Thử nghiệm nhanh tính năng màn hình luôn hiển thị trên Samsung Galaxy S7 (Always On Display - AOD)

sonlazio
21/2/2016 6:7Phản hồi: 195
Thử nghiệm nhanh tính năng màn hình luôn hiển thị trên Samsung Galaxy S7 (Always On Display - AOD)
Always On Display (AOD) là tính năng mà Samsung giới thiệu trên Galaxy S7, nó cho phép hiển thị một số nội dung mà nhà sản xuất quy định sẵn như lịch, đồng hồ, các cảnh báo lên màn hình để chúng ta có thể theo dõi mà không cần bật màn hình lên. Always On Display thì không mới, trước kia một số điện thoại cũng có nhưng những nội dung trên S7 thì nhiều hơn và nó cũng cho phép chúng ta tải thêm các themes, các hình ảnh, nội dung mới từ kho ứng dụng của Samsung.

Nếu kích hoạt Always On Display, màn hình của điện thoại sẽ tự động hiện lên khoảng 1 giây sau khi chúng ta bấm nút nguồn. Các nội dung này mang tính thụ động, tức không thể tương tác mà bạn chỉ có thể thấy có bao nhiêu tin nhắn, bao nhiêu cuộc gọi nhỡ… hiển thị mà thôi.

Với việc sử dụng màn hình AMOLED, các điểm ảnh không sử dụng có thể tắt đi nên Always On Display sẽ tiết kiệm pin và không ảnh hưởng nhiều đến thời gian sử dụng. Nếu chỉ đơn thuần là hiển thị thì AOD sẽ có thể ứng dụng lên những máy Samsung AMOLED cũ nhưng mình không rõ là Samsung có muốn làm điều đó hay không, cũng có thể là không vì còn phải xử lý vấn đề liên quan tới CPU.

Nếu để ý bạn cũng sẽ thấy các hình ảnh trên màn hình AOD sẽ tự động được thay đổi hoặc dịch chuyển nhẹ sau một thời gian. Một phần là để bảo vệ màn hình khỏi bị hiệu ứng burn in, phần khác cũng đảm bảo cho tuổi thọ của các điểm ảnh.
Always_On_Display_Galaxy_S7_edge_tinhte-3.jpg Always_On_Display_Galaxy_S7_edge_tinhte-2.jpg Always_On_Display_Galaxy_S7_edge_tinhte.jpg
195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất tiện ích
(1280 của mềnh cũng có 😁)
@JaegerH.. :D
n3.9592
TÍCH CỰC
8 năm
@thanhtuantvc Nokia đi trước công nghệ
trung1106
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thanhtuantvc Thế mà nokia không kiện. phí 1 tính năng thần thánh
@thanhtuantvc thế phải đâm đợn kiện thui nhỉ....
Sam nó ko đưa tính năng này lên S S6E S6E+ Note 5 không phải là vì ko đưa lên được mà chỉ do hãng muốn độc quyền tính năng này cho S7 S7E Note 6 thôi để làm thứ câu khách.
Chứ trước sau gì mấy tay port rom cũng port đc rom của S7 lên các máy flagship 2015 thôi.
@QXPro vụ rút viết note5 chép nhanh trên màn hình đen đó, cũng port sang note4 bình thường,
@QXPro Lại thanh niên tay nhanh hơn não mà cũng được 1 đống likes. Vậy sao không hỏi tính năng này dùng từ S2 tới S6 được không luôn đi, vì tất cả đều là Amoled? Có muốn biết tại sao không?Từ thời con S2 trên xda đã có thằng làm tính năng này rồi nhưng không khả thi vì nó không có CPU phụ, dẫn tới 2 core chính luôn bật => tốn pin. Cái này phải được support từ hardware chứ không phải là config kernel là xong.
Mình thấy buồn cười vì chức năng mà samsung gọi là always on này thì trên window phone đã có từ lâu
bonus thêm chức năng mới trên iphone là live photo gì gì đó của iphone thì trên windowphone cũng có từ lâu rồi thậm chí còn tốt hơn trên ios =]]

Không có ý dìm hàng gì đâu nhé cũng ko phải fan của wp luôn. ss s7 rất đẹp và sẽ xem xét mua
@thddakmil Cố tình chơi chữ đó hở? =))
tbdat11
CAO CẤP
8 năm
@cavaldryg Đừng ngồi đó gõ phím và cho rằng cái gì iPhone cũng hơn. Bởi đơn giản là bạn đang ngồi ở cái vị thế "ếch ngồi đáy giếng". Tôi dám cá rằng, 90% số người sử dụng iPhone chỉ nhìn thấy những cái gì iPhone có mà chẳng biết thế giới xung quanh có cái gì. 😃

