Thử nghiệm dùng AirTag theo dõi người khác, phải làm gì nếu bị theo dõi bằng AirTag?
Rất hay và hữu ích!/12 người
Nam Air
một nămBình luận: 111
Thử nghiệm dùng AirTag theo dõi người khác, phải làm gì nếu bị theo dõi bằng AirTag?
Hôm trước mình có bài gắn AirTag vào cặp để định vị con khi đi học. Hôm nay mình thử nghiệm tiếp vấn đề cố tính dùng AirTag để theo dõi người khác, và phải làm gì khi bị AirTag theo dõi.

Kết luận nhanh cho anh em:
  • Không thể dùng AirTag để định vị chính xác và liên tục một ai đó.
  • Ta có thể biết được vị trí tương đối của người bị theo dõi.

Mời anh em xem video:

Tình huống: Dùng AirTag để theo dõi người khác.

Quảng cáo

Việc dùng AirTag theo dõi người khác thì khá đơn giản, ta chỉ cần pair cái AirTag với máy mình, rồi gắn AirTag vào người đó thôi.

Khi cố tình theo dõi người khác bằng AirTag, ta có thể biết được vị trí tương đối của một ai đó.

Nó không cho ta biết vị trí chính xác như khi dùng đồng hồ GPS.
Nó không cho ta biết vị trí liên tục như khi dùng đồng hồ GPS.
Ngay cả khi người bị theo dõi dùng iPhone, iPad, thì AirTag cũng KHÔNG hiện vị trí theo thời gian thực.

Tuy nhiên, về khía cạnh theo dõi, người có ý đồ vẫn biết được tương đối là bạn đang ở đâu, hoặc bạn đã đến những đâu.

Nếu người theo dõi muốn biết nhà bạn ở đâu, rất có khả năng họ sẽ biết được khu vực bạn sống, tên đường bạn đang sống, khu vực nhà bạn sống.

Quảng cáo

Nói chung, nếu bị AirTag theo dõi, theo mình cũng là một nguy cơ bị lộ thông tin.

Tình huống: Bị AirTag theo dõi.

Khi điện thoại của bạn (iPhone chạy iOS từ 14.5 trở lên) phát hiện một AirTag không phải của bạn nhưng lại liên tục di chuyển theo bạn, máy sẽ hiện thông báo.

Thông báo này sẽ báo: vị trí hiện tại của bạn có thể bị chủ nhân AirTag biết, và cái AirTag này bắt đầu theo bạn từ lúc nào.

Quảng cáo

Để xem thông tin chi tiết hơn, bạn mở FindMy lên, bạn sẽ thấy được điểm bạn bắt đầu bị theo dõi bằng AirTag, và lộ trình bạn đã bị theo dõi.

Lúc này bạn có thể nhấn Play Sound để cái AirTag lạ kia phát ra tiếng kêu, giúp bạn tìm nó.

Apple có hướng dẫn bạn cách vô hiệu hóa cái AirTag lạ kia.

Bạn tháo pin nó ra thì sẽ không còn bị theo dõi nữa. Tuy nhiên, cho dù đã tháo pin và tiến hành reset AirTag, bạn vẫn không thể dùng cái AirTag đó vì nó đã được gán vào Apple ID khác rồi. Trừ khi người ta remove nó ra khỏi tài khoản của họ thì bạn mới dùng được thôi.

Câu hỏi:
  • Âm thanh phát ra của cái AirTag có đủ to để bạn tìm nó không? Có sợ tiếng kêu nhỏ quá không tìm thấy không?

Thực tế sử dụng, mình thấy tiếng kêu của AirTag là đủ để tìm thấy nó, như trong video, mình nhét vào túi đeo chéo, nhấn phát âm thanh và nghe được tiếng nó kêu.

Mình cũng thử các trường hợp nghiêm trọng hơn như:

Thử khoét 1 lỗ dưới đế giày, nhét AirTag vào trong, thử xem trường hợp mình bị người ta nhét AirTag dưới chân thì nó phát ra tiếng mình có nghe được không?

Mình cho phát âm thanh, kết luận là nhét trong đế giày vẫn có thể nghe được, vẫn tìm được AirTag trong trường hợp này.

