Thử khả năng chống nước của Bphone B86: 10 ngày rồi vẫn sống

ND Minh Đức
25/5/2020 10:52Phản hồi: 278
Thử khả năng chống nước của Bphone B86: 10 ngày rồi vẫn sống
Bọn mình đã mang Bphone B86 đi theo chơi biển, thử khả năng chống nước của nó xem thực hư IP68+ là như nào. Bọn mình giả định những tình huống từ đơn giản cho tới nguy hiểm mà một chiếc điện thoại có thể gặp, bao gồm cả mặn lẫn ngọt. Tổng cộng sẽ có các bài thử sương sương như đổ ly nước trên bàn, rửa dưới vòi nước, bị ngã xuống hồ bơi nước ngọt, mang ra biển lặn với các độ sâu tăng dần,… Kết luận cơ bản thì nó vẫn còn sống tới thời điểm mình gõ bài này, tức là đâu đó gần 10 ngày. Chi tiết thì bên dưới nha anh em.

Một số điểm đáng chú ý xoay quanh chuyện chống nước của Bphone B86:
  • Còn sống sau khi nghịch gần 2 tiếng lặn khoảng trên 2 mét dưới biển.
  • Không có nút cứng nên không chụp hình dưới nước được, chỉ có thể bấm quay phim sẵn trên cạn rồi đưa máy xuống.
  • Cảm biến vân tay ở mặt sau bị ướt sẽ không hoạt động. Làm khô thì bình thường.
  • Lấy từ dưới nước lên (Cả ngọt lẫn mặn) thì rất nhanh sau đó, chỉ cần thổi sạc nước là cắm sạc vào sạc được ngay.
  • Màn hình sau khi rút lên khỏi mặt nước, nước sẽ nhanh chóng tuột xuống để điều khiển touch trên màn hình như bình thường.
  • Trời nắng quá mạnh, xem lại hình đã chụp từ màn hình sẽ khó thấy.
  • Chất lượng quay video khá ổn, cả về mic, chống rung và hình ảnh thu được.
Video thu được thì trong video, bên dưới là hình ảnh sơ bộ các bài test của bọn mình.

Đầu tiên là tình huống thường gặp: đi uống cà phê, để điện thoại lên bàn và vô tình đổ ly nước, nước tràn ra phủ lên điện thoại. > Kết quả sống, hoạt động bình thường ở mọi chức năng.

Tiếp theo là rửa dưới vòi nước khoảng 1 phút.

Kế đến là giả định tình huống đang đứng trên bờ thì té xuống nước, tay vẫn cầm điện thoại.

Thả rơi tự do xuống hồ nước, cho chìm hẳn bên dưới.

Nghịch bơi lặn và chụp hình trong khu vực hồ bơi.

Kết quả sơ bộ ở các bài test nước trên bờ ở khu vực nước ngọt, máy vẫn sống bình thường, đầy đủ chức năng và có vẻ như tới đây thì vẫn còn nhẹ quá nên bọn mình chuyển xuống biển.

Quảng cáo

Bắt đầu đi lặn gần 2 tiếng ở khu vực ven bờ đảo Hòn Cau, khu này nước sâu khoảng 2 mét trở lên, bên dưới có đám san hô rải rác, đàn cá đẹp và cả mấy con quái vật nhum rất đáng sợ. Bọn mình đã trầy vi tróc vảy khi xuống coi san hô. Tổng thời gian Bphone B86 xuống biển lặn tầm khoảng 2 tiếng. Do không có nút cứng nên bọn mình không tài nào chụp ảnh dưới nước được do thời gian hẹn giờ chụp tối đa 10 giây vẫn không đủ để lặn xuống và canh góc đúng ý. Do đó chỉ bấm sẵn quay phim và cầm máy lặn xuống quay san hô thôi. Trong quá trình này bọn mình có mang theo iPhone 11 Pro và GoPro Hero 8 quay lại cảnh dưới nước. Hero 8 thì quay rất ngon và còn sống để trả mấy bạn bên Xe Tinh Tế. iPhone 11 Pro chụp ra hình cũng khá ngon, bao gồm cả tấm ở đầu bài, tuy nhiên 1 tuần sau lăn ra chết rồi.

