TIKI Freeship June

Thử mức tiêu thụ xăng Honda Air Blade 125cc 2020: 1,99 lít/100 km
Rất hay và hữu ích!/16 người
MinhTriND
3 thángBình luận: 262
Air Blade 125cc 2020 được trang bị động cơ xăng, 4 kỳ, 1 xy lanh, làm mát bằng dung dịch, dung tích 125cc, sức mạnh 11,3 mã lực, 11,9 Nm. Theo lý thuyết, Air Blade 125cc: 1,99 lít/100km, và mình sẽ thử nghiệm xem mức tiêu hao nhiên liệu thực tế của xe sẽ như thế nào. Vì đây là xe mượn nên mình cũng không thể mang đi xa được để xem đi đường trường thì như thế nào, nhưng cũng cố gắng mượn 1 tuần để test 3 lần nhằm cho ra kết quả khách quan nhất. Dung tích bình xăng của AB125cc là 4,4 lít.

Cách mà mình đo đạc sẽ diễn ra như sau, đầu tiên là mình sẽ đi đổ xăng đầy bình, set trip về 0, ghi nhận lại odo tại thời điểm test. Chạy thử một quãng đường nhất định sau đó tiến hành đổ xăng lại lần nữa xem cần đổ bao nhiêu lít. Từ đây tính ra được mức tiêu hao trung bình. Cứ sau mỗi đợt đo, mình sẽ thao tác reset trip lại tương tự và làm 3 lần như vậy. Kết quả thu được như sau.

Lần 1:

Quảng cáo

Odo tại thời điểm test: 3.076 km
Odo tại thời điểm kết thúc: 3.241 km
Đồng hồ Trip ghi nhận: 165 km

Lúc này, mình đi đổ xăng lại thì số lít báo trên đồng hồ của cây xăng là 3,245 lít. Vậy thì từ đây, có thể chia ra được mức tiêu hao nhiên liệu trung bình là 50,8 km/lít hoặc 1,97 lít/100km. Vậy là ở lần đầu tiên này, con số test thực tế của mình có tốt hơn một chút so với mức 1,99 lít/100km theo công bố của nhà sản xuất.

Lần 2:

Odo tại thời điểm test: 3.241 km

Quảng cáo

Odo tại thời điểm kết thúc: 3.386 km
Đồng hồ Trip ghi nhận: 145 km
Lượng xăng cần đổ lại để đầy bình: 2,8
=> Mức tiêu hao trung bình: 50,3 km/lít hoặc 1.99 lít/100km.

Lần 3:

Odo tại thời điểm test: 3.386 km

Quảng cáo

Odo tại thời điểm kết thúc: 3.553 km
Đồng hồ Trip ghi nhận: 167 km
Lượng xăng cần đổ lại để đầy bình: 3,3 lít
=> Mức tiêu hao trung bình: 50,3 km/lít hoặc 1.99 lít/100km.

Trong quá trình test, điều kiện đường xá mình đi khoảng 70% là điều kiện đô thị, liên tục dừng đèn đỏ cũng như kẹt xe. Trong khi đó, 30% còn lại là chạy ở đại lộ, điều kiện đường thông thoáng và có thể chạy tối đa 50 km/h. Thỉnh thoảng, mình cũng có dùng xe để đón bạn của mình, tải trọng không quá 50kg.

