Thử dùng iPhone XS Max 2 SIM vật lý: nghe gọi, nhắn tin, 4G tốt ở Việt Nam

Trung Dt
21/9/2018 12:27Phản hồi: 570
Thử dùng iPhone XS Max 2 SIM vật lý: nghe gọi, nhắn tin, 4G tốt ở Việt Nam
Chiếc iPhone XS Max mình mượn được là phiên bản cho thị trường Hong Kong với tên mã ZA/A, thay vì ZP/A như trước đây. Phiên bản này hỗ trợ gắn 2 thẻ SIM vật lý có thể sử dụng 2 SIM 2 sóng tại Việt Nam, lựa chọn được mạng 4G cũng như sử dụng được iMessage, Facetime của một trong hai SIM. Về cơ bản chiếc iPhone XS Max sẽ đáp ứng tốt nhu cầu sử dụng của anh em từng mong muốn iPhone có 2 SIM tại Việt Nam.

Khi mở hộp mình khá ngạc nhiên khi Apple không hướng dẫn bất kỳ thông tin gì liên quan đến việc sử dụng 2 SIM: từ cách lắp SIM cho đến giao diện sử dụng. Trước đó Apple đã đăng tải hướng dẫn chi tiết cách sử dụng 2 SIM trên những mẫu iPhone mới, anh em có thể xem lại bài viết tại đây.

Sự khác biệt của trên khay SIM của phiên bản Hong Kong đó là mặt sau có thêm vị trí cho SIM thứ 2 với một lẫy giữ SIM bằng nhựa. Vì vậy SIM thứ 2 khi úp xuống dưới sẽ không bị rớt khi lắp vào máy. Apple thiết kế khay SIM cho các phiên bản đều như nhau để tối ưu việc sản xuất trên toàn bộ khung thép. Trong khi làm ra khay SIM thì dễ dàng hơn khá nhiều.

Mặt trên của khay SIM trên phiên bản iPhone XS Max ZA/A cũng tương tự các mẫu iPhone còn lại.

Cách lắp SIM rất đơn giản: vì thẻ SIM được vát chéo ở một góc nên bạn không thể gắn nhầm. Mạch tiếp xúc của SIM sẽ lộ ra bên ngoài và vị trí hai SIM được nằm đối diện nhau.

Trải nghiệm nhanh tính năng sử dụng trên mẫu iPhone 2 SIM Hong Kong cho thấy việc nghe gọi, nhắn tin và sử dụng 4G hoạt động bình thường. Tính năng Facetime cũng không bị hạn chế nhưng iMessage chỉ được chọn 1 số để kích hoạt. Nếu bạn muốn dùng thêm một số điện thoại để nhận tin nhắn iMessage thì có thể dùng từ 2 cái iPhone. Dù vậy lúc gửi tin nhắn hay Facetime nó chỉ hiện số điện thoại (hoặc email) mà bạn đã chọn trong Settings.

Mặc định SIM chính (primary) sẽ sử dụng chính cho việc nghe, gọi và nhắn tin. Trong khi đó SIM phụ (secondary) được ưu tiên sử dụng dữ liệu di động (4G).

Tuy nhiên, cơ chế sử dụng 2 SIM trên iPhone không phải là dạng Dual active. Tức là giả sử bạn đang nhận cuộc gọi ở SIM 1 thì SIM 2 sẽ tắt đi một lúc. Nếu SIM 2 dùng data thì máy phải mất khoảng 10 giây để khôi phục trạng thái sóng 4G trở lại. Vì vậy nếu đang kéo game hay livestream thì khi có cuộc gọi đến như vậy sẽ bị đứt kết nối 4G.

Như vậy, anh em muốn sử dụng iPhone 2 SIM ở Việt Nam thì nên mua phiên bản iPhone XS Max hoặc iPhone XR. Trong khi iPhone XS sẽ không có lựa chọn 2 SIM vật lý. Nếu bạn ở khu vực đang sử dụng eSIM hoặc sau này nhà mạng Việt Nam hỗ trợ thì mới có thể sử dụng được iPhone XS.

iPhone_XS_Max_ZA_2-SIM_tinhte_11.jpg Cách lựa chọn SIM chính và SIM phụ trên phần quay số và nhắn tin.

