T-Rex Pro

Thử ngân nga giai điệu bài hát để tìm nhạc - Hum to Search
Rất hay và hữu ích!/6 người
Chill With Dan
1 thángBình luận: 49

Tính năng này đã được Google ra mắt khá lâu, cụ thể người dùng hoàn toàn có thể ngân nga một giai điệu bài hát bất kỳ để tìm được chính xác bài hát đó trên các nền tảng nghe nhạc. Tính năng này phù hợp cho những tình huống mà ai trong chúng ta cũng từng gặp phải, đó là vô tình nghe được một giai điệu hay ho nhưng không nhớ lời cũng như không biết tựa đề bài hát đó. Thì Hum to Search chính là cách giải quyết vấn đề trên.

Trợ lý ảo Google sau khi nghe giai điệu mà người dùng ngân nga sẽ tìm kiếm và cho ra kết quả khá nhanh và rất chính xác. Trong quá trình trải nghiệm, mình hát đúng tông, nhịp điệu, cao độ, trường độ,… cũng chẳng có nhạc cụ hỗ trợ vậy mà Hum to Search vẫn tìm ra. Mình thấy Google làm rất tốt và ấn tượng với công cụ này.

Cách sử dụng thì sao?

Trong ô tìm kiếm của Google sẽ có biểu tượng Micro, bạn chỉ cần nhấn vào và nói “Hey Google, What's this song?” hoặc nhấn vào nút “Search a song” sau đó chỉ cần ngân nga là xong.

Với nguồn dữ liệu đồ sộ của mình, thì Google sau những lần thử của mình tìm ra các kết quả bài hát với sác xuất đúng khoảng 90%, 10% còn lại là do mình hát không đúng đến mức trợ lý ảo của Google khôn gtheer nhận diện được và nếu với những bài nhạc Việt chỉ “HUm..hm” thôi sẽ không có kết quả đúng.

Đối với nhạc Việt, bạn chỉ cần hát có lời và giai điệu thì tính năng này vẫn cho ra kết quả chính xác, kể cả những bài nhạc đang thịnh hành.

Ưu điểm của nó còn dành cho những tình huống như:

• Bạn nghe nhạc ở đâu đó, không có sẵn bản audio đang phát cho Shazam hay Siri nghe ngay lúc đó. Khi cần, bạn vẫn nhớ giai điệu thôi thì vẫn tìm ra được
  • Bạn tuy nhớ lời, nhớ giai điệu nhưng chỉ cần "Hmm" thôi là đã có kết quả, không cần phải gõ lời trong ô tìm kiếm
  • Bạn có thể check xem mình hát và ngân nga đúng tone đúng giai điệu chưa khi so sánh với phần trăm khớp (match) với kết quả Google đưa ra.
cover_hum to search.jpg
Rất hay và hữu ích!/6 người
Ú à, để mình cài app thử 😁
Tâm hồn đang iêu có khác nhỉ :3
@Dương 1H Hóng
@Minhhien.chef iem đc sơ múi j đâu bác. Chỉ là phía sau nhiều mod thui 😔
Mải xem mod nên quên chủ đề bài viết.
mình đoán cái này Google mua lại của startup nào đó, vì tính năng này cỡ 7-8 năm trước cũng có app làm, giờ thì mất tiêu rồi.

cũng giống như Apple mua lại Shazam.
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Nam Air Ý bác là soundhound?
@Nam Air Mod đoán sai rồi. Về mặt ý tưởng thì ko lạ. Tuy nhiên trong AI thì cái quan trọng nhất lại là độ chính xác.

Hum to search phát triển từ FreddieMeter project trước đây của Google. Gần như tất cả các model mới của Google đều có thể tìm dc trên trang ai.googleblog.com, rất nhiều trong số đó là open source.

