Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thử chạy các phần mềm dành cho creator trên MacBook Pro 14"&16" mới

Nhà Của Cáo
3/11/2021 15:33Phản hồi: 65
Thử chạy các phần mềm dành cho creator trên MacBook Pro 14"&16" mới
Trong bài viết này mình sẽ cho chạy thử và đo tốc độ xử lý của 4 chiếc máy là Macbook Pro 14", 16" 2021, ROG Flow X13 Supernova Edition và Macbook Pro 16" 2019 (chip Intel) với các phần mềm dành cho anh em làm sáng tạo nội dung như Adobe Lightroom Classic, Premiere ProHandbrake.

Các phép thử bên dưới dành cho 4 máy đều có điều kiện giống nhau, tất cả đều sử dụng phần mềm bản quyền, file để test là một, không hề có sự khác nhau.

Cấu hình cụ thể của 4 máy như trên ảnh.

Adobe Lightroom Classic

Sẽ có 3 bài test trong ứng dụng này, đầu tiên là mình import ảnh vào, sau đó chỉnh thông số và đồng bộ thông số và cuối cùng là xuất file. Mình đo thời gian làm việc của mỗi máy và cho anh em xem kết quả.

Mình đã chép vào một folder gồm 506 tấm ảnh RAW của máy ảnh GFX 100S có độ phân giải 100MP, trung bình mỗi tấm sẽ có dung lượng tầm 200MB, tổng dung lượng của folder là 98GB.

Import file

Đầu tiên mình sẽ import 506 tấm ảnh RAW này vào Lightroom và đo thời gian khác nhau giữa 3 máy và 3 máy cho kết quả như sau:
  • ROG Flow X13 Supernova Edition: 1 phút 22 giây.
  • Macbook Pro 14": 1 phút 17 giây.
  • Macbook Pro 16": 1 phút 19 giây.

Sự khác biệt là vào khoảng trên dưới 5 giây, dù là có khác biệt, nhưng 5 giây theo mình là không đáng kể.

Đồng bộ thông số

Bài test tiếp theo mình sẽ đồng bộ thông số của tất cả các ảnh theo một preset, cơ bản là chỉnh sáng, màu sắc, curve… Ba máy cho các kết quả như sau:
  • ROG Flow X13 Supernova Edition: 19 giây 50"
  • Macbook Pro 14": 22 giây 06"
  • Macbook Pro 16": 22 giây 08"

Với kết quả trên thì theo mình là sự khác biệt không đáng kể, 1-2 giây thì cũng không làm được gì.

Export ảnh

Theo quy trình làm việc thì sau khi import chỉnh ảnh, lựa ảnh thì cuối cùng là xuất hình ảnh. Mình chọn ra 50 ảnh giống nhau để xuất ảnh.

Quảng cáo

Kết quả thời gian xuất ảnh của 3 máy như sau:
  • ROG Flow X13 Supernova Edition: 7 phút 38 giây 75".
  • Macbook Pro 14": 5 phút 49 giây 06".
  • Macbook Pro 16": 3 phút 39 giây 97".

Cuối cùng sự khác biệt đã trở nên rõ rệt, có thể thấy Macbook Pro 16" xuất file nhanh hơn Macbook Pro 14" gấp rưỡi và gấp đôi ROG Flow X13 Supernova Edition.

Adobe Premiere Pro

Với Premiere Pro thì mình chỉ thử một bài test đó là xuất file video, cùng một project, cùng mọi thông số.
Thông tin Project:
  • File Nikon Z6 4K30p.
  • Độ dài: 12 phút 45.
  • Chỉnh màu (color correct).
  • Chống rung (warp stabilizer).
  • Đồ hoạ animation (Preset làm từ After Effects).

Xuất Preset Youtube 4K UHD… Cụ thể hơn thì anh em có thể tham khảo trong EndcodingLog.

Anh em có thể xem cụ thể clip tại đây.

Quảng cáo

Kết quả test của Macbook Pro 16" 2019 Intel.

Kết quả test của Macbook Pro 14".

Kết quả test của Macbook Pro 16".

Kết quả test của ROG Flow X13 Supernova Edition.

Bốn máy cho kết quả như sau:
  • ROG Flow X13 Supernova Edition: 16 phút 58 giây.
  • Macbook Pro 14": 13 phút 08 giây.
  • Macbook Pro 16": 8 phút 18 giây.
  • Macbook Pro 16" 2019: 19 phút.

Handbrake

HandBrake là phần mềm chuyển đổi định dạng video và nó cũng hỗ trợ native M1. Mình cho chuyển định dạng của bộ phim Big Buck Bunny 4K@60fps về định đạng 1080p@30fps, preset very fast.

Thông tin cụ thể:
  • Tên phim: Big Buck Bunny.
  • Độ dài: 10 phút 34 giây.
  • Handbrake từ 4k@60fps xuống 1080p@30fps.

Chúng ta sẽ có kết quả như sau:
  • Handbrake MacBook Pro 14”, thời gian: 6 phút 13 giây, Avg. Fps: 102fps.
  • Handbrake MacBook Pro 16”, thời gian: 4 phút 49 giây, Avg. Fps: 132fps.
  • Handbrake MacBook Pro M1 13”, thời gian: 8 phút 53 giây, Avg. Fps: 73fps.