Quảng cáo

Hệ thống tự ghi nhớ SIM sử dụng gần nhất của một danh bạ nào đó.

iPhone_XS_Max_ZA_2-SIM_tinhte_12.jpg Có thể sử dụng một trong hai SIM để dùng mạng 4G. Thực ra đa phần các điện thoại 2 SIM bây giờ không còn phân biệt khe SIM 4G/3G/2G và SIM còn lại chỉ có 2G như trước nữa.

iPhone_XS_Max_ZA_2-SIM_tinhte_13.jpg Phiên bản Hong Kong sử dụng Facetime bình thường. Mình rõ phiên bản từ Trung Quốc đại lục khi sử dụng ở Việt Nam ra sao.

iPhone_XS_Max_ZA_2-SIM_tinhte_144.jpg Giao diện Thiết lập sử dụng 2 SIM khi vừa kích hoạt iPhone xong.​
570 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá hôm nay nhảy như chứng khoán 😆
romeo88vn
TÍCH CỰC
6 năm
@VinaOneX KLQ nhưng sao thấy cái sim nó dài vậy ta?
@oaint Năm nay nguồn cung Apple dồi dào, từ hôm mở bán online đến giờ thời gian giao hàng dự kiến vẫn là 1-2 tuần ko bị tăng lên. Cái này tốt cho Apple và khách hàng thôi, vì thực ra có sốt hay ko số tiền Apple thu về vẫn vậy, khách hàng phải tranh nhau thôi.
Mình vừa xem livestream trên fanpage tinh tế cũng nói như vậy
@hieuvn12 Trải nghiệm android nó như nào mà tệ thế bác? Kể chi tiết gì mà bác thấy tệ và android ver bao nhiêu để ae cạch mặt nó ra 😁
tienbb96xx
TÍCH CỰC
6 năm
@hieuvn12 Đủ tiền mua note 9 mà kêu ko đủ mua iphone 😆 xàm nó vừa thôi pạn
ngophungvp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tienbb96xx bạn ấy mua note 9 giá 2 triệu ấy mà
@hieuvn12 Mượn 3ph để trải nghiệm imess với ft hả bạn?
1 SIM bị gọi thì 1 SIM còn lại sẽ off. Ai gọi SIM kia thì thuê bao 😁
4431244_Screenshot_20180921-205031_Facebook.jpg 4431245_Screenshot_20180921-205035_Facebook.jpg
ChipHero
TÍCH CỰC
6 năm
@chavalier Kỹ sư bác sĩ hay gì có liên quan đến chuyện xài khôn đâu =)))
Nhưng cái câu b nói là nó vàng đều thì có lẽ có thật. Màn hình có vẻ hơi ngả vàng chút.
id@wn...
TÍCH CỰC
6 năm
@chavalier Ô thế bác đang nói mình là những thằng đổ thừa cho người dùng à.
@binhminh1977 Chắc bác hơn tuổi e, bác đọc lại kỹ giùm e nhé
@Pnmr560 Máy mình cũng hàng chính hãng N910C dùng ngon, pin tốt, nhưng hồng ngoại không dùng được, ngoài ra camera mặc định không quay được video nên trong rom đã có sẵn ứng dụng Footej Camera để quay video thay thế.
LongLak
TÍCH CỰC
6 năm
Giá bên Hong Kong k biết là bao nhiêu. 2 sim này ngon đó
LongLak
TÍCH CỰC
6 năm
@skynet212 tầm 35 cho 256 thi cũng oki, do cửa hàng họ còn phải chịu trách nhiệm bảo hành ở đây nữa. Mà từ từ rồi mua., về nhiều giá cho rẻ. 2 sim tuy chưa ngon, nhưng mình thấy cơ bản là ổn.
skynet212
TÍCH CỰC
6 năm
@LongLak Theo tôi ai có ý định mua thì nên đợi thêm xr để so sánh, với cả đến lúc đó giá hợp lý hơn. Còn ai đủ tiền và máu thì mua sớm cũng tốt, vì mình chi tiền để lấy niềm vui mà 😁