Mình kết luận như sau:
  • Vẫn có nguy cơ bị AirTag theo dõi, để lộ thông tin như khu vực bạn sống, bạn đã ghé đến những đâu.
  • Điện thoại sẽ báo cho bạn biết nếu bạn đang bị theo dõi.
  • Nếu bị theo dõi, bạn cần tìm AirTag, tháo pin để hết bị theo dõi.
  • Sau khi tháo pin và reset, bạn vẫn không thể dùng cái AirTag đó vì nó đã pair với tài khoản khác, vậy là không có cái AirTag free đâu nha.

Câu hỏi:
  • Có khi nào iPhone không phát hiện ra có AirTag đang theo dõi không?
    • Trả lời: Có thể có trường hợp đó, trong các thử nghiệm của mình, có khi mình cầm AirTag lạ đi nửa ngày, ở nhà vợ vẫn có thể xác định được vị trí AirTag, nhưng điện thoại của mình không báo là đang bị theo dõi. Mình thắc mắc là, có phải do cái AirTag này đã từng Pair với mình rồi nên giờ kết nối với tài khoản của vợ mình, và giờ mình cầm thì nó vẫn cho rằng đây là 1 cái AirTag vô hại? Mình cũng không biết nữa.
  • Hiện nay Apple chưa có chức năng cho bạn dùng điện thoại và bắt các AirTag không bị phát hiện theo dõi bạn phát ra âm thanh (tức là nếu có người dùng AirTag theo dõi bạn mà iPhone không báo, thì bạn cũng không có cách nào làm cho nó kêu) cũng hợp lý thôi, nếu có chức năng đó thì bạn cầm iPhone nhấn 1 cái mọi cái AirTag xung quanh đều kêu lên làm sao? Nói chung mọi vấn đề đều có 2 mặt.
  • Vào thời điểm này, 1 AirTag rời xa chủ nhân trên 3 ngày thì nó sẽ tự kêu. Nếu bạn bị theo dõi, có thể bạn sẽ nghe tiếng nó và tắt. Nếu trong 3 ngày đó người theo dõi bạn đến gần AirTag thì nó sẽ không tự kêu, và họ sẽ theo dõi thêm 3 ngày nữa. Apple nói tương lai có thể cho tùy chọn khoảng thời gian chờ này.
  • Công cụ nào cũng là con dao hai lưỡi, dùng vào việc tốt thì nó tốt, dùng vào việc xấu thì nó xấu.

Cám ơn các bạn đã xem bài.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

111 bình luận
Có nhiều báo cáo là cho Airtag của người khác vào balo mình nhưng iPhone của mình chẳng hiện một thông báo nào báo rằng có Ảitag lạ đang đi theo mình cả. Trong khi người kia vẫn check vị trí thường xuyên. Cái này khả năng do lỗi phần mềm cần phải update để sửa lỗi.

