Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thử nghiệm mức tiêu hao nhiên liệu của Exciter 150 sau 3 tháng sử dụng, 47km/lít trong đô thị

levuongthinh
26/3/2015 9:37Phản hồi: 291
Thử nghiệm mức tiêu hao nhiên liệu của Exciter 150 sau 3 tháng sử dụng, 47km/lít trong đô thị

Theo kết quả thử nghiệm của mình thì mức tiêu hao nhiên liệu trung bình của Yamaha Exciter 150 là khoảng 47km/lít trong điều kiện đô thị và xe đã chạy được hơn 3 tháng với số ODO hơn 4.000km. Đây là mức tiêu hao nhiên liệu khá tốt cho một mẫu xe 150 phân khối, đặc biệt là chạy ở điều kiện thành phố đông đúc như Sài Gòn. Có vẻ là hệ thống phun xăng điện tử trên Exciter 150 đã làm việc tốt để chiếc xe ít “ăn” xăng hơn.

Mình đã để xe gần hết xăng rồi đi đổ đầy bình. Reset Trip 2 về 0, sau đó chạy cho đến khi xe gần hết xăng và tiếp tục đổ lại đầy bình lần nữa. Kết quả là mình chạy tổng cộng 177km và số xăng phải đổ trở lại xe là 3,77 lít. Như vậy chia ra thì mức tiêu hao nhiên liệu trung bình của xe là khoảng 47km/lít. Cách thử nghiệm này tuy không đưa ra được kết quả đúng tuyệt đối nhưng cũng có giá trị để các bạn tham khảo.

Ex-150-xang-1-2.jpg Ex-150-xang-2-2.jpg

Sau chuyến trải nghiệm cung đường Nha Trang - Đà Lạt cùng với Exciter 150 lúc mới ra mắt, mình đã đánh giá cao khả năng tiết kiệm xăng của chiếc xe này. Và kết quả thử nghiệm lần này không làm mình bất ngờ. Sắp tới mình sẽ cố gắng thực hiện thêm một chuyến đi xa, đi đường trường để kiểm nghiệm thêm về mức “ăn xăng” của Exciter 150 và chia sẻ với các bạn sau.
291 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