skynet212
TÍCH CỰC
6 năm
@kyuxu Năm nay hàng ko bị khan như các năm trước, với lại còn bản xr nên sức mua chắc ko mạnh lắm. Thấy trên genk đăng, nhiều ng vừa mua xong ra ngoài bán lại bằng giá luôn. Chứng tỏ dấu hiệu không có khách mua nên họ phải đẩy luôn tránh tồn vốn.
LongLak
TÍCH CỰC
6 năm
@skynet212 Uhm, mình dùng thực thì mình dùng thôi, Lần nào cũng thế mà. Năm nay sản xuất nhiều đợt 1 nên k lo k có hàng
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
Gọi cái sim kia tắt nhiều khi cũng ức chế nhể. Sao ko làm phát dual active luôn cho nó máu.
@bibinguyen 1 cái roaming nên nó lên chữ R nhưng mà cả 2 sim đều lte cùng lúc. Còn data thì đương nhiên là chỉ chọn đc 1 sim.
@cường hùng nguyễn Đúng rồi thì là kiểu bắt được sóng 4G để thoại thôi mà, dịch vụ VoLTE ấy mà, 1 bản udpate tầm tháng 6-7 gì đó trên s9/9+ là được thôi, mấy cái này là phần mềm mà.
@bibinguyen Vậy chắc về vn là tịt 😃
@vtb center Bác tự tin chụp screen shot thế thì xem gọi = sim 2 coi biểu tượng H+ ở sim 1 còn không nhé, vào Settings thử off cái tính năng nhận 2 sim của máy đi và coi cái thông báo của nó là gì nhé, screenshot lại up lên, sau đó bật lại tính năng đó screenshoot lại luôn nó ghi rõ từng chữ là gì nhé, đang nói chuyện ở sim A máy khác gọi vào sim B xem cái thông báo nó hiện lên là gì luôn nhé, thích thì cứ chụp lại hết những chỗ đó, bác đừng tưởng người ta dùng iOS thì không biết gì về Android, chỉ là bác dùng Android mà lại chẳng biết gì về iOS và các dòng điện thoại khác, không phân biệt đâu là chức năng của máy đâu là chức năng của nhà mạng.
Thế này thì dòng note sml luôn
@onhaquemoilen Nếu v, android và ios cui pap, tiếp tục dùng 1280
Dành tiền đi 4'
haiinova
ĐẠI BÀNG
6 năm
@onhaquemoilen Ai nói kg nhận đc? Dùng chưa mà phán như thần vậy mem?
@onhaquemoilen bạn phải kích hoạt chế độ dual sim online lên máy sẽ cho bạn tùy biến vạn năng muốn làm gì cũng được ngay cả gọi điện hội thoại cho 3 người kia giống tính năng bộ đàm trong siêu thị một cả 3 người đều nói và tương tác được với nhau giống như ngồi nói chuyện tay 3 vậy. Sử dụng note là còn máy nhiều tính năng nhất trong thế giới điện thoại thì phải biết khai thác hết tất cả tính năng, đó là lý do sao tôi nói iphone cùi bắp về tính năng là vậy. Nếu như bạn không biết khai thác hết, thì cứ mua con tầm trung của SS hoặc android dùng được rồi ha.
@vtb center Vẫn tiếp tục đi pr tính năng của nhà mạng hả bác, đã kém còn đi tuyên truyền cái kém của mình nữa chứ.
Tính năng này thì con nào chả làm được mà khoe mãi, đt 1 sim cũng làm được rầm rầm.