Trong bài có kết luận là ko thể check vị trí người muốn theo dõi theo thời gian thực, vậy bài trước dùng Airtag để theo dõi con mà k biết đc vị trí theo thời gian thực thì tìm con khi có chuyện xui cũng khoai lắm. Tốt nhất là để theo dõi đồ vật thôi.
@AZwarrior chắc mod cũng đang chờ câu trl từ tim cúc. 😁
@AZwarrior có 100 vị mang Ơe-tang vây quanh, vậy phải mất cả ngày ngồi vô hiệu hóa à. 😁
@manchirua nhưng lúc đó airtag cũng nhận được tính hiệu từ điện thoại chủ, nên sẽ không kêu
@nhtphuc 1 . trong trường hợp trên của mod thì mod vẫn mang theo airtang bên mình mà.
2. ví dụ lúc đi chơi, chủ không mang airtang bên mình mà nó cứ báo vậy có phải phiền không?
Dùng đuổi theo bọn bắt cóc từ xa thì cũng được (biết hướng tuyến), nhưng đến gần thì lại không ăn thua! 😁
@xedieu bọn bắt cóc mà có đứa xài iphone thì xác định bị tóm chắc!
k6saigon
ĐẠI BÀNG
một năm
@xedieu Theo quan điểm cái airtag này ko ổn lắm. Cứ tưởng tượng cầm iphone đi vào đám đông mà cả trăm cái airtag bâu vào hút máu dùng chùa tài nguyên iphone. Trước sau gì AP cũng bị kiện bởi thiết bị này ( nhất là trong lúc này bọn EU nhăm nhăm AP sơ hở ra là thịt )......
Cười vô mặt
Gắn airtag cho con trẻ mà xui cái thằng bắt cóc nó dùng iphone nó gỡ mẹ nó đi. =)))
Tóm lại là NCL
@Fan_phong_trào Bạn nc cũng NCL
@Fan_phong_trào hóng đánh giá Samsung Smartag!
Trong bài không thấy báo là bao lâu mới hiện dc thông báo theo dõi, dưới 12h mới ok. Còn hơn 24h thì dùng theo dõi người khác ngon lành
Mà thiết bị này thì ng dùng IOS mới được bảo vệ, cảnh báo, còn dùng Android ở đô thị lớn thì vô phương: vẫn bị theo dõi vì các thiết bị ios xung quanh và vĩnh viễn không bao giờ nhận được cảnh báo nào
@Bibusama Mình đi 30p là báo rồi bác
@Nam Air Vẫn báo khi mod xài Android?
@schtroumf Mình xài iphone + android
@Bibusama Hôm mình test 45p là báo rồi
Mod chịu chơi quá. Khoét giày để làm thực nghiệm luôn 👍👍👍
@NghiepTranVINA 😁 dạ giày cũ mà a
@Nam Air Vẫn trân trọng về sự cống hiến của mod cho công việc 👍👍👍
Cho bạn nghìn like
tự nhiên sinh ra cái thiết bị rắc rối này khiến những người không có nhu cầu dùng Airtag cũng phải mất thêm nhiều thao tác lằng nhằng để gỡ bỏ bị theo dõi là sao, phiền quá!
babygoat
ĐẠI BÀNG
một năm
@minhtienbk Cube Smart Tracker
Tile
SpotyPal
TrackR
Pebblebee Honey Key
Samsung SmartThings GPS Tracking Device