Như vậy thì sau cả 3 lần test, có thể thấy rằng mức tiêu hao nhiên liệu thực tế của Air Blade 125cc 2020 ở mức khoảng 1,97 hay tối đa là 1,99 lít/100km, đúng với những gì mà Honda công bố. Hy vọng là sắp tới mình mượn được nhiều xe hơn để có thể test nhiên liệu theo kiểu thế này để anh em trước khi mua xe có thể tham khảo.
Rất hay và hữu ích!/16 người
aws
TÍCH CỰC
3 tháng
Chấp nhận đc
@vqt907 sh ăn ít, đang chạy nè, xưa cũng tưởng nó ăn nhiều ai dè nó ăn ít
từ quê mình lên sg 120km tầm 40 50k xăng gì thôi
@kenilt chưa đi pcx chứ sh trung bình tầm 56km/l đường hỗn hợp. sh 125 2018
hisang
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@kenilt Đúng là méo hiểu luôn. PCX 125 đời 2019. Đường trường tốc độ trung bình 60 thì tầm 65km/l. Còn nội ô cũng tầm 55km/l
PhuocAudio
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Do tỉ số nén. Kiểu như tăng áp trên Oto; Xe nào tỉ số nén cao (cùng 1 cc) thì hiệu suất động cơ cao hơn.
Bù lại để nén đc như v, trang bị phải nhiều nên xe sẽ nặng hơn.
Chà, tiết kiệm ghê. Ngon! Đang đi AirBlade 2009 không có Fi, hết khoảng khoảng 3,5l/100km
virus912
TÍCH CỰC
3 tháng
@tuandung204 Ẹc, xe ăn xăng dữ vậy, thế thì phải xem lại đi, con hayate 2012 của mình đi trong phố tầm 3l thôi còn đi đường trường thì 2l.
@virus912 Vít ga chạy trong phố cũng 6 70km/h, phanh dồn thì cũng cỡ cỡ 3,5l á cụ.
Xe bảo dưỡng định kỳ, thay/vệ sinh lọc gió, chêm làm mát, thay nhớt, bơm lốp,... cơ bản đủ luôn 😔
@tuandung204 Đó là đường bằng chứ mà chạy lên đèo thì hết bình xăng trong nốt nhạc 😆
Chắc là xe cũ quá, ít bảo dưỡng. Chứ 3.5L thì ngang với Nouvo ngày xưa.
Bữa nào Mod làm cái review về xăng xe FreeGo S. Mình đi thấy khá hay và tiết kiệm xăng. Xe giá rẻ, máy khỏe, cốp rộng, có ABS, nắp đổ xăng tiện lợi là điểm cộng.
Ab theo thời gian cái đầu trông càng phản diện nhỉ @.@
Về xăng thì từ đời mình chạy là 2013 đã khá ổn rồi, máy ngon ít hỏng vặt nhiều công nghệ, chỉ bất tiện cho vợ mặc váy ko lái được thôi.
@nguyen_huy_hai 2012 con 110cc là con AB tệ nhất
@Lê Nội Mình nhầm b, mình đi ab125 2013, bản 2012 hình như là 110, cái mình đi 2 là đèn rồi
@nguyen_huy_hai có AB thái đời đầu là đẹp không chê được, đến giờ vẫn chưa thấy lỗi thời.
@nguyen_huy_hai Lần đầu tiên ra mắt mình thấy nó xấu hơn bản 2019, giờ thì ngược lại, nó đẹp hơn vài lần luôn, ko hiểu thiết kế như này mà mình chê được mới hay.
bhuubao
TÍCH CỰC
3 tháng
NVX 155 của mình thì tầm 42km/L. Vậy là ổn cho 25cc cao hơn chứ nhỉ
n3_bmt
TÍCH CỰC
3 tháng
@tungldbt vậy hả bạn, mình chỉ nghe ổng nói thôi 😁
@bhuubao Thay nhớt dỏm + bảo trì sai cách rồi. Mình đi trong phố nhé, ko tính đường trường luôn luôn ổn định tầm 48km/l. Còn đường trường đều ga ở 70km/h phải tầm 55km/l.
@bhuubao sao hao vậy. xe mình 50km/l
@bhuubao Mình đi đường trường 55km/l lận
Quá ok với xe tay ga
Kinh vãi
Xăng ổn. Nhưng honda xe một thời gian như bị lỏng dàn mũ, đầu xe kêu bạch bạch
@MeoMao121 Cậu hỏi ông già mình, trước đây thời của ổng mua xe honda ở đâu. Khoan hãy phản biện. Cứ hỏi đi đã. Nghen.
@Johnny Đạt Phú Bạn nói đúng. Ngày xưa honda bền thật. Còn giờ thì chỉ móc túi người dùng là giỏi, máy đi 1 thời gian kêu cành cành như công nông, hay như con vision có cái dây ckp ckb gì để ngay trên đầu bò bị nóng chết. Hay là winx phần đệm trục cam cắt bớt 1 chút để nếu k chạy đủ nhớt, kỹ thì lột cam 😆
Giờ độ bền thua xa thg su, ya
Chimsau201
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@ste7en9x91 Nói về bền hình như các bạn quên mất hãng Suzuki rồi nhỉ hehe. Vô đối nhé. đồ làm ra dày như cục sắt, vít dàn mũ thì tháo ra cả chén.
Chiếc xe lỗi lặt vặt nhiều nhất trong dòng họ AB -_-
@trantrungtu Cái này m thấy bạn nói đúng, mấy năm gần đây chất lượng sp chán quá . Có góp ý với head mà ko biết họ có thèm để ý đến ko. Hiện tại m đang đi dòng ab 150
@chu tieu len san Bực thảm, tự nhiên sáng dậy bật ko kêu để tìm xe, họ bảo chìa khóa gần hết pin nên ko nhận, mad mới đc có 4th chứ. Giờ đi ga hơi yếu so trước chẳng hiểu sao
@pro744 cảm giác bị hụt hơi đúng không bác , Bệnh chung rùi . xe mình 150
@chu tieu len san Bạn xem có bật inding hold ko
Tiết kiệm hơn xe số của Yamaha rồi 😁
@lightning_1010
Grande mà kêu xe ga ghẻ, chắc bác ở dưới đáy giếng mới chui lên, quanh năm chỉ biết chạy mỗi con xe nên nói ko biết suy nghĩ.

