gần như ko thể khôi phục lại dc nữa
@ThietKeWebChuyen-Com 9 xác
@ThietKeWebChuyen-Com Lâu lâu được thông tin bổ ích. Giờ mình gần như chẳng mấy khi nghe nhạc nữa. Chẳng hiểu sao giờ không thích nghe nhạc như xưa. Lâu lâu ở nhà mở bộ loa lên nghe mấy bài cũ cũ là hết.
@songoku_1206 Vì giải trí nhiều quá bội thực rồi. Giờ làm việc khéo lại là giải trí, còn giải trí cả ngày thành tra tấn.
Người Hàn mua nhạc nhiều để ủng hộ thần tượng của mình. Còn 1 số không ít người Việt thì dù có thích đến đâu thì mua 1 vài cái đĩa gốc vẫn éo là éo 😁 Nhạc lậu muôn năm!
Kelamtro
TÍCH CỰC
4 năm
@tyhn mấy cái app riêng như spotify, apple music hoặc đĩa bản quyền thì nhạc đạt chuẩn chất lượng cao hơn như hi-ress hay lossless gì đấy, ncl hay hơn yt
@tyhn Tất nhiên, nghe nói chỉ đc 128 kbps thôi, gói premium thì đc 256 kbps
Xì mát
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tyhn Đúng rồi bạn!
@Kelamtro Nghĩ gì kêu nhạc stream đòi ăn Hi-res vậy cha nội. Apple music, spotify nhạc chỉ tầm 320 thôi bạn
Về đến nhà, vào đến phòng, mở đèn, "OK Google, mở nhạc". Ngủ cũng mở nhạc, thức cũng mở nhạc, cứ có ở nhà là có nhạc 😁
@Nhựt đây tốn giấy xúc chết mẹ ra chứ đó mà cười =))
@Nhựt đây Ha ha mình cũng độc thân mà lại đang ở cùng phòng với 1 đứa bạn! Nó thì nghe nhạc kpop với sơn tùng còn mình thì nghe us uk với jpop nó mở thì mình im mình mở thì nó im! Nói chung là không lúc nào yên!
@Nhựt đây Không thích bánh bèo thì chắc thuộc team đấu kiếm?
@anhtuan1066 Không, chuẩn men 😁
tomo21311
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dạo này, chỉ khi nào trên đường đi công tác mới nghe nhạc. Ở nhà chả lúc nào nghe
Nghe chung với em này thì mình nghe 18g mỗi ngày cũng được
SonAmpe
CAO CẤP
4 năm
@Nam Air Nghe chung thôi, làm được gì đâu mà nghe 18 giờ 😆
@Nam Air Liệu phải Thanh Lam hồi trẻ ko mà giống thế
@SonAmpe Thì thế, còn làm gì thì 8 phút là hết hơi rồi bác ạ...
@Nam Air Ông Nam lại nghe tiếng thở hơn tiếng nhạc à 😁
mình 8h sáng đến 21h x 360 ngày =khủng khiếp😁
@bamboovn1 ko. cửa hàng dịch vụ,nên nhạc cả ngày
Anhvu14
TÍCH CỰC
4 năm
18h là vẫn còn ít, có ngày mình nghe 7 tiếng lận 😆
@Anhvu14 Chung sở thích
SmartSelect_20190930-210557_Pi Music Player.jpg
Tr Thay
TÍCH CỰC
4 năm
@Anhvu14 Nguy cơ điếc rất cao
masterss0
TÍCH CỰC
4 năm
vừa nghe vừa làm gì nữa chứ đâu fai nghe không nhỉ
tanphu992
TÍCH CỰC
4 năm
@masterss0 1 tuần chắc mình nghe 30 phút
Mình hay nghe nhạc ở zing, nhaccuatui, nhưng mức độ không nhiều lắm, ngày đôi khi 1tiếng, có khi không nghe.
Mình 1 tháng gộp lại thì nghe nhạc được 1 tiếng đồng hồ
Nico8101
TÍCH CỰC
4 năm
trung bình 6 - 8h/ ngày và toàn dùng inear cũng đang hơi sợ điếc 😁
hieukon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TwentyFifthBaam mình cũng thế bác ơi, hoặc đôi khi nghe ít hơn tí, vì Đi đường đông hay bị stress vì ô nhiễm tiếng ồn --> nghe nhạc, Tập gym 2-3 tiếng gần như hàng ngày --> nghe nhạc, Đi tắm --> nghe nhạc loa ngoài, Cafe hay tối ngồi laptop --> nghe nhạc/xem phim/youtube --> đeo tai nghe, lại còn toàn đeo in-ear hoặc fullsize, đôi khi nếu có tai chống ồn thì quá ngon, chứ tai earbud tạp âm còi xe các thứ xung quanh ồn lắm mình không chịu được :D Nhưng được cái mình chăm sóc sức khỏe tốt, ăn uống đầy đủ ngủ nghỉ các thứ, chứ ai sợ tổn hại thính giác mà lối sống không tập tành (ko nhất thiết tập phải đeo tai nghe nhạc), không chăm sóc bản thân thì thính lực chưa kịp giảm như những người đeo nhiều đã bị bệnh tật hay vấn đề khác rồi. Mình đeo tai nghe nhiều nhưng nó phục vụ chăm sóc bản thân nên ko quan tâm vụ giảm thính lực cho lắm
Tuần nghe 30 phút 😃
mình chắc nghe 6 -7 tiếng một ngày quá
Làm gì có thời gian nghe nhạc
TiaMi
TÍCH CỰC
4 năm
dạo này nghe youtube rất tù,cứ trôi vào mấy cái bài nghe bưng bưng cả lỗ tai
mình cứ về nhà thì mở chút nhạc cho nó vv
mình nghe nhạc giải trí thôi.Đa phần là đi du lịch hoặc ra khỏi tp
Nhạc pop đứng nhất là ko có gì phải bàn cãi, POPular mà 😁
@vn_ninja Nghe được lâu nó không đau đầu như mấy thể loại khác
Mình cũng rất thích nghe nhạc,nhân cũng ko thường xuyên lám lâu lâu mới nghe thôi hầu như có nghe thì 1 là bật đt lên nghe loa Bluetooth chứ ích khi nào nghe bằng tai nghe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019