https://ideaing.com/ideas/best-bluetooth-trackers/amp/
@babygoat Có 3 lý do Airtag đặc biệt nhất, nên dù ra mắt sau nhiều năm vẫn gây chú ý:
-Không hãng nào có network đủ lớn như iP để tính năng “gửi nhờ data “ hoạt động tin cậy.
-Mấy cái kia ko có UWB (Samsung có giới thiệu 1 cái nhưng chưa bán).
- do Apple design.
babygoat
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình chỉ thấy đặc biệt ở chỗ 1 thiết bị dùng để gắn vào đồ vật mà cần phải mua thêm phụ kiện để gắn nó vào đồ vật đó.
Và với mình nói riêng và với người dùng android nói chung, nó là vô dụng.
@babygoat Đó là bệnh của Apple rồi, phụ kiện cắt cổ.
Nếu bạn xài Android thì bỏ qua món này đi
Vậy muốn theo dõi ai, phương án là phải chọn đối phương không được dùng iphone 😁
luyen
TÍCH CỰC
một năm
@featherchickens Ko dùng iPhone thì cái airtag để bên cạnh cũng thành vô dụng, phải cần có iPhoen ở gần nó để còn update đc location về server.
@luyen Người đó không dùng thôi, người thân hoặc ng lạ vô tình đi ngang qua nó cũng cập nhật đc mà
Các bác cho tôi hỏi nếu tôi gắn air tag vào iphone nếu tôi dùng ipad tìm iphone liệu có tìm ra k ạ
HyH
CAO CẤP
một năm
@DanielNguyenhp1991 Má rãnh, iphone hay ipad của bạn thì bạn tìm nhau dễ dàng, gắn air tag vô chi nữa???
@DanielNguyenhp1991 ipad kiếm iphone thì dùng icloud cho khỏe, tính năng thì lại nhiều hơn
edios
TÍCH CỰC
một năm
Vậy có thể làm hộp cách âm mini cho airtag để vô hiệu hóa âm thanh của nó không
@edios Hâm. Nếu bọn nào nó cố tình dùng cái này theo để theo dõi người khác. Thì nó mở cái Airtag này ra bỏ cái loa đi là xong cần gì phải cách âm gì. Nó ngắt cái mạnh loa của cái này trong phút mốt thôi.
edios
TÍCH CỰC
một năm
@crazyhotdog1981 vừa xem cách tháo loa 😆 cũng khá là đơn giản. Vậy là có thể theo dõi đc người ko dùng ip rồi 😃)
@crazyhotdog1981 Vấn đề là ng bị theo dõi sẽ biết có ng theo dõi và ng ta sẽ tim ra dù ko cần loa, vậy thì vo nghĩa
Mong có ai theo dõi quá, để mình bắt được cái airtag ấy 😂😂
@iPhonecafe chôm luôn để xài =))
@cumhencui Chôm mạnh 😂
Bị theo dõi bằng Airtag thì chiếm luôn Airtag chứ lo gì
Cười vô mặt
@locthuyforever Thế lại thích quá, có khi muốn đc theo dõi = cả tỷ cái airtag ấy
@locthuyforever Nó bị khoá với icloud của chủ rồi, bạn lấy cũng chẳng làm đc gì nó
@minhtienbk Kiểu gì cũng có cách giải quyết
@minhtienbk Làm cái đeo cổ cũng thú vị đó
@locthuyforever Thay chip , như iPhone
Tương đối cũng khá nguy hiểm rồi. 😆 VD ông chồng/bà vợ gắn định vị vợ/chồng mình (TH ko biết tài khoản) rồi ở nhà hú hí với tình nhân. Hay tên trộm bằng cách nào đó gắn vào chủ nhà để thừa cơ ăn trộm (nếu thấy chủ nhà về gần tới nhà thì té).
Nói chung dùng làm việc tốt thì chưa đến đâu (lần theo dấu vết chính xác khó), nhưng để làm việc xấu thì cơ bản ổn đấy! 😃)
HyH
CAO CẤP
một năm
Nó có hiện theo thời gian thực đâu mà làm kiểu đó.
Báo còn 1km thì nhiều lúc chủ nhà lại đang ngủ ở nhà mình rồi.
@SilverA Thì nó báo có airtag đi theo bạn đó, nói chung cái này dùng để theo dõi là ko ăn thua
KhanhPru
ĐẠI BÀNG
một năm
Theo dõi mấy ku xài Android thôi😅
Nếu phát hiện ra bị theo dõi bằng airtag, các ae gỡ airtag ra, nhét xuống dưới chậu cây hoa trước cửa nhà nghỉ, rồi ung dung đi về chờ vợ gọi điện gào lên thì bước vào. Sau vài lần, ae yên tâm muốn đi đâu thì đi
HyH
CAO CẤP
một năm
@sskkb Nhiều bà nói ông ăn chả được thì tui cũng ăn nem được. Hối hận không kịp
Xài android thì chịu l
Về vụ cái loa thì dễ mà, tháo ra cắt dây loa là xong. Sau một khoản thời gian thì airtag nó mới báo cho thiết bị là có người theo. Vậy thì khi theo dõi người trong gia đình thì sáng đi làm, chiều về ở gần điện thoại rồi, sẽ không có thông báo.
@HoLyNightKing Làm cái rồi chuột bạch cho a e học hỏi đi bạn. Hehe…
@HoLyNightKing Quá chuẩn. Ngắt cái mạnh loa của cái này quá đơn giản.
@HoLyNightKing Nó hiện luôn lên đt người bị theo dõi chứ càn gì loa, khi thấy thông báo đó thì biết có ng theo dõi và dù ko có loa thì tìm nhưng vật dụng mang theo là thấy thôi, trừ ng đó dùng Android thì chắc chịu 😃
anhmax89
ĐẠI BÀNG
một năm
Trong bài nói là không thể reset Airtag, sẽ không có Airtag free. Trước có bài của Duy Luân đăng là gỡ pin Airtag 05 lần thì sẽ reset được và dùng bình thường trong trường hợp là người bán chưa gỡ Airtag ra khỏi ID của họ. Vậy mod naò nói sẽ chính xác.
@anhmax89 Cả 2 đều nói đúng. Tháo pin 5 lần là reset đc Airtag, nhưng hok add đc vào AppleID mới
@anhmax89 Bữa đó Duy Luân nói nhầm. Xoá hết cmt rồi.
anhmax89
ĐẠI BÀNG
một năm
@dichoinha1 Một cách để ngăn ngừa cố ý trộm airtag. Hay, cám ơn bạn.
dxinh89
ĐẠI BÀNG
một năm
Bán đi được không nhỉ?!

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019