Thử dùng TV lớn làm nền để quay clip

cuhiep
31/3/2024 16:16Phản hồi: 56
Thử dùng TV lớn làm nền để quay clip
Mấy nay mình đang có một chiếc TV TCL 98" ở cty nên mình dùng nó làm cái hiển thị hình nền chạy trong lúc mình ngồi nói clip video. Như vậy mình có thể có được rất nhiều nền khác nhau để cho video của mình thêm sinh động và vui vẻ hơn. Một số điều anh em cần lưu ý khi sử dụng giải pháp này.

Đánh đèn xiên với màn hình và máy quay phim

Làm sao để đèn không bị hắt vào màn hình TV mà vẫn đảm bảo được chiếu sáng cho chủ thể cần quay. Mình không giỏi việc này lắm chỉ đề xiên xiên một góc chừng 45 độ tính từ mặt mình ra và lệch ra khỏi TV để từ máy ảnh nhìn vào màn hình TV không thấy đèn trong đó.

Nếu có thể chọn anh em nên chọn TV có màn hình chống chói thì hay hơn là TV không có chống chói.

Cần ống kính quay tele

Mình dùng ống 85mm105mm để quay. Điều này giúp khung ảnh có thể có được mình mà không bao gồm toàn bộ TV mà chỉ cắt phần bên trong TV thôi. Nếu dùng ống rộng như 50mm, hay rộng hơn thì sẽ khó hơn vì khung ảnh khi quay sẽ bao gồm cả khung viền TV nên lúc này không còn đúng mục đích nữa. Nếu ngồi sát TV quá thì TV cũng nét cùng với mặt mình luôn nên không còn đẹp như ý.

Cần có hình nền chạy phía sau TV

Hiện tại mình dùng hình ảnh được chạy từ MacBook lên trên TV thông qua AirPlay. Anh em có thể dùng ổ cứng ngoài, lên website nào đó có hình này mở video nào đó cho chạy phía sau cũng được.

Thiết bị dùng trong chủ đề này

Máy quay: Nikon Z8 + ống kính 85mm F1.8
Microphone: Shure MoveMic + Receiver Kit
TV: TCL C755 98"
Đèn: 2 cây
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

setup cái khung như cửa sổ sau lưng bao màn tivi chắc cũng đẹp, cảm giác như thật trong quảng cáo LG hồi đó
@xecatang Sao họ ko dùng máy chiếu nhỉ
@duclinh79. Máy chiếu mờ hơn, máy chiếu cũng khó đặt giữa chủ thể mà màn chiếu.
@duclinh79. có thể tivi dễ hơn, đẹp hơn, hoặc như ý bạn @rùa bò lùi
@xecatang Có máy chiếu gần mà
@xecatang hóng oled LG giảm giá để xúc
Quan trọng là phải có cái tivi siêu to nữa 😁
@maxxis9999 Sao họ ko dùng máy chiếu gần nhỉ ?
@duclinh79. máy chiếu chắc k đủ độ sắc nét. máy chiếu lên lúc nào cũng bị cái màu bạc bạc khó chịu lắm
Thấy để f to quá xóa phông nhìn nó giả giả, phản tác dụng. Trên youtube thấy mấy bác còn thêm viền cửa sổ, rèm, nhìn cũng thật lắm.
datvn
TÍCH CỰC
2 tháng
Quan trọng là cần có tv lớn
quicky
ĐẠI BÀNG
2 tháng
để f lớn quá nên xóa phông hơi mạnh, nhìn lại hơi giả 😁. À các bác cho hỏi khi quay với nền màn hình là LCD như thế kia thì có phải đồng bộ hóa tốc độ với máy ảnh để không bị nháy hình trên màn hình không nhỉ?
@quicky Màn tần số quét cao chắc không cần
son.evrf
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@quicky nên đồng bộ từ fps và cả shutter để hạn chế flicker nhé bạn, điện ở VN 50hz thì tốt nhất nên quay PAL ở 25 fps, shutter 1/50 với những cảnh bình thường cần tốc độ cao hơn thì shutter gấp đôi fps cần quay , còn màn tivi cũng setup ở PAL. vấn đề giả hay thật ngoài độ xóa phông thì còn do cách setup ánh sáng của chủ thể và background hợp lý nữa mới thật được
@quicky Tôi thấy do đánh đèn mặt quá sáng, nền bị tối hơn thì có. Mờ hay ko thì ko liên quan lắm
Mình chỉ cần 1 cái tv 65 inch là quay clip còn đẹp hơn, chẳng cần tv 98 inch, đèn xiên, ống kính tele gì
Quan trọng là kĩ năng thôi, ai cũng dùng đồ xịn thì đều có video đẹp hết hay sao ? còn người xài đồ rẻ là đều xấu à ?
Tôi không cần đèn, ống kính tele hay máy chụp hình xịn gì chỉ cần 1 điện thoại Ip4 cũng quay video đẹp hơn cuhiep làm ở trên
@anhlucky2 Chờ video của b
maicasio
TÍCH CỰC
2 tháng
@anhlucky2 Nói lời phải giữ lấy lời. Đừng như con bướm đậu rồi lại bay.
@anhlucky2 Nghe không cần đèn là muốn xem clip của bạn liền luôn, làm luôn cho nóng nào
ntkhoa
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Phía sau bật phim chăn nuôi cho sinh động cu Hiệp ơi
sentino
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@ntkhoa Phim sinh học à.
Cái TV phải siêu to mới làm đc. Gắn cái 43 hay 55 nhìn sẽ cực hề hước 😂
tv chưa đủ to nên khung hình bị hẹp quá
Nhà có con 75" 8K thỉnh thoảng cũng làm nền cho ông con thuyết trình 🤣
@quangtrong79 công ty mình dùng màn 98" để họp và thuyết trình rất ổn nhé. khoảng cách nhìn 5m đổ lại. Model tv Samsung 98Q80C, giá mua 80tr đó
@thienduongld lúc mua thì cũng hơi đau ví bác ạ
@cuhiep vâng, hình ảnh mịn lắm sếp ạ
@vodanhdaisu
Hun cái nè
nói cái gì cũng đúng cho đến khi thất bại là thành sai. ka ka
Có hình nền phía sau cũng sinh động hơn hẳn!
cảm giác xem clip nhức mắt
=)) Nghĩ loá chán
công nghệ này của Doraemon....
Nhìn giả như gọi zoom có tách nền rồi chèn background vậy
Sao anh k dùng phông xanh nhỉ?
Mờ mờ trông không được dễ chịu cho lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095