Kết

Xét về các tác vụ thông thường bạn sẽ khó mà nhận ra sự khác biệt giữa các máy, cả 4 máy đều sẽ cho tốc độ rất ổn, hoàn thành công việc tốt. Nhưng khi thực hiện các tác vụ liên quan đến xuất file và render thì Macbook Pro 14" và 16" mới đã thể hiện được sự vượt trội hơn, ở tất cả các bài thử thì 2 máy này đều chiếm vị trí đầu. Chip M1 Max sẽ là một lựa chọn cho hiệu năng cao, dành cho người dùng thực sự chuyên nghiệp, thực hiện các tác vụ rất nặng thì sẽ phù hợp hơn. Còn M1 Pro trên Macbook Pro 14" theo mình là đủ dùng cho đa số các tác vụ của người dùng sáng tạo nội dung, sử dụng các phần mềm trên.
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá ngon cho premiere pro. nhưng amd cũng tốt lắm.
E-GPU rời 3080 kết nối qua cổng TB 4 hay gì? Nếu vậy thì cũng bị nghẽn cổ chai thôi. Kết quả M1 Max trong việc xuất file quá ấn tượng 😁
@gatheringviolet Thunderbolt 3 hay 4 thì max chỉ 5 GByte/s mà đó là lý thuyết.

Trong khi giờ Apple làm SSD > 6 GByte/s rồi.

Tội Apple.
@Trung Dt con evo cũng 6gb /s , mà apple nào làm ssd vậy
pisa
TÍCH CỰC
2 năm
@Trung Dt SSD apple là gắn trong mà đâu liên quan đến thunderbolt, apple cũng mua SSD của samsung thôi.
@Lê Sơn math @Lê Sơn math @pisa do có thể mình không nói kỹ. SSD trong MacBook Pro 14 & 16 tốc trên 6 GByte/s, trong khi Thunderbolt 3, 4 xuất ra chỉ có 5 GByte/s (40 bit / 8). Thì nếu tối ưu băng thông thì cần giao thức ra ngoài nhanh hơn, không thì uổng cái SSD 6 GByte/s của MacBook Pro Max mới.
chênh nhau có 2,3 phút thì ko có gì khác biệt
Cái hình không thể chán đời hơn. Chẳng lẽ không lấy được info cho con máy chạy Windows cho nó chuyên nghiệp hơn sao?
heeshun
TÍCH CỰC
2 năm
@Làm Bạn Với Máy Vi Tính Window thì dxdiag cũng ra được thông tin, cơ mà chắc chủ thớt quen dùng MacOS nên k biết 😁
@Làm Bạn Với Máy Vi Tính Nhìn tỷ lệ khung hình là biết lý do rồi bác, bên window hiển thị thông số khác kích thước nhưng đúng là chán đời thiệt, lúc đầu mình còn đọc xót bỏ qua con Windows luôn.
M1 có dùng E-GPU đc ko nhỉ?
Carl
CAO CẤP
2 năm
@centernc Không bạn.
Sức mạnh quá vượt trội, hóng chip đời mới của Intel, để xem thử sẽ lám được gì đây
@A0kiji Intel gpu không có cửa 😆 đợi làm gì, mấy cái render này chủ yếu sử dụng gpu thôi.
@gatheringviolet render tùy loại mà dùng cpu hay gpu nhé
Sao tự nhiên lồi ra cái Mac 13” vậy, lúc đầu đâu có nói có nói.
@HyH Handbrake chỉ test được 2 con 14" và 16", cho nên lấy thêm số từ con M1 13" để tiện so sánh thôi bạn.
speed ngon rùi
gấu...
Kết em M1 Max, nhưng nhà lại nghèo
hunggh
CAO CẤP
2 năm
So thử với iMac M1 đi mod ơi
CuongLam02
TÍCH CỰC
2 năm
Có show temp ko thớt?
kingdom88
ĐẠI BÀNG
2 năm
đo nhiệt độ ko thớt? đang xài Intel i9 2019 mà muốn rán trứng luôn
@kingdom88 Bác nên rán trứng vs các món khác, ko là để thoát nhiệt ảnh hưởng môi trg đó
mỗi tội ko chạy được bootcamp nữa. buồn thật
ehero
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đấy là còn chưa nói mac đang chấp win 100w điện, chấp cả cắm sạc luôn nhé, chip thế hệ 1 mà đã kinh dị ntn rồi,
ngon đấy chứ. Giá x2 nhưng nhanh hơn dc vài phút, nếu làm nhiều có thể nhanh hơn cả tiếng đó
tk2041990
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chỗ Export ảnh chart sai rồi bạn ơi
Quá ngon
Carl
CAO CẤP
2 năm
Apple chỉ quảng cáo M1 Max ngang ngửa 3080, đâu ngờ thực tế lại vả 3080 bôm bốp như vầy
Screen Shot 2021-11-05 at 11.52.00 AM.png
@Carl @Carl Card đồ họa trên laptop thường yếu hơn trên desktop mà. Apple so sánh với 3080 tất nhiên phải so sức mạnh tối đa của nó chứ ko phải con card bị giảm hiệu năng trên laptop.

Ko có máy tính để kiểm chứng nhưng mình nghĩ tụi này ngang ngửa nhau chứ ko chênh lệch quá nhiều.
@Carl nó ren cpu mà thím ??? mơ ha gì mà vã được 3080
Carl
CAO CẤP
2 năm
@technological experience Chỉnh màu (color correct).
Chống rung (warp stabilizer).
Đồ hoạ animation (Preset làm từ After Effects).

Cả nùi hiệu ứng như vậy mà chỉ render CPU thôi hả bác @@
khucchumy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@KeniVinh
@Carl render cuối cùng là cpu màn nhiệm vụ chính nha, thường mấy cái render realtime thì mới dùng gpu chính, còn render chất lượng cao đa phần là dùng cpu để ren

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019