Thống kê cấu hình chơi game phổ biến trên Steam

TDNC
12/12/2016 4:4Phản hồi: 64
Thống kê cấu hình chơi game phổ biến trên Steam
Steam có hẳn một trang thống kê để xem coi có bao nhiêu % người dùng CPU của Intel và AMD. Bao nhiêu % người dùng card của NVIDIA và AMD. Nhờ đó bạn sẽ biết được mức cấu hình phổ biến nhất của các game thủ trên toàn thế giới. Mời các bạn cùng xem (thống kê tính đến tháng 11/2016):

1. Cấu hình chơi game phổ biến nhất trên Steam

Đây là bảng cấu hình phổ biến nhất trên Steam. Tức là bao gồm những linh kiện được nhiều người sử dụng nhất chứ không phải cấu hình mạnh nhất hay cấu hình chơi được toàn bộ game. Theo mình, nếu bạn cảm thấy khó khăn trong việc lựa chọn cấu hình máy thì cứ build theo hình trên là cũng chắc ăn được 80% rồi.

2. CPU: Intel luôn chiếm ưu thế (Intel 78.5%, AMD 21.5%)

Trong đó, số nhân CPU phổ biến nhất là 4 nhân với hơn 48%, phổ biến nhì là 2 nhân với hơn 45%.

3. VGA: NVIDIA nhiều nhất, card Intel tích hợp cũng không ít

Trong số những card đồ họa được sử dụng nhiều nhất, cái tên NVIDIA chiếm gần như hết bảng. Phổ biến nhất là dòng GTX 970 của NVIDIA (5.09%), tiếp đó là GTX 960, GTX 750 Ti và Intel HD Graphics 4000.

4. Chơi game trên Mac: MacBook Pro nhiều nhất, iMac và MacBook Air nhiều ngang nhau

Trong số những máy Mac chơi game trên Steam, dòng MacBook Pro chiếm hơn phân nửa với 51.07%. iMac chiếm 21.94% và MacBook Air chiếm 20.66%.

5. Kính VR: HTC Vive đứng đầu

Kính Oculus Rift từng là lựa chọn số 1 nhưng hiện tại HTC Vive mới là chiếc kính VR được sử dụng nhiều nhất trên Steam để chơi game VR với hơn 61%.

Theo Steam
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
Xưa cũng mê game lắm,choi cũng dc 20 năm mà từ ngày quen vợ em, vợ em nói riết em bỏ game luôn, sau này có dk ráp máy mạnh thử mấy trò này trong lúc buồn buồn ngồi chơi xem sao
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
@digimonxxx Ko biết vợ bác sao chứ vợ em bảo con của em mà đụng đến game là nhừ đòn, ôii khiếp @.@
@OxJade tùy cách bạn nc vs vợ nữa chứ. chơi theo kiểu giải trí thì được. chứ nghiện game ôm máy suốt hỏi sao nó ko đánh cho nhừ đòn =))
vs trẻ con thì hạn chế nó dùng đồ công nghệ sớm, ra đường 10 đứa nhỏ thấy 9 đứa bị cận thị rồi.
kenzoxd107
TÍCH CỰC
7 năm
@thangmy1988 đấy giống hiện tượng ngộ độc não. Do bác ngồi im chơi game trong khi hình ảnh trước mắt thì di chuyển, làm cho não không biết cơ thể bác có đang di chuyển hay không nên bị hiện tượng thế 😁, mắc ói và bác đo thì 2 vạch 😆)
@OxJade Đàn ông khác đàn bà ở cái đam mê. Có đam mê mới làm việc lớn được.
ides
CAO CẤP
7 năm
Già rồi chả quan tâm lắm 😆
ides
CAO CẤP
7 năm
@chatnever hehe, em thì phai nhạt rồi cụ ơi, trước off suốt, pk top server =))
@ides Bao nhiêu mà đã già?
ides
CAO CẤP
7 năm
@thangcanh0110 với mình là thế :rolleyes:
@chatnever bác có vào đc trang voz ko? gần cả tuần nay mình ko vào đc
pippi17
TÍCH CỰC
7 năm
Cấu hình máy mình tính ra cũng tương đồng với cấu hình trên cơ mà CPU thì hơi cổ 1 chút và VGA khác nhưng chỉ kém GTX 970 1 chút xíu thôi. i5 2310 2.9Ghz, RAM3 8GB, HIS RX 470 4GB. 😁
unlimited
TÍCH CỰC
7 năm
Kết luận người dùng MAC hâm chơi hơn người dùng Win 😁
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
@unlimited Từ số liệu nào mà bạn dám kết luận như vậy thế? Có vấn đề về đọc hiểu à?