Và một số hình chụp bởi Bphone B86

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

278 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NamAnn
TÍCH CỰC
4 năm
Ghi nhận chống nước ngon hơn iPhone11 Pro. Nhưng mà xuống nước không chụp được cũng như không 😁
@Lâm Bình Chi Minh họa khá là thú vị
superkey
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vnv88 Có gì đâu bác. Con iphone 1000 Mỹ Kim loa ngoài đâu to bằng con nokia đen trắng thần thánh. Cá nhân e thấy cái chống nước này chỉ cho vui chứ chả làm quái gì.
vsphere
TÍCH CỰC
4 năm
@Giang hồ tiếu iPhone 11 pro chống nước tốt hơn Bphone nhưng chết trước Bphone =))
vnv88
TÍCH CỰC
4 năm
@superkey Để rửa cho sạch hay dùng chỗ ướt cũng tiện lắm đấy bác.
Xịn thật, đúng là siêu phẩm hàng đầu Việt Nam.
@notnhacvuidl Nếu nhúng nước mà 30 ngày sau nó không bị vấn đề gì thì có thể gọi là tốt mà? Tốt ở phương diện chống nước. Có gì sai?
notnhacvuidl
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Giang hồ tiếu Bác ko hiểu ý mình rồi ạ, ngâm liên tục 30 ngày nó khác, còn nhúng 1 cái rồi 30 ngày sau bảo là 30 ngày trước tao có nhúng 1 cái, bây h nó vẫn tốt thì 2 câu này nó khác lắm.
@notnhacvuidl Không ai khùng đi ngâm điện thoại 10 ngày hay 30 ngày hết bạn à. Cũng không có một hãng điện thoại nào đảm bảo rằng điện thoại của họ sống được sau 10 ngày ngâm nước liên tục hết. Chỉ cần đem nhúng rồi đem lên đã đủ biết mặt nhau rồi.
Linh EDRA
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Giang hồ tiếu Đúng bác.
hoiclub
ĐẠI BÀNG
4 năm
con b86 hôm đi lặn cùng cháu Vân đây ah ad.
@hoiclub Nó đó.
romany123
TÍCH CỰC
4 năm
Có vẻ chống nước ngon. Mỗi tội thiếu nút cứng chụp dưới nước nhể. :v
vsphere
TÍCH CỰC
4 năm
@Ductdh94 Remote thì đơn giản bạn bọc kỹ vào là được vì chỉ cần bấm nút. Nói chung máy chống nước để hạn chế hỏng thôi chứ ng ta có khuyên mang xuống nước chụp hình đâu
Học Còi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ductdh94 kk. cái remote bình thường thôi b. xuống nước cho vào cái túi zip bé bé, hoặc BCS 😃 là bơi tẹt ga .. hồi xưa chưa mua gopro m hay chơi kiểu này . Bơi cả này chẳng sao.
@romany123 Vẫy tay nhé.
Linh EDRA
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Học Còi Đúng bác, xong làm cái dây đeo cổ, cổ tay gì đó, cần chụp thì bấm nút.
Đám anti thuê lại vào bảo là ăn tiền nói phét đi. Có dấu + nhé. Chối mà đc à?
@trungmum không nha, tôi không cà khịa ai hết nha, tôi lịch sự, hòa nhã lắm nha, chữ ký này là của tôi, thím đừng có mà nhét chữ cho tôi 🤣🤣🤣

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBubsBerry HétLa |
@Truong0977 Hãng V nào đó thuê ODM của bên China về làm nó phải khác với B nó tốn tiền thiết kế chứ, thế nên hãng V mới rẻ thì nói thật chả có tý chất xám nào trong đó.
@Lạc Việt 2020

người dùng người ta test cái IP 68 công nghệ Mồm đây này
Thả xuống cái bể cá có 30 cm nước mà Bomphone đã bị sặc nước rồi, đúng là bọn lừa đảo . Lấy cái máy mẫu trét keo bịt kín đưa cho mấy ông reviewer đi lừa gà .
Truong0977
TÍCH CỰC
4 năm
@valkyrie-vt Này thì IP 68+, báo hại e trai đi toi 9tr, vậy mà cũng ráng bào chữa
elgato
TÍCH CỰC
4 năm
Đọc cái tít nghe cứ tưởng ngâm trong nước suốt 10 ngày nay rồi. 😁
elgato
TÍCH CỰC
4 năm
@Dinhlam078 Có lẽ thớt này là thớt có nhiều mod tập trung khen đáo để nhất. :D lội trang mới thấy mấy mod 10 năm không xuất hiện giờ mới trồi lên.
@Dinhlam078 có chắc đó là cái điện thoại ban đầu hay ko hay cái đt mới ko chừng :D :D
chỉ có người trong cuộc mới biết đc :v :v
koolzet
ĐẠI BÀNG
4 năm
@elgato title giật thật. Nhưng bác có đọc câu chốt ko? 11 pro lăn ra chết rồi đó 😆
elgato
TÍCH CỰC
4 năm
@koolzet Thử nghiệm so sánh thì phải cùng không gian, thời gian, thời điểm, điều kiện thử nghiệm.. cùng lúc với nhau, chứ không phải vác đi cùng lúc rồi về bảo cái này hơn cái kia. Nếu họ đã muốn hơn thì có rất nhiều cách để cho nó hơn.
Huy.bn
TÍCH CỰC
4 năm
Thiếu nút/phím cứng chụp dưới nước. Mất cơ động quá nhỉ?
khacminhrt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Điện thoại IP68 mới mua mà đem đi thử chống nước thì 100 cái pass hết 100. Sau khoảng nửa năm rồi hãy test
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@khacminhrt Thế phải đợi 6 tháng sau mới được xem ra test?
khacminhrt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuan 95 Cái vấn đề là ông đem 1 chiếc đt chuẩn IP68 ra test chống nước ngay thì khả năng pass là rất lớn. Không đáng để test. Giống như chuyện thử bẻ iPhone. iPhone 6s+, bẻ được thì qua iPhone 7 mới cần thử bẻ. Giờ biết iPhone 7 k bẻ đc rồi thì chả ai đi bẻ mấy cái iPhone đời sau nữa vì có ai quan tâm đâu.
khacminhrt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@palmtj27 Mấy cái đt IP68 sài 1 thời gian tui chả dám đem rửa. Nó bị phù pin thì bằng mắt thường khó mà phát hiện đc. Nhưng nước thì vẫn vô như thường. Đem chuyện tại pin phù mà vô nước ra đòi hãng bảo hành cho thì chả có hãng nào nó chịu. May ra ở mẽo thì còn kiện đc.