Giờ ở Sai Gòn, ra đường đầy xe Grande, vào bãi gửi xe thì Grande cũng nhóc đếm ko hết.

Nói về xác xe thì Grande nhẹ hơn hẳn AB, nên dù dáng Grande to bè nhưng tay lái rất nhẹ, dắt xe rất nhẹ, dàn nhựa tốt, cổ trục tốt. Do nhẹ nên xe đi ít tốn xăng, và chạy rất bền.

Yamaha chỉ bị mỗi cái phốt của con xe Nouvo đời đầu khiến người ta định kiến xe Yamaha, chứ bây giờ chất lượng Yamaha đã quá tốt qua Exiter (cho Honda hít khói trong phân khúc xe tay côn 135-150) , Grande (giờ nữ người ta chọn Grande nhiều hơn Honda, vì dáng dầm, mặc váy tiện, cốp rộng, xe nhẹ, máy bền, ít hỏng vặt như Honda)

Không như con AB quần què ghẻ lở kém chất lượng kia, chạy vài tháng là tã hết dàn nhựa, cổ xe mỗi khi đi qua chỗ sốc là nghe CỘP CỘP to đùng, dàn nhựa đầu va kêu lạch cạch mò mãi chưa biết cách sửa.
@bupbechanh Đúng ời, Honda Wave 110cc mới chạy hao xăng kinh, ngang ngữa tay ga
Jupiter 65km/lít cười cái
@emmoi_2tuoi Vãi cả trải nghiệm hàng ngày không bằng Lead. Con Lead nặng, trễ ga, giật đầu, đi chậm thì loạng choạng tay lái. Đi kém an toàn bỏ mama ra. Con Grande nhẹ dễ dắt, êm, không gào hú như Lead, ngồi lên đi thoải mái hơn hẳn con Lead phải gồng mình sợ té. Grande chỉ không đầm bằng Lead khi chạy cỡ 90 thôi. Mà xe nữ mấy khi lên tới đó
Chở cô nào 45kg mà ko biết là mấy cô 😁
@Trọn kalitel Biết đâu anh nào mình dây cũng không tới 50kg 🤣🤣
@kedote Cụ thật thâm nho 😃
Con winner có 1,7l
@<3PTBD Ex150 mình chạy 1,5l
@<3PTBD winner mua 03/2017 1,4-1,5 lít nè bác, đi làm hàng ngày đường PVĐ - BXMĐ
@<3PTBD Winner lô đầu tiên chạy mạnh mạnh 1.8-1.9 còn nhẹ nhàng khoảng 1.6-1.7
Freego nhẹ hơn nhưng ngang ngửa, vậy Honda vẫn hơn cũng đúng 🤣
WinXX
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Trung Dt Janus đi tb cũng như vậy 45 tới 47km/L nôi thành
@WinXX Yah. Chung cục máy luôn.
@Trung Dt Nhưng theo như nhiều bác confirm thì con Freego bốc hơn con AB bác ạ ==))
vanminh191
ĐẠI BÀNG
3 tháng
2021 thì mặc định các xe làm ra nó tiết kiệm xăng, mình đang nói là xe phổ thông. và đi mua xe điều quan trọng là thấy nó đẹp và hợp chứ 90% ko quan tâm lắm tới xăng
vanminh191
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@kenilt ông chơi đồ à? mấy xe đó mà gọi là xe phổ thông à? mấy bố mua xe đó thì lại càng ko quan tâm tới xăng. chơi đồ thì đi ngủ đi cha nội
@vanminh191 Vẫn lắm ông ngáo thật 😂
vanminh191
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Tết Công Gô ở trên cmt thì nói "Còn tụi dân thường như em thì cũng quan tâm xe mình sắp mua tốn cỡ nào, đó là 1 tiêu chí để chọn xe." ở dưới cmt chỉ ra các xe dân thường là sh300i là thấy ngu ngu cmnr rồi còn nói cả vespa 300. m
