Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thử nghiệm ổ cứng SSD mSATA và thẻ nhớ mở rộng cho MacBook của Transcend

Trung Dt
9/5/2015 5:15Phản hồi: 92
Thử nghiệm ổ cứng SSD mSATA và thẻ nhớ mở rộng cho MacBook của Transcend
Để nâng cấp bộ nhớ lưu trữ cho MacBook, người dùng có thể thay đổi ổ cứng chuẩn mSATA với các đời máy năm 2013 trở về trước. Ngoài ra bạn cũng có thể tận dung khe đọc thẻ của dòng máy tính MacBook (trừ phiên bản MacBook Air 11" và MacBook 12") để gắn cố định một ổ nhớ lưu trữ dung lượng từ 64GB đến 256GB với tốc độ tương đương với một thẻ nhớ SDXC có tốc độ truy xuất cao nhất thuộc chuẩn UHS-I. Transcend đã cung cấp hai giải pháp này đến người dùng MacBook giúp chúng ta dễ dàng lựa chọn, không lo ngại những vấn đề về việc không tương thích phần cứng.

JetDrive: bộ giải pháp mở rộng ổ cứng gắn trong mSATA

Đầu tiên là bộ giải pháp nâng cấp ổ cứng gắn trong chuẩn mSATA dành cho các dòng máy tính MacBook Pro 13” và 15” Retina trước đời Early 2013, MacBook Air 11” & 13” trước đời Mid 2012. Sở dĩ dòng sản phẩm này chưa hỗ trợ các dòng máy mới là Apple đã sử dụng ổ cứng chuẩn PCIe thế hệ mới. JetDrive dòng mSATA hỗ trợ chuẩn SATA III 6Gbps, tốc độ đọc/ghi lý thuyết là 570MB/s và 480 MB/s.

Trong hộp của JetDrive bao gồm những tô-vít phù hợp để mở từng dòng máy, kèm theo là một hộp nhôm để chứa ổ cứng đã thay thế. Như vậy người dùng có thể sử dụng chính chiếc ổ cứng đã thay thế trong một chiếc hộp mang cùng phong cách vỏ nhôm với dòng máy tính Mac. Ngoài ra bạn cũng không phải lo việc đi kiếm những vít phù hợp để tự mở máy.

Chỉ bằng những thao tác mở máy đơn giản, bạn đã có thể nhanh chóng thay được ổ cứng cho các dòng máy hỗ trợ. Thử nghiệm với Blackmagic Disk Speed Test, dòng ổ cứng JetDrive 720 dung lượng 480GB cho tốc độ thực tế đọc/ghi lần lượt trên mức 480MB/s và 420 MB/s, mức chênh lệch so với ổ cứng cũ có thể nhận thấy được. Trên chiếc MacBook Pro 13” Retina Early 2012 dùng ổ cứng nguyên bản 128GB của Samsung cho tốc độ đọc/ghi trung bình khoảng 350MB/s và 240MB/s (gần 3 năm sử dụng). Quá trình sử dụng ổ cứng Transcend gần 2 tuần cho thấy sự ổn định của sản phẩm, không gặp bất cứ lỗi gì.

Bảng thông số sản phẩm tương thích với các dòng máy MacBook phù hợp​

JetDrive Lite: mở rộng bộ nhớ qua khe đọc thẻ

JetDrive Lite là dòng thẻ nhớ được gắn cố định vào vị trí khe đọc thẻ trên các dòng máy tính MacBook có hỗ trợ. Transcend đưa ra 4 dòng sản phẩm với các số hiệu 130, 330, 350 và 360 sẽ tương thích với các dòng máy MacBook Air 13”, MacBook Pro 13” và 15” Retina từ năm 2010 trở về sau.

Sở dĩ nhà sản xuất đưa ra nhiều lựa chọn vì các kích cỡ khe đọc thẻ của từng dòng máy tính MacBook vào từng thời điểm khác nhau. Ví dụ chiều rộng khe đọc thẻ trên MacBook Pro 13” Retina chỉ ngắn 1,78 cm, trong khi trên MacBook Air 13 lại dài đến 2,27 cm. Các thẻ nhớ SD khi gắn vào các khe đọc thẻ này đều dư ