Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thử độ bền LG Gram: thả rơi cầu thang, cho xe máy cán ngang vẫn sống!

sonlazio
17/12/2017 12:6Phản hồi: 192
Thử độ bền LG Gram: thả rơi cầu thang, cho xe máy cán ngang vẫn sống!
Nằm trên bàn cao 1m kéo rơi xuống, thả từ cầu thang cao khoảng 2m, cho người và xe máy nặng gần 300kg cán ngang qua nhưng LG Gram vẫn sống, và vẫn hoạt động một cách bình thường chỉ với vài vết trầy. Mình thật sự bất ngờ với kết quả này, vì việc thả rơi nó chỉ là một phút ngẫu hứng chứ không hề có chủ định từ trước.

Sau khi chia sẻ về LG Gram vài ngày trước, bị ăn quá nhiều gạch đá, nhất là từ những bạn nói vỏ của máy là vỏ nhựa và bị ọp ẹp, thì mình nghĩ đây là câu trả lời chính xác nhất. Gram làm từ hợp kim magie, LG đã thiết kế máy rất dẻo, mang tính đàn hồi cao, có khả năng tản lực cực tốt. Nhưng cũng chính nguyên nhân này làm cho Gram hơi ọp ẹp khi cầm, cho cảm giác không chắc chắn. Có lẽ đây là điểm mà bạn phải chấp nhận để đổi lấy việc máy cực bền với những tác động bên ngoài.