@vanminh191 Nhiều khi mấy ông mod lấy clone vào cmt kích động thôi.
Dàn nhựa của honda siêu lởm. Mới mua cho con em chiếc vision nó chạy về gạt chống mà gạt hụt chưa gạt hết nên đổ xe. Vậy mà rụng luôn dàn đầu trước. Mang ra head khắc phục bằng cách dán keo silicon nhìn bần kinh khủng. Con lead đi đc 2 năm dàn áo từ trước ra sau qua đường xấu là kêu lạch bạch. Ra hãng lúc nào cũng sẵn keo silicon kiểu “ai rồi cũng phải dán” =))))))
@pntphong1810 Xe wave mình ba năm, đít giờ kêu pặc pặc liên tục, ngại qua đường gồ gề lắm luôn
VibanVita
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@kedote Có thể do dàn nhựa phơi nắng nên giòn. Hoặc giảm sóc có vấn đề, bạn thử đi kiểm tra tổng thể xem thế nào
@pntphong1810 Không thích chích keo thì rớt tiền ra thay nhựa mới. Muốn hết bần thì bỏ tiền ra.
NVX 155 2018 minh chạy 80.000km giờ cũng còn được 52km/lit. Tay ga yamaha máy giờ ngon lắm
Rnee
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@nctam0988 Trời. Chạy gì ghê vậy bạn. Bái phục!
@Rnee Thiếu dấu phẩy sau chữ km thôi mà.
quocnam_b(
ĐẠI BÀNG
3 tháng
NVX 125cc mình đang chạy 56.7Km/L, xác to hơn, nặng hơn, mã lực lớn hơn. Tiết kiệm xăng 90% do cách chạy xe của mỗi người nữa.
Dandeli
TÍCH CỰC
3 tháng
Em tưởng xe ga tiết kiệm xăng lắm chứ nhỉ :v tiêu hao như này cũng chỉ ngang tầm em đi con satria 150cc, không biết con ab 150 thì còn lên đến như nào nữa
leebasv
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Dandeli lần đầu nghe nói xe ga tiết kiệm xăng hơn xe số!
@Dandeli Muôn đời hao hơn xe số, do mấy hãng quảng cáo mạnh để người tiêu dùng bớt ám ảnh cái định kiến xe tay ga siêu hao xăng thôi.
kenilt
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Dandeli Không bao giờ nha, xe số, xe côn mới là vô địch.
Dandeli
TÍCH CỰC
3 tháng
@kenilt ơ cái này giờ em mới biết đấy :v trước cứ tưởng xe ga đi tiết kiệm xăng hơn
Đang chạy Airblade đời 2010, f1. Vẫn thủy chung với em nó. Cá nhân vẫn thấy em nó là đẹp nhất trong các đời airblade
HyH
TÍCH CỰC
3 tháng
@Jackie Lee 1981 2009 cũng có cá nhân nói đẹp nhất trong các đời.
2008 cũng có cá nhân nói đẹp nhất....
2007 cũng có cá nhân nói đẹp....
20096cũng có cá nhân nói...
con nouvo 5 của mình hồi mới mua ~2,5l/100km, chạy ~90k km rồi nó bắt đầu uống xăng kinh quá 😢
@LocNguyen6495 Novo mà chạy tầm đó thì phải đổ nước lã mới đủ
kenilt
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@LocNguyen6495 Chạy tới 90k km thì rơ hết rồi còn quỷ gì nữa. Chiếc AB bà chị mình mới 50k km mà đã thấy tã vl ra rồi, hư tùm lum chỗ, nhựa kêu rè rè. Xe bác 90k km chắc giờ cũng te tua hết rồi.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019