Còn chuyện rủi ro lúc gia công thì có trời mới biết mình mua trúng cái đt đó. Giờ mà tinhte cầm trúng cái Bphone gia công lỗi đi ngâm nước thì chắc lại cái gọi là IP68+ là một trò đùa nữa của ông Q. Chuyện chuẩn chống nước thì cho người dùng thêm yên tâm trong quá trình sử dụng là chính
@khacminhrt Của tui pin chai, 4 năm rồi nè vẫn tắm rửa e nó mỗi ngày dc
Chống nước ngon vậy ah? Mình hay rửa tay kèm rửa dt luôn hj
@thanhvinh2877 mình thì hay đi công trường về là nhúng luôn vòi nc tẩy xà bông =]]]
chim say
TÍCH CỰC
4 năm
Bkav cấp 1 cái về mấy bác test abc các kiểu. Iphone chẳng thấy
@chim say Không phải mỉa mai bạn ạ. Người ta đang làm marketing.
@chim say 10 ngày gần tỷ bạc nha chưa
@chim say Iphone chưa có máy thì 1 ngày cả chục bài ấy mà chả thấy. 😁
Còn con này thì chắc chắn có PR rồi. :D
ngox_IT
TÍCH CỰC
4 năm
Thay nút reset khiêm luôn chức năng chụp hình có vẻ hay hơn.
nghe hơi bị kích thích đấy, mod test 1 bài giới hạn sống của Bphone đi.
iPhone 11 pro bèo vậy, hên là mình không mua. 😆 Đợi 12 ra mua luôn!
Anh quảng nổ ít lại máy ngon dần lên. Chúc bkav 1 tương lai tươi sáng.
Giật tít vl. Tưởng đâu ngâm 10 ngày.
Vụ chống nước này thì phải đợi tầm nửa năm test mới biết mặt. Khối con có Ip68 thời gian đầu về cực ngon, sau tầm nửa năm mới dính chưởng.
@cupeastupid người ta nói thử khả năng chống nước 10 ngày chứ có phải ngâm nước đâu bác. Ngâm nước thì chuẩn kia chỉ được 30p ở độ sâu nhất định thôi. Mỗi người sử dụng 1 kiểu thì con điện thoại sao mà giữ nguyên hiện trạng lúc mua được bác 😁
elgato
TÍCH CỰC
4 năm
@gunnyonline Tít giật cho người đọc hiểu là vẫn còn đang thử nghiệm chống nước chứ không phải đã chấm dứt cách đây 10 ngày.
Xác nhận chống nước ngon, cũng đi chơi thế này mình tận tay cầm 2 chiếc điện thoại chết nước rồi 😂
SjuG4
ĐẠI BÀNG
4 năm
dạo này quảng cáo Bphone nhiều nhỉ 😁
@Ky Nhong Bùi Bạn đang nói cái gì vậy?
@SjuG4 Trend của giới công nghệ VN hiện nay. Ai cũng quan tâm mà.
anhlt
CAO CẤP
4 năm
Xuống nước mà ko hụp dc thi xuống làm cái ji
aceracer
TÍCH CỰC
4 năm
@anhlt Tắm mát thôi
domaianh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anhlt thì quay phim thôi 😁