Link đến hum to search: https://ai.googleblog.com/2020/11/the-machine-learning-behind-hum-to.html?m=1
Google AI Blog: The Machine Learning Behind Hum to Search
ai.googleblog.com

https://www.engadget.com/amp/2019-11-14-google-freddie-mercury-freddiemeter.html

Google AI can tell you how close your voice is to Freddie Mercury's

Bohemian Rhapsody is one of the most well-known rock songs in the western world, and has been watched more than a billion times on YouTube alone. It's likely that pretty much everyone has had at least one ..... at aping singer Freddie Mercury's...
engadget.com

Nếu mod muốn viết sâu sắc thêm về các model của Google thì có thể tìm đọc ở đây, ví dụ

https://www.google.com/search?q=ai.googleblog.com+google+pixel&oq=ai.googleblog.com+google+pixel&aqs=chrome..69i57j33i22i29i30.14728j0j4&client=ms-android-google&sourceid=chrome-mobile&ie=UTF-8
ai.googleblog.com google pixel - Tìm trên Google
google.com
@dungtamptit Cám ơn bạn đã cung cấp thông tin nhé!
Zinniie
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Ư ử là ra nhạc à =))
Dandeli
TÍCH CỰC
1 tháng
@Zinniie rên theo nhạc =))
Cái này thú vị và tiện khi không nhớ tên bài. Thấy Zing mp3 quảng cáo vụ tìm bài bằng AI quá chừng. Làm luôn được giống cái này thì ngon.
Gif
TÍCH CỰC
1 tháng
trợ lý google có mà, mình không hmm mà tè te tè te nó cũng ra 😁
Để ho thử mấy cái coi nó ra bài gì 😃
@vn_ninja Covid nhanh đi đi =))
Cái này mình chỉ cần ứ ứ á á là ra tên và các video tiêu biểu của mấy em bên Nhật không nhỉ
@bestofstrongman Vậy thì bạn phải thay yêu cầu “what is this song” thành “what is this J….V”.
@bestofstrongman Hỏi "What is this F**king song?"
theladu
TÍCH CỰC
1 tháng
Mod chắc hát hay lắm nhỉ
không cần biết tìm được hay không, cứ thấy gái xinh là tym <3
@Yuri Mikami hihi^^ ☺️☺️☺️☺️
Đang xem clip trong bài này. Mình bật Google assistant trên đt Samsung của mình hỏi " What's this song?". Mình nhận được câu trả lời: "Bạn đang nghe công cụ Hum to search của tinh tế". Chẳng lẽ nó nhận được cả clip và nguồn?
@quocthinh1709 App phát video đăng kí với trình phát video của hệ điều hành tiêu đề của video hiện tại
Ví dụ như bạn xem trên window rồi bấm tăng giảm âm lượng thì window sẽ hiện lên tên bài hát đang chơi hiện tại, cả ios cũng có

Nói đơn giản là GA chỉ đang trả lời cái tiêu đề của video hiện tại đang phát thôi chứ ko nghe gì cả
lqtung
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Nhớ Sony đã ra 1 ứng dụng kiểu này tầm 8 năm rồi.
Dandeli
TÍCH CỰC
1 tháng
@lqtung nhưng chết rồi còn đâu 😆 tên là TrackID thì phải
mình đã thử vài bài tiếng Việt và thấy nó ngu ngu thế nào á, trừ khi hát 1 đoạn dài. Mà hát đc 1 đoạn dài có nghĩa là đã quen và đã biết bài hát đó rồi => không hữu dụng
@nhtphuc Đất nước mình có là gì so với thế giới đâu mà đòi hỏi bạn.
Nó ưu ái tí là mừng rồi.!
kiểu te té te tè te tè te tè té...thì có tìm được không lol
kothich
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Đã ấn nút search nhưng vẫn Hey Google :v
kothich
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@kothich Google: I'm fu*king here, beach :v
trước huýt sáo app soundhoud/shazam/trackID vẫn được
@nicolasdoan Compare độ chính xác đi bác
@dungtamptit em cũng ít để ý, như giờ bên ios ko cần cài app shazam chỉ cần "hey siri shazam this song" chờ ghi âm là tự ra
@nicolasdoan Mình thử ầm ừ hoặc guitar thì thấy có thằng GG Asst nhận được. Shazam ngày trước mới ra đời nó là 1 hiện tượng khủng khiếp. Khi source code của Shazam còn bị lộ, ngta mới thấy thuật toán của nó rất đơn giản mà hiệu quả. Tuy nhiên bây giờ ko đọ lại được với deep learning. Ko rõ sau khi Apple mua lại có thay đổi gì nhiều ko nhưng mình chưa thấy đột phá

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019