Các bài thử nghiệm của mình bao gồm:
  • Có người đi ngang đá vào dây sạc, làm rơi máy từ bàn cafe cao khoảng 1m: Gram chỉ móp nhẹ
  • Lấy máy trong balo ra làm rơi, cao khoảng 1.5m: cái này bị nặng nhất, có lẽ do đập thẳng vào góc. Nhưng bất ngờ là máy lại không xi nhê gì, vẫn dùng bình thường, có một vết nứt nhỏ ở thân máy. Chính nhờ về nứt này mà toàn bộ phần còn lại được an toàn. Mình không biết LG có tính toán đến điểm này hay không nhưng những chiếc xe hơi luôn có điểm yếu nhất ở đầu xe nhằm tán lực, bảo vệ người lái.
  • Đứng lên máy đung đưa: máy không suy chuyển gì
  • Thả rơi LG Gram từ độ cao khoảng 2m xuống cầu tháng: bản lề bung nhẹ, gắn vào xài tiếp như bình thường. Tiếp tục trầy và móp, không nặng hơn là mấy
  • Lấy xe máy với tổng trọng lượng hơn 270kg cán ngang qua: máy xài bình thường, cũng chỉ bẩn mặt màn hình thôi. Bàn phím, trackpad, màn hình xài tốt.
Toàn bộ những hình ảnh bạn thấy dưới đây được chụp sau khi máy băng qua 5 thử thách trên:
LG_Gram_thu_do_Ben_Tinhte.vn-2.jpg Phần cạnh phải có móp nhẹ, đặc biệt là ở khu vực bản lề LG_Gram_thu_do_Ben_Tinhte.vn-7.jpg zoom sát hơn một chút cho các bạn xem LG_Gram_thu_do_Ben_Tinhte.vn.jpg Cạnh trái nặng hơn, nắp lưng bung nhẹ nhưng bóp vào xài tiếp như bình thường 😁 LG_Gram_thu_do_Ben_Tinhte.vn-3.jpg Cạnh trước có trầy nhẹ, không đáng kể LG_Gram_thu_do_Ben_Tinhte.vn-4.jpg Bản lề bị móp, trầy và bung nhẹ, đẩy vô thì bình thường, có vẻ như gãy một ngàm móc bên trong nhưng đóng mở máy không vấn đề, vẫn trơn tru LG_Gram_thu_do_Ben_Tinhte.vn-5.jpg Mặt trên thì bẩn thế này đây sau khi bị xe cán qua LG_Gram_thu_do_Ben_Tinhte.vn-6.jpg Đây chính là phần nặng nhất, vết nứt này là điểm lực thoát ra khi bị rơi từ balo xuống LG_Gram_thu_do_Ben_Tinhte.vn-8.jpg Bàn phím và trackpad xài bình thường LG_Gram_thu_do_Ben_Tinhte.vn-9.jpg Lật mặt dưới lên thì đây là các phần bị tổn hại
192 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xe 300kg mod ơi
@TACOMPUTER Chưa tính cân nặng ông ngồi trên xe thì phải
bigbangn91
TÍCH CỰC
6 năm
300km
cyan.1618
TÍCH CỰC
6 năm
rất nhiều học sinh sinh viên nghèo đã có thể sử dụng chiếc máy tính đó...
hainga2401
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cyan.1618 vào tinh tế chỉ để cmt câu này thôi hả bác, bạn đã làm đc gì cho đất nước này chưa
trantienluan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cyan.1618 Thực ra chắc cụ này chỉ cmt chọc mấy thánh từ thiện thôi, thấy ba chấm ở phía sau kìa:rolleyes:
treclamo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cyan.1618 em phải đăng nhập để thắp cho bác nén hương ...
khattrung17
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cyan.1618 thánh từ thiện xuất hiện, nhà nghèo làm gì có tiền mua đc máy tính đó mà dùng
Trunggaja
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko tặng à
bigbangn91
TÍCH CỰC
6 năm
Ko hiểu: vỏ siêu bền nhưng cầm cảm giác ọp ẹp
ok_never
TÍCH CỰC
6 năm
@bigbangn91 Thì cũng tựa như gang và thép thôi bạn. Gang thì cứng hơn thép, chắc chắn nhưng dễ vỡ nếu va chạm mạnh Thép thì dẻo hơn do ít carbon hơn, dễ biến dạng hơn nhưng lại khó gãy hơn gang
@bigbangn91 Ọp ẹp là do thiết kế không khít, có độ rơ nhất định nên cầm vào bị xê dịch. Vỏ bền là nói về chất liệu làm vỏ.
@bigbangn91 tại sao lại ko hiểu? bạn đang nhầm lẫn thì có, siêu bền hay bền bỉ nó ko có liên quan gì đến cứng cáp nhé, bao giờ có người nói cứng cáp nhưng ọp ẹp thì hẵng thắc mắc
byducanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho em xin info cái balo với ạ, em cảm ơn 😃
nokiax600
TÍCH CỰC
6 năm
@sonlazio cái balo chất...
gabeohp91
TÍCH CỰC
6 năm
@ducanh.UT giá khoảng 8 9 củ :v
khoavnd13496
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ducanh.UT cần mua giá tốt thì réo em nha bác 😁
zenkiboy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sonlazio chài balo mắc quá bác : )))))
Thử để câu Like
connhimhoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Châu thật
@connhimhoi Là "trâu" bác ạ, con trâu, trâu bò ý, là phụ âm "tr" chứ không phải "ch".
không nghĩ mi nhon, siêu mẫu mà lại trâu bò như vậy.
Không hiểu sao quả cán xe qua mà màn không sao nhỉ @@
minhvu8393
ĐẠI BÀNG
6 năm
@songoku_1206 Thì xe cán qua 1 lần có 1 bánh thôi, 150kg, mà vỏ bánh lớn nên tiết diện lớn, áp lực thấp
@songoku_1206 Càng siêu mẫu càng đi khách ko biết mệt
@minhvu8393 áp lực thấp nhưng thực tế ,cái màn hình phải chịu 1500N trong 1s .độ dẻo đáng nể 😁
minhvu8393
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kixx Mà mình ko nghĩ con xe đó + người nặng tới 300kg. Tầm 250kg là cùng
@minhvu8393 R9T khối lưọng ướt 220kg .ông thần đèn kia 80kg nữa .với 1con lap mỏng manh ,300 hay 350kg cũng đều rất ấn tưọng rồi 😁
Dùng đồ điện tử LG sau 1-2 năm thì nên chuẩn bị sẵn tinh thần trước kẻo shock 😁
anhdepzaiô
ĐẠI BÀNG
6 năm
@yudhoyono điều hòa lg ngọn đâu bác, nhanh hỏng lm, chỉ đc cái giá rẻ
@trieuniemvui Bác nói chuẩn. Nhà e có cái tủ đá LG dùng đến nay đã 17 năm, tết này là tròng 18 năm. Chưa từng sửa chữa 1 lần. Chỉ có 1 lần vào gas thôi
treclamo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@yudhoyono ôi em đang dùng cái tv 32 của LG đến hơn chục năm nay mà mãi nó éo hỏng để em mua 4K cho bằng bạn bằng bè.
@doanvankhien cái tivi LG của mình chết không biết lý do
Khủng khiếp....!!!!!
ok_never
TÍCH CỰC
6 năm
Kinh dị thật. Không từng nghĩ laptop mỏng nhẹ mà bền dữ vậy
LG nên chuyển sang sản xuất laptop hơn chăng?
@ok_never trước giờ LG vẫn có dòng Xnote cho thị trường nội địa mà bác
ok_never
TÍCH CỰC
6 năm
@darkmagician13 Ý là LG không quá chú trọng bằng smartphone, trong khi smartphone LG lại khá fail
Tội cho thằng nhân viên mới cty mình người Nhật. Qua VN trước đón khách hàng. Lóng ngóng sân bay rớt túi xách từ nách xuống đất. Tới khi dùng mở ra thì con SF pro 4 đã nát như tương. Làm mình phải bao cho con của mình 2 lớp áo.
mronly105
TÍCH CỰC
6 năm
Cảm giác là xót.... Mà trc giờ xót mỗi em này, có lẽ phải mua em nó thôi.
evilmask
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phùng Minh Luân Bác có thể tham khảo ở hanoicomputer , đc chiết khấu 4% và tặng túi chống shock , chuột ko dây và tai nghe. Theo e đang là chỗ bán Gram giá tốt nhất hiện nay
Sao nó không đi con ổ cứng SSD
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@hoang van hinh cái tuyệt vời ở đó đó bác nhiều khi cái dữ liệu quan trọng hơn cả cái máy, chứ em nghĩ trường hợp mà có dữ liệu quan trọng sau màn xe cán chắc không dám để trong máy nữa ( sợ chết bất tử kaka )
tiendatts
TÍCH CỰC
6 năm
LG no1
dusaigon
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái xe mod lái là xe gì vậy?
@dusaigon R9T
TiaMi
TÍCH CỰC
6 năm
@dusaigon yamaha xsr900 bac a
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
Máy đẹp, bền quá. Cho mình hỏi con mèo trong video có sao ko ? ;)
legiondark
TÍCH CỰC
6 năm
@hiepps Con mèo xem slo-mo thấy skill của nó rất điêu luyện, nhảy 1 lúc mấy bậc thang lận=))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019