P/s: Cấu hình của mình thấp hơn về VGA, cao hơn về CPU và còn lại thì tương đồng. i5 6500 3.2 Ghz, RX 460, SSD 250GB
unlimited
TÍCH CỰC
7 năm
@tbdat11 Sorry bạn. Mình đọc nhầm 😁.
Amd it nhi. Hi vong amd co ngày quay lai cuộc đua vs intel va nvidia
@tranquan1988 Đúng đúng, phải cạnh tranh thì ngừời dùng như tụi mình mới lợi 😁 một thằng độc tôn hay bị đôn giá :v
mrd213
CAO CẤP
7 năm
Thời sinh viên ham lắm mà tích cóp mãi mới ráp đc dàn core 2 duo, 2gb ram với vga onboard chơi phải hạ hết cấu hình mà vẫn thấy mê. Giờ đi làm có đk làm dàn i5, 16gb ram với gtx 980 rồi mà chơi game đẹp cứ thấy ko hứng thú. Đúng là khổ quen rồi sướng ko chịu đc 😃
@mrd213 i5 gì đi 980? ko bị bottleneck sao bác ??? Nghi chém =))
mrd213
CAO CẤP
7 năm
@handsome8290 i5 6600k bác ơi, nó cân đc cả 1080 mà tài chính chỉ lắp đc 980ti thôi :p
_ CPU i7 4.2 OC, RAM 16 GB ... ko ngờ mình thuộc nhóm thiểu số xD

_ Sắp tới phải có thêm nhóm dùng eGPU thay vì dGPU hay GPU desktop 😁
H mình chơi mỗi FFO3 và facebook... Mà FB thì hơn tháng nay ko lên rồi 😃
@guardianknight Chơi Facebook, lên Facebook.

Hai cái cụm từ này nghe bần nông không tả được.
@satthuxacuop Dạ vâng, em con nhà nông. Cảm ơn bác dẫn bài của em cho em có cái follow nhé.
@guardianknight Ông thích thì tôi nòi luôn.

Cái tên ấy, đã guardian rồi con knight nữa.
marilonluu
TÍCH CỰC
7 năm
Mod này mới chuyển qua cày game hay gì thế ta, post mấy post toàn game với game
Vậy đội AMD thua thế nhiều rồi cụ thể trong mảng game trên steam này.

NVIDIA GeForce GT 630 tôi chơi dota2 config low setting thì fps cũng được 60-70 chứ đâu có cùi gì. (rofl)

NVIDIA GeForce GTX 1070
0.33%
0.71%
1.03%
1.30%
1.59%
+0.29%

NVIDIA GeForce GTX 1060
-
0.24%
0.65%
1.03%
1.53%
+0.50%

2 thằng này mới ra mà hốt thị phần dữ quá. :eek:
Hoang Min
TÍCH CỰC
7 năm
Phổ biến nhất là gtx 970
Mà sao vram phổ biến nhất chỉ có 1GB nhỉ
Đang 750Ti, bắn FPS cũng được 150, nhưng chắc phải nâng cấp sớm

https://.........../lgkbyh;1.png https://.........../hvnztl;1.png
lenghia.na45
ĐẠI BÀNG
7 năm
Gặp mạng Vịt Teo, Vê Ên Tê Tê, Ếp Bê Tê cùi cùi thì mái nào cũng chỉ để trống thịt thôi
Mình thuộc nhóm phổ biến nhất luôn 😁
mytom93
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình đóng góp GTX 960M
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
7 năm
Gtx 750 vs 970 toàn hàng tầm trung vs phổ thông vẫn sài tốt.
Lâu rồi không dựng cây, cây cũ 4 năm tuổi chạy vẫn nhanh quá =))
Con cùi mía 950m của e ko có

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019