Cái dt Trung Quốc có khác 😁
kyuxu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bão Sài Gòn Cụ thâm thúy phết
@Bão Sài Gòn Iphone không dùng sim đã rò rỉ tin đồn từ nhiều năm trước .,năm nay mới phát hành esim
@Bão Sài Gòn Chịu khó để tí tiền rồi đi du lịch China 1 lần cho mở mắt với người ta. Đồ China dỏm hay ko là do đầu nậu Việt Nam nhập về. Cái gì cũng muốn rẻ thì làm gì có hàng ngon cho xài. Thử qua đó 1 lần đi - lời khuyên chân thành đó 😃
@suyt_nua_thi_tieu Đem $ cho Tàu hả bro.
Vẫn chưa định nghĩa lại 2 sim à. 😆))
@8800 arte Tái định nghĩa khay 2 SIM 😁
Quá dườm dà!Nỗi thất bại mang tên XS!😔(
@joeBanana đời iphone nào ra cũng bảo thất bại. ip6 ra thì 2 viền ăng ten, plus thì dễ bị cong => thất bại. ip6s k có thiết kế mới => thất bại, ip7 k có tai nghe => thất bại, ip8 k có gì mới => thất bại, ipx tai thỏ => thất bại, giờ xs k có 2 sim => thất bại :rolleyes::rolleyes:
@deltaforce988 Em cũng giống bác. Đợi aw4 giá tốt là xúc thôi.
@RF Hiến Nguyễn Nói chung APPLE THẤT BẠI TOÀN TẬP, nên nó cắn 62% thị truờg LỢI NHUẬN, nó lên cty ngifn tỷ nhể
@Trung Dt cho mình hỏi là nếu có 2 SIM cùng đã active iMessage thì nó có nhận iMessage từ cả 2 SIM ko? Theo bài trên mình hiểu là có nhận nhưng nó luôn hiện là nhận từ 1 SIM nên mình ko biết là tin nhắn thực sự đến từ SIM nào?
@vndkh Thím nhầm, thím có thể gửi và nhận tin cả 2 tài khoản zalo, viber cùng 1 lúc được luôn, thím quên con note có chức năng chạy 2 ứng dụng trên 1 màn hình cùng lúc à? tôi từng chat cùng lúc với 2 khách hàng bằng 2 tài khoản zalo khác nhau đây thím. cái này ios và các hãng android khác nằm mơ thêm thời gian nữa chắc là có. Nhưng mà chạy một lúc 3 tài khoản thì chỉ có SS note và mấy con Flag ship SS thôi nhé. 😁
Pnmr560
TÍCH CỰC
6 năm
@vndkh Bên Android có thể clone được app để dùng 2 tài khoản Zalo, Grab,.../1 máy cùng lúc được. Mình dùng Xiaomi Redmi 5+, 2 sim, clone app Go Viet và Grab để xài với 2 sim nên coi như có 4 tài khoản gọi xe cùng lúc.
Hikikomori+
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không phải cuồng tuy nhiên cách đặt sim khay sim của apple cũng rất tinh tế 😁
@Hikikomori+ Nó gọi là tái định nghĩa khay 2 sim
@Hikikomori+ Học theo thôi :D
@thiccongnghe341985 Ko phải rút một lần 2 sim chỉ có cục gạch của Nokia thôi bạn
@iPhonecafe Oppo find X nó làm trước r mà
anhkhoquen
ĐẠI BÀNG
6 năm
thật sự thich 2 sim mà lai không thích bự lắm
nolovedance
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhkhoquen Nokia truyền thống 2 sim không có bự kìa
s.club2
TÍCH CỰC
6 năm
- Chỉ nhận iMess một sim
- chỉ nhận cuộc gọi một sim