1. Chất lượng hình ảnh? Bạn còn chẳng biết Living Image trên Windows thì bạn nói thế nào về chất lượng ảnh? Nói về "chất lượng ảnh", các thiết bị của Lumia luôn ăn đứt iPhone, điều này không bàn cãi.
2. Tốc độ chụp, xin mời xem các bài reviews camera Lumia 950, 950XL và xem xếp hạng tốc độ chụp ảnh, chả thiếu các bài đó trên thế giới đâu.
3. Bạn thấy 3s nó chạy có phí phạm cái cuộc đời của bạn không? Khi mục đích bạn mở ảnh lên chỉ đề xem ảnh chụp có đẹp hay không? 1s đối với tôi và nhiều người khác là quá đủ, nó là vừa đủ đem cảm giác hài lòng về 1 tính năng.
4. Nói tới kiên nhẫn và rối mắt mà bạn cho là video 3s là thông minh sao?

Bản chất chẳng khác, mà khác bởi chính những fan cuồng iPhone hay SS lại nâng bi tính năng của nó, trong khi ở những sản phẩm khác, tính năng đó là hữu dụng nhưng không phải phát cuồng, nhất là khi tính năng đó ra sau và không có gì nổi bật so với những sản phẩm có trước.
@cavaldryg Glance của Lumia hiện được đồng hồ,ngày tháng, thời tiết, cuộc gọi nhỡ, thông báo facebook, zalo, mess... Có thể dùng ảnh nền mà không cần dùng bên thứ 3 (ảnh đen trắng hoặc ảnh màu) Có 3 chế độ là hé nhìn (bật 30s) khi rút khỏi túi quần hoặc lấy tay lướt qua cảm biến sẽ hiện glance, bật trong một khoảng thời gian nào đó định sẵn và luôn luôn bật. Bản thân mình dùng ở hé nhìn là rất OK rồi, pin không hao gì lắm 😁
cavaldryg
TÍCH CỰC
8 năm
@officialnguyen Hehe thôi fan cuồng đó thì nói chi nữa.
Còn âm thanh trong live photo, nếu bạn chụp phong cảnh hay tĩnh vật thì đúng ko cần, nhưng giả sử bạn đi chơi với bạn bè, gia đình... Khi bạn mở lại sẽ có 1 số khoảnh khắc trước và sau khi chụp khá là thú vị. Như tạo dáng, cử chỉ, tiếng nói của ai đó hay nhiều hơn là của cả nhóm. Khi đó bạn sẽ có kỉ niệm vui hơn. Tất nhiên quay 1 video dài nó khác với 1 video nhỏ kèm theo ảnh, cũng thật khó diễn tả, nói chung bạn hay bạn của bạn có 6s thì trải nghiệm thử xem 😃. Nếu bạn đã dùng qua rồi và không thích thì thôi vậy 😁

