Thử nghiệm công cụ developer trên Mac ARM: Docker và Homebrew chưa chạy, còn lại đa số đều ổn
Bài hay!/5 người
Duy Luân
5 ngàyBình luận: 158
CBDancer
TÍCH CỰC
3 ngày
dùng mbp 16 bản i7 thôi chạy nhẹ cái android studio hoặc cái final cut là thấy nóng nóng rồi
khéo đổi xuống pro m1 luôn quá =))
android_bar
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@CBDancer Chưa có m1 16in bạn nhé
CBDancer
TÍCH CỰC
2 ngày
@android_bar Ý là mình lấy con 13 này luôn ấy, lựa bản 16GB Ram và 512GB sdd. Ko đợi bản 16 mới được haha
android_bar
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@rungxanh2901thanhlam Bắt trend nhanh vãi
XCode thì sao anh Luân? 😁
@Pim Hunter xcode auto ăn, nó là native app rồi
@Pim Hunter hàng Apple native hết nhé
nobugz
TÍCH CỰC
3 ngày
Rất ủng hộ cái thể loại sáng tạo ra bước ngoặc này
Anh MS sẽ phải làm việc rất nhiều, phải rất nhiều
Và cuối cùng chúng ta có những con máy thật MẠNH và giá rẽ, mỏng, nhẹ, và pin lâu
Chỉ cần thèn Unity + Android + MS Support là OK!
Hay quá, đang băn khoăn k biết có nên mua mac M1 để code không thì đọc được bài này 😃😃😃😃
android_bar
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@truongnv1096 Đa số anh e dev đều quan tâm
Docker là cái tối quan trọng mà ko xài đc thì căng rồi. Chắc sẽ có sớm thôi
android_bar
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@baokhanhpro957 Cứ từ từ. Anh em ủng hộ nhiệt tình thì nó sẽ sớm có thôi
@baokhanhpro957 docker-compose chạy trên macos như con rùa 😔
sisino1
ĐẠI BÀNG
3 ngày
Cứ nhanh, mượt, pin tốt là ổn rồi! 😃
Ak_DragonJc
ĐẠI BÀNG
2 ngày
Mac M1 xịn quá
Sao tui cứ tin là mấy cái máy mac chạy Apple silicon sẽ thất bại nhỉ? Không tin tưởng lắm.
@dlv.thickgame Bác sợ ko bền hay vấn đề tương thích phần mềm?
@Dong999pro Chủ yếu là phần mềm.
@Dong999pro Cũng có một ít phần cứng nữa khi mà táo dùng tiến trình 5nm là công nghệ hiện đại nhất bây h trong khi Intel là 14nm. Chưa kể vừa đọc được con i7 sắp ra của Intel hiệu xuất đơn nhân cao gấp đôi 4600H của AMD và chỉ dùng tiến trình 10nm.
demvuid
ĐẠI BÀNG
2 ngày
Android Studio cũng đang ko ổn nhé !
Tiveric
ĐẠI BÀNG
2 ngày
cho mình hỏi Homebrew cho Big Sur trên MBP intel thì sao? Có chạy ổn ko ạ?
binhnd13
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@Tiveric Đối với đám formulae mình hay dùng thì ổn. Mấy hôm nay tụi nó cũng update liên tục.
Screen Shot 2020-11-22 at 11.03.30.png
Tiveric
ĐẠI BÀNG
13h
@binhnd13 Ok cám ơn bác, hy vọng nó hoàn thiện sớm để mà lên ;)
Eclipse không biết có hỗ trợ chưa mod ơi! 😃
jaytran259
ĐẠI BÀNG
2 ngày
Thanks đã chia sẽ.
Chưa bh thích Mac nhưng thật sự lần này hóng mấy con Mac chạy Apple silicon quá 😃
android_bar
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@thienquang07 Trước đây mình cũng như bạn. Thực ra thì có 1 thời gian mình anti đồ của apple nhưng giờ thì ko bỏ được
Zoroark
ĐẠI BÀNG
2 ngày
M1 không hỗ trợ hypervision nên không thể chạy các thể loại máy ảo được, dẫn đến docker không thể chạy trên mac m1. Hiện vẫn chưa có solution cho nó.
@Zoroark Mình đọc đâu đó quên rồi, là M1 vẫn support ảo hoá bình thường, chỉ là các app chưa đổi theo để dùng thôi.

Parallels đang làm rồi, docker cũng đang làm rồi chứ không phải không có
Zoroark
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@Duy Luân https://appleinsider.com/articles/20/11/11/parallels-confirms-apple-m1-support-amid-silence-from-other-virtualization-companies

Parallels, VMWare confirm Apple M1 support amid silence from other virtualization companies | AppleInsider

Parallels is actively working on a new version of its virtualization software that will be compatible with Apple Silicon and M1 machines, the company said on Tuesday.
appleinsider.com

vmware, parallels chưa nói gì đến plan cụ thể mà.
docker cũng rứa.
https://www.docker.com/blog/apple-silicon-m1-chips-and-docker/

Apple Silicon M1 Chips and Docker

Revealed at Apple’s ‘One More Thing’ event on Nov 10th, Docker was excited to see new Macs feature Apple silicon and their M1 chip. At Docker we have been looking at the new hypervisor features and support that are required for Mac to continue to...
docker.com

Vẫn có một cách là ảo hoá dựa trên software(như trước khi có hyper-v) nhưng sẽ siêu chậm. Với timeline để ra sp như hiện tại thì khả năng m1 mới chỉ là một con chip dành cho consumer. nhiều khi phải đến m2, m3 mới support hyper-v.
@Zoroark Parallels nó kêu là đang work on 1 bản Technical Preview rồi 😁 khi nào ra thì chưa biết
Tóm lại là đáng mua,thay vì mua con ipad thì mua macbook vừa học vừa làm vừa giải trí được.Xém nữa là mua mẹ con mac intel 2020 rồi.
Mình code bên php, cho mình hỏi mấy cái chương trình như xampp, nginx và magento2 chạy có ổn ko mod?
@Ku Sop MAMP thì ok, mấy cái đó đâu có đụng gì tới sâu trong hệ thống đâu nên ok bạn ơi. Magento 2 cũng chỉ là cái lib nhỉ?
truonghuydn
ĐẠI BÀNG
2 ngày
Tạm thời em vẫn ở macbook pro cũ cho an toàn, khi nào có support thì lên cho khoẻ. Thanks anh
zeroitvn
ĐẠI BÀNG
2 ngày
Anh em lập trình chuẩn bị xúc nào
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019