eeee616
CAO CẤP
9 năm
Xăng cộ thế tốt rùi 😁

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
tbdat11
CAO CẤP
9 năm
Đúng như của thằng bạn mình đi, khoảng 47-48KM... 😁
Re0
CAO CẤP
9 năm
Thế là chuẩn
Bắn được em no5 đi là kiếm tiền rước 150
Chắc thế hệ 2 của ex150 mình mới có thể 😔
fop198x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cặp đèn xi nhan sau chìa ra 2 bên thấy vướng ghê, còn tổng wan & xăng cộ okay!
Còn tụi đại lý thì làm giá thấy ớn...
@fop198x Đại lý vui khi đọc bài này, họ càng nâng giá thêm nữa. Người mua sẽ hỗ trợ việc nâng giá được lâu dài do chấp nhận giá cao. Hàng hot mà!!:eek:.
xe số mà thế cũng tạp tạp
150cc thế tạm ổn rùi, đường trường chắc tốt hơn 20%
Mình cũng 47km/1 l
@xxDiamonds.love số tương đối thôi . tình huống cây xăng gian lận. đổ thiếu. khi đổ thiếu thì 3.77 thực ra 3.5 . thì lấy 3.5 đem đi chia số km chạy sẽ ra kết quả khác.
ngoài ra còn có các yếu tố chạy vồ ga lên xăng xuống nhiều rồi thắng lại. đậu đèn đỏ nhiều và lâu. xe không chạy nhưng xăng vẫn đốt . bánh xe mềm, xe chở nặng, đoàn đường đi dốc nhiều , bạt gió v.v...
nhanbmt97
ĐẠI BÀNG
9 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ vậy thì nhìn mấy con số mà hãng đưa ra nhìn ngất ngửa, thấy con nào cũng trên 60km/l
tanbinhBB
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chất lượng xe thì còn phải 1 thời gian nữa đánh giá, vì thực tế sx tại VN thường chất lượng rất kém, ( các hãng luôn)
ndthuanx
TÍCH CỰC
9 năm
@tanbinhBB Nếu có điều kiện tôi chỉ xài xe Thái, chán máy a xe Việt này lắm rồi.
@nhokkute_nike8008 +6-7 cây thôi. Mà nói xe VN chất lượng thua xe Thái cùng thời điểm thì OK chứ "cuồng" lên nói thua chiếc xe cách đây 20 năm là không suy nghĩ rồi. Ngày xưa chiếc xe là 1 gia tài người ta đi kĩ lưỡng chăm chút như con đẻ, thấy trời nắng là lấy áo mua, mền ra trùm "con" ngay. Bây giờ điều kiện đã khác rồi, nó được xem như phương tiện di chuyển, nên cọ quẹt tùm lum, gửi xe thì nắng nóng ngoài bãi nhiều lúc cũng không được quan tâm.
+ Chưa kể chị em phụ nữ và 1 số người có thói quen không trả số. Cứ số 3-4 mà phang, vào hẻm hay dừng xe mua đồ,lên cầu cao như Phú Mỹ cũng toàn chơi số 4. Đi như thế thì xe số nào mà chịu nổi.
+Con người đã thế có bệnh hay hoài niệm đồ cũ là tốt. Thế tốt thế tại sao không thấy cái tivi trắng đen nào còn xài, chơi xe Vespa cổ, 67 đầy ra, nhiều lúc cũng nhiều khi cười ra nước mắt. Những thứ đó mang giá trị tinh thần là chính chứ giá trị sử dụng không cao. Xe tồn tại tới giờ thì xi lanh, cam, bánh răng mòn hết rồi, lấy của mấy cái khác chắp vá vào thôi. Ai chơi là phải đam mê có tiền và thời gian mới được. Còn Dream thái thì giờ nhông sên líp chắc cũng thay 4-5 lần là ít, bố nồi cũng tan nát đi làm lại, mà đồ bán ở chợ toàn hàng tàu khựa thôi, bên Thái cũng không còn làm mấy hàng cũ nữa.
@toan tran 1992 Tôi cũng mua AB 2010, tăy nắm sau tự bong sơn, chất lượng nội địa hoá quá kém.
@toan tran 1992 con dream Thái cách đây 15 năm có giá = con z800 rồi nhé bro!
Thật ra nếu ko bị làm giá thì mua con này rất ổn
nhcuong.bk
TÍCH CỰC
9 năm
Không hiểu sao ở nhật bản thì ngon còn khi việt hóa thì con người VN đã phá tan một danh hiệu lơn, hay có phải chăng là tình hình chung của toàn cầu
@qloved Viêtnam chỉ có chất lượng " cao" trong chiến tranh thôi.
poorman_198x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhcuong.bk do nhà sản xuất hết. Ko phải vn hay nhật đâu. Họ muốn lãi nhiều thì tất nhiên phải tìm nguyên vật liệu rẻ nhất để lắp ráp rồi
trungnthut
TÍCH CỰC
9 năm
@nhcuong.bk Chắc để tạo điều kiện làm giá xe nhập 😁
@Aaron Trần Boi w cmn Nc VN
quanghtvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao tốn ít thế nhỉ, mình đi ex đời 2009, đi đc 6 năm rồi 135 xe số mà hết 2,4l/100km nhỉ
@dimilano Đây 2l3 100km.mà máy nó lớn hơn mà.100km thì con rsx của e cũng lên nhẹ
nguyenvanac
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quanghtvn ex 2011 chạy dương tp ~ 52km/lit, duong trường 60km phẻ ru
@duy cường kim Bac xem lại thử chứ ex2010 côn tay của mình cứng 50km/l
@duy cường kim Bac xem lại thử chứ ex2010 côn tay của mình cứng 50km/l
wave mình đi 40k đc khoảng 120km :3
@facebook001 wawe mk cug w
Ở đâu theo đó thôi
Ngon
xe mình chạy đc 220km rồi. hôm nay mới ra đổ có 60k đầy cmn bình rồi. chắc trong xe còn nhiều, thấy xe báo ở mức đỏ tướng sắp hết ra đổ có 60k là full bình. mình đổ A95
Re0
CAO CẤP
9 năm
cơ bản giá chưa về mốc chuẩn thì còn bán chậm chậm , chứ nếu không thì xe bán còn hot hơn nhiều , lượng xăng như trên thì quá ổn cho 1500CC FI
lom-com
TÍCH CỰC
9 năm
hỏng bít mấy bác đại lí còn làm giá không nhể,em ít xiền mà còn làm giá thôi thì quay về với em quây tàu của em mà thẳng tiến vậy:oops:
zu.4u_sft
ĐẠI BÀNG
9 năm
K gây war gì nhưng ab125 hồi mới mua tầm 60km/l. H hơn 16k km thì tầm tầm 50km/l. Do mình thích tay ga nên chọn ab thôi :">
chiếc này quá ngon.cảm nhận cá nhân là ngon hơn ex 135 nhiều,từ hộp số,sức mạnh,xăng cộ..các anh 3s mà bán đúng giá thì lại chạy đầy đường,sản xuất k kịp chứ k đùa 😁
fermin_t4
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thqt1b b xem hình clip test của anh em nhé.phía xa xa là 135 zin vs 150 zin
thqt1b
TÍCH CỰC
9 năm
@fermin_t4 Tự nhiên xem xong mình thấy thik ex 150 lại rồi bác. KKK
@cavaldryg Hư cấu, làm gì ăn ko dc 135, t chạy 135 rồi t biết lực nó tới đâu chứ. Nó mà chạy ngang ex150 ng ta lên lòng vision bài bền làm con mợ gì.
@hieusarek Chuẩn bác, T150 thì cái đề-pa nó hỗn chứ hậu nó ko có ngon...ra đường trường thì hậu ko lại T135 đâu, theo em thì hậu đâm nhau cũng bằng T135 thui :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019