Btw, S7 kì này vẻ ngoài và công nghệ ăn đứt iP rồi, trở ngại duy nhất khiến người dùng iP băn khoăn là OS, dù gì iOS vẫn thích hơn..
mualarung01
ĐẠI BÀNG
8 năm
Samsung năm nay ngon quá
aphu1080
TÍCH CỰC
8 năm
@mualarung01 Avatar bac cung ngon nua 😁
cacaca
TÍCH CỰC
8 năm
Cái này hay thế mà giờ mới làm. Các hãng khác cũng làm đi ạ.
@cacaca nokia làm từ đời nào r với glance screen
thieuha01
TÍCH CỰC
8 năm
Tính năng rất tiện, ko phải mở màn hình lên để xem có tin nhắn hay cuộc gọi nhỡ nào ko? Việc đổi vị trí cũng đc tính toán để ko làm giảm chất lượng điểm ảnh khi xuất hiện quá nhiều ở 1 vị trí. Càng ngày càng hướng tới người sử dụng, tuy nhiên chỉ có dòng máy mới mới có được những tính năng này, dường như SS đang đem con bỏ chợ khi những dòng máy cũ hơn ko đc update hay mang những tính năng này lên.
@thieuha01 Thằng nào cũng thế thôi. Phải độc quyền mới bán đc máy mới. Ko ai mua máy mới nữa. Hỏi thằng apple nó cho tính năng live photo lên các dòng cũ hơn ko. Cho chia đôi màn hình lên ipad cũ ko. Vẫn cái bài cấu hình ko đủ
@Nc.ThienTan Thấy bảo là cố tình làm chậm để ng dùng mua máy đời mới :p
tommyteen
TÍCH CỰC
8 năm
@thieuha01 G5 cũng có đưa lên mấy dòng trc đâu, live photos của iphone cũng thế
Cái này là chiến lược, hay hạn chế phần cứng (có thể vde CPU như mod nói)
Công nghệ đổi mới, mình ko đu theo nổi thì đành chấp nhận , hoặc sử dụng p/pháp thay thế vậy
thieuha01
TÍCH CỰC
8 năm
@bachhonghung Note 5 mà cấu hình không đủ ạ? Em ko nói mấy dòng bình dân và đời cũ, ít ra phải chú trọng đến flagship của 2 năm, hoặc ít nhất của 1 năm trước chứ. :eek:
Nhìn cũng hay hay :p
Hóng đến ngày em nó về tới tay mình quá (≧∇≦)
@Thịnh Apple "So sánh như thế là không công bằng với galaxy s7 điện thoại 2016 lại đi so sánh với điện thoại 2012"
"Nên so sánh ip 6s với galaxy s4 thì hợp hơn "
"Đặt cạnh galaxy s7 ,ip 6s nhìn như đt từ thời Tống"
Trích một số comment vui bên nước ngoài....
@Thịnh Apple Mắt đeo kính rồi. Bảo vệ mắt trước đi 😁:D:D Điện thoại giờ tương tác hàng ngày nhiều lắm, nên ưu tiên S7.
http://tintuc.vatgia.com/dien-thoai-di-dong/man-hinh-tuyet-dep-cua-galaxy-s7-boc-lo-diem-yeu-chet-nguoi-cua-iphone/250829.html
dohoiah
TÍCH CỰC
8 năm
@di ngoai ra mau Bữa trước còn đổi ngang con 6Plus dùng tã ra rồi lấy con Note 5. Hóa ra fan Sam có khối thằng ngu đi đổi lấy đt đời Tống vậy sao?
@nghiaheavenhn Woa...
lumia có cách đây 3 năm rồi😁
@hoatuyethuy làm theo thì chả sao, theo tâm lý người dùng thôi. chả biết bao giờ điện thoại mới trở lại thời pin tuần sạc lần. dùng nhiều tính năng thì cũng có ích thật nhưng mà quan trong nghe gọi tốt là được. ngày xưa còn ham game này game nọ, 2 năm nay điện thoại chỉ để gọi vs nhắn tin 😁. nói thế chắc thiên hạ nó cười vào mặt cho quá
@hoatuyethuy cái bạn nói là thời s4 có rồi, đưa tay hover qua hay mở cover thì màn hình bật tẹo rồi tắt. còn cai này luôn show 24/24 giống note edge show cái clock riết 1 cạnh đó.
@hoatuyethuy N70 có 10 năm rồi
@hoatuyethuy Dùng con 930 gần 2 năm nay ,mọi thứ đều ổn chỉ tiếc là không có chức năng glance này
tưởng có mấy hình vẽ như cái qcáo mà vẫn chưa thấy ~~
thôi hóng tiếp
trời, cái này xài từ thời symbian, n9, wp tới giờ cũng chục năm rồi @@
@7DarkzMeego Fan N9 điểm danh... mình vẫn còn xài N9 đây này
vistahome
TÍCH CỰC
8 năm
nhìn lại tiết con lu 925 của mình, dùng được 2 tháng bị thằng cờ hó nó xu mất,, tham vl..
Cái này lumia có truoc. Cung tiện ghê. ios thi chu , nhưng ma jb thì cũng co rồi, ma tốn pin, không ngon bang nha sx làm được
Màn hình Glance :3
boyneu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Samsung năm nay quá đẹp. Sẽ xem xét lên đời ẻm này
imsolazy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giống Glance Screen của Nokia có từ rất lâu rồi thì phải mấy bác ạ, lúc còn xài con 720 có phần mềm chỉnh hình con này con nọ vui phết 😁
năm nay S7 ngon, tuy chưa thể gọi là hoàn hảo nhưng ngon hơn nhiều hãng khác.
Ở android có trên motorola từ lâu...
Ở wp cũng có từ lâu nốt
Ở symbian như e72, các dòng cũ hơn cũng có lâu lắm rồi.
Tính năng này ko thừa ko thiếu ,ngày xưa mình còn tưởng tính năng mặc định đt nào cũng có cơ...
Còn chú nào bảo port đc sang đt khác,nhìn motorola display kìa, có port đc ko ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019