- What
@Eric Passion Đăng ký là việc của đăng ký, còn mình đang nói dual active tiện hơn, ví dụ đang gọi sim 1 có cuộc gọi sim 2 mà thấy quan trọng hơn thì có thể chuyển sang sim 2 nghe luôn.

Giống như tính năng cuộc gọi chờ, đang nói chuyện vẫn có thể nhận được cuộc gọi và người nhận có thể quyết định cái nào quan trọng hơn.
@8800 arte
Cái dt hơn 30 chục chai mà chơi gọi kiểu này là hơi mệt à nha... Ít ra 2 sim phải đầy đủ 4G... Nếu đang gọi cho ai đó và có 1 cuộc gọi đến nữa thì vẫn sẽ báo ở chế độ chờ.. Chứ còn báo bận là căng à
@kEn ViP miễn làm sao gọi và nói chuyện cùng lúc cho 2 người là được, mấy sim không quan trọng. Vì cơ bản mục đích là nói chuyện cùng lúc hoặc lần lượt cho 2 người được là không quan trọng mấy sim. Còn việc có thể tương tác cùng lúc 3 người với nhau thì chỉ có tính năng chứ nhà mạng không có can thiệp.
@kEn ViP có lâu thì bạn thử lấy con iphone 1 sim gọi đi và nói chuyện cho 2 người cùng lúc xem được không? này cả 2 sim mà gọi 1 sim mà sim kia off luôn 4g thì quả là củ chuối rồi 😁. chẳng khác nào xe 2 máy chạy 1 máy tắt 1 máy chứ không chạy cùng lúc 2 máy được :D. với thím thì lỗi của apple cũng là 1 tính năng hay mà các hãng khác không có được :D. Còn phải đi đăng ký nhà mạng để tốn phí thì sao bằng kích hoạt trong máy để máy thực hiện tính năng ấy :D.
@vtb center 1. Nhà mạng không hỗ trợ cái Sim 1 bạn gọi đi cho 2-3 người cùng lúc (thực ra nhiều năm nay đã mặc định được rồi) thì đố mà kích hoạt tính năng trong máy được bạn nhé. Bạn gọi điện thoại qua nhà mạng, muốn nói chuyện thì là nhà mạng cho phép chứ không phải cái máy ko muốn làm là được.

2. Bạn đang so sánh chức năng 2 sim của Note với chức năng 2 sim của con Xs Max, thì nên lấy tính năng 2 sim ra nói chứ đừng nói "miễn là được, không quan trọng". Tự đem nói về chuyện "2 sim" của 2 cái máy thì cứ so hen. Còn chuyện bạn khoe thì con 1 sim hay con 2 sim đều làm được.

3. "lấy con iphone 1 sim gọi đi và nói chuyện cho 2 người cùng lúc xem được không?" Mình có đính kèm ảnh, mời bạn coi, mình xài 1 sim (coi cột sóng nhé). Còn bạn không hiểu thì do tầm bạn chưa tới 🤔? Đang gọi muốn gọi thêm thì cứ bấm Add Call thôi bạn, dễ dàng chứ cần gì kích hoạt cái gì trong máy? Muốn gọi 3-4 người cũng được, nói chuyện riêng từng người cũng được, nói chung nguyên đám cùng nghe cũng ok :-?? Cái này nhà mạng làm lâu rồi chứ có gì mới mẻ đâu mà "Tính năng ưu việt trên Samsung"?

4. Mình có bàn gì về chuyện 4G khi tắt máy không? Vì mình chưa xài con 2 Sim. Còn chuyện trong này đang nói là bạn khoe tính năng ưu việt gì đó mà gọi 2-3 người thì chúng ta cứ nói về chuyện đó bạn ơi.
gadem
TÍCH CỰC
6 năm
@vtb center chú bị ngu ak😆). Nghe chức năng gọi ft nhóm chưa 😃). Nhìn thấy mặt nhau luôn và free. Thì ngu j đi gọi bằng sim thường 😃). để cho mất nhiều tiền ra 😃). Chết cười . à đến h thì imess và ft sam nhà chú cũng có làm cho chú dùng đâu 😃). VẪn phải dùng sim dt để gọi 😃)). Thật buồn cười 😃). H nghĩ lại thì có ft gọi nhóm vs tn nhắn tin nhóm đc thì 1 sim là đủ 😃)
mt1394
ĐẠI BÀNG
6 năm
ko thấy giá?
*HERO*
TÍCH CỰC
6 năm
@mt1394 giá 50tr
Ngon
dinhmenh_gp
ĐẠI BÀNG
6 năm