Thử mic: Galaxy S7 Edge, HTC 10, Xperia X Perfomance, iPhone 6s

cuhiep
30/6/2016 3:41Phản hồi: 128
Thử mic: Galaxy S7 Edge, HTC 10, Xperia X Perfomance, iPhone 6s
Bởi vì chúng ta cần dùng điện thoại để quay video, live vui vẻ trên Bingo, live Facebook, Ghi âm... nên chúng ta cần biết chiếc smartphone nào có khả năng thu nhận âm thanh tốt hơn, lớn hơn, lọc ồn ngon hơn. Mời anh em xem qua những đoạn âm thanh mình thử sáng nay để tự đánh giá xem chiếc nào phù hợp với anh em.

Các máy Android mình đều dùng phần mềm ghi âm Sony Audio Recorder cài từ Play Store, iPhone 6s dùng phần mềm ghi âm theo máy. Khoảng cách từ miệng mình đến máy là tương đương. Tất cả các file đều up lên SoundCloud. File các máy Android định dạng .WAV nặng khoảng 20MB, file trên iPhone là .M4A nặng khoảng 1MB.

Video:

Các link liên quan:
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Winn Phan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em thấy SONY ra chất âm hay
iPhone thì ra âm thanh đều hơn
Còn 2 kia tạp âm nhiều hix
sony ra chất âm hay nhất trong 4 cái
@Lâm Gia Đạt Tiếng nhỏ nhất trong hội thì có.
thienbrand
TÍCH CỰC
8 năm
@tuanokvt Mấy con khác tăng dB lên nên hơi lớn, chưa kể Sony chống nước nên vụ âm thanh đầu ra hay vô đều nhỏ hơn ngta. Khổ thân.
vviettan
TÍCH CỰC
8 năm
thử nghiệm rất hay, rất thiết thực, cảm nhận sơ qua thấy sony và ip nghe ổn hơn hai cái kia
Dong999pro
TÍCH CỰC
8 năm
Laptop có 2 loa. mà nghe của 6s thì nó tản đều hai loa, đôi chút hơi nghiêng qua loa trái. còn nghe của Sony thì loa phát chủ yếu bên phải và lớn hơn loa trái nhiều. Có ai giải thích được không? :eek:
@BengPr0
Đệch... bạn học ở đâu vậy.
Stereo là hai kênh. Tùy vào người chơi nhạc quyết định nhạc cụ nào, âm thanh nào, lúc ở kênh này, lúc ở kênh kia hay ở cả hai lênh, hoặc tạo hiệu ứng ở giữa... chứ ko có chuyện một bên bát một bên trén
@BengPr0 Bác xem lại kiến thức về Stereo nhé. e nghe thấy không ổn lắm.
@BengPr0 Thưa bác đấy là đặc thù của âm thanh stereo nhé. âm to bé phát ra chênh lệch ở mỗi tai là do vị trí của nguồn âm thanh trong quá trình thu.
Ví dụ khi bạn thu âm 2 nhạc công chơi nhạc, một người đánh trống bên trái, một người đánh guitar bên phải bạn. Thì âm thanh thu được bên tai trái sẽ chủ yếu là tiếng trống dày và to hơn, tượng tự, bên phải sẽ nghiêng về tiếng guitar hơn.
Nhờ đó âm thanh stereo được gọi là âm thanh nổi, vì nghe sống động và thật hơn.
ngocsonak
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nhutzero Diễn đàn Tinh Tế vẫn có những thành viên thiếu hiểu biết và thiếu tinh tế 😆
Cu hiệp ngày càng đẹp zai
@anh cô đơn Đờ mờ. Đang ăn cơm, xem cmt của chú anh ói sắp chết
@MasterLu Có chắc là của chú hay là của thím ?
verybeo
TÍCH CỰC
8 năm
s7 nghe âm ấm hơn, sony htc thiên về treble, iphone xài sshure thì chấp gì hen
Hình như Iphone chỉ ghi đc Mono thì phải
@Fbiprohj
Chuẩn bạn. Mong 2 mic
thienbrand
TÍCH CỰC
8 năm
Delete.
Các bạn thử lấy HTC M7 mà ghi âm. Vô đối.
Xác nhận htc10 ngon nhất
movado_38
TÍCH CỰC
8 năm
@cuhiep Dĩ nhiên rồi chế
@cuhiep Sau khi nghe tất cả các đoạn (bằng tai nghe Senheiser Momentum) thì em mạn phép kết luận chung như sau:
- Âm của Sony là chi tiết và thật nhất. (đoạn ghi âm của Sony là âm thanh nổi (stereo). Phần mềm ghi âm đc sử dụng là của sony nên có vẻ sony tối ưu hơn cho phần cứng của hãng, e cũng dùng máy sony, khi ghi âm thì máy sử dụng cả 2 mic để ghi. Các máy android còn lại đều chỉ có 1 kênh âm thanh- cái này em đã test rồi).
- Chất âm thu từ HTC nghe khá rõ tiếng người nói nhưng độ chi tiết âm thanh kém hơn và nghe không thật lắm.
- S7 và IP6s có chất lượng âm thanh khá đều nhau, âm thanh môi trường đều bị ù.

(Bài đánh giá chỉ mang tính chủ quan của một "tai trâu", không biết có ai giống em không ạ)😁
cá nhân thấy ip ngon Nhất,s7e ok nhưng thu luôn cả tạp âm. m10 cùi quá,sony thu ok nhưng ko to.
khoan thu âm này thì có lẽ lumia vô đích. Nhất là thu âm khi quay vireo
@nguyenmanh287 Hum đi hát quay video về mở lên thấy máy lumia của mình thu âm rành hơn con s6 của thằng bạn. Của nó mở lên nghe cũng ko bít là đang hát bài gì lun
@khanhvan158 lumia vô địch khoan thu âm mà bác. sau đó đến iphone
BengPr0
CAO CẤP
8 năm
@nguyenmanh287 Nhớ k nhầm thì dòng flagship từ 1520 trở lên của lumia toàn 4 mic thu âm và lọc tạp âm. Mấy ku kia có 2,3 mic đọ sao lại
M10 ngon. Sony thì to .
Ip6s thì ổn định vs đều. Loai bỏ tạp âm tốt
S7 tệ nhất
S7e lọc âm quá cùi mía đúng chất sám sùng thùng rỗng kêu to. Trong nét rõ có htc và sony, ip âm vừa phải
thienbrand
TÍCH CỰC
8 năm
Mình không có ý nghiêng về bên nào. Ít nhất là trong chủ đề này nhưng mình thấy thu âm tốt nhất vẫn là: iPhone 6s và Xperia Z5.

App thu âm theo máy luôn dở tệ vì không nâng bitrate cũng như nén theo kiểu khác. Cho nên trong bài so sánh ở đầu khá thiếu công bằng với iPhone khi dùng app Sony Audio Recorder (app được nâng bitrate và lưu dạng WAV) còn iPhone chỉ dùng app ghi âm mặc định (.m4a và chỉ để phục vụ việc thu nháp).

Trên android mình gợi ý nên dùng Hi-Q Mp3 Recorder còn iOS thì down app My Rec về. Đều có lựa chọn tăng maximum bitrate và chuyển dạng file sang WAV.

Các bạn nào có chơi app Sing!Smule sẽ biết khi hát bằng Sing bên iOS nghe rất tách bạch và trong vắt, còn Android thì luôn tệ, tệ thật sự đến nỗi mất cả hứng.

Một file mình thu âm bằng iPhone 6s Plus, có thêm reverb vào:

https://drive.google.com/open?id=0B2CiN_vZNvjFek8zMk5wNnV1Qlk
@thienbrand Đọc cmt của bác thấy rõ ràng, logic nhất. Ông Hiệ lẽ ra cũng nên phân tích và chơi bình đẳng như bác thì tốt hơn 😆
@thienbrand Nếu nói vậy thì app Hi Q MP3 là khá tốt cho việc ghi âm hả bạn? Mình dùng app Sony Record cũng đã thấy tốt rồi, không biết app này thế nào nữa.
thienbrand
TÍCH CỰC
8 năm
@mycloud2010 Ừa bạn, theo mình nó tốt nhất, tăng bitrate lên tận 3.2Mbps và đổi dc nhiều định dạng file, chọn được thu âm từ front hay rear mic,...
iPhone ngon nhất. S7E cùi bắp nhất, chắc mic đểu 😁
@trainhangheo1990 trong topic này có cái điện thoại nào tên là lumia 930 không mà bắt phải so ?
@hqchung thực tế là s7 nó hơn ip đứt đuôi khoản thu âm, trên youtube có cả chục clip =))
bomy
CAO CẤP
8 năm
@trainhangheo1990 Nói ko phải bác chứ con 930 e hàng mua fpt nhưng lỗi mic thoại ngoài liên miên, ae dùng 930 thì biết, lỗi mic thoại ngoài gần như đều gặp trên 930 hết, tức là nghe gọi loa trong ok nhưng bật loa ngoài, thu âm... đều ko nghe tiếng 😔
@bomy Hihi chả phải lỗi gì đâu. Nó chỉ lỏng chân tiếp xúc thôi. Máy mình dùng 2 năm rơi bồm bộp nhưng micro vẫn trâu bò không tịt.
Theo mình thấy thì tốt nhất là con Shure =)))
Còn 1 trong 4 con đó thì lọc tạp âm tốt nhất là Xperia, k biết có phải là do phần mềm đó của Sony hay k 😆

Còn HTC 10 có Hires nhưng cũng k thấy tốt lắm 😁
iphone lọc ồn tốt hơn hết, HTC thu âm nghe rõ chi tiết hơn. sony âm có vẻ ảo hình như bị xử lý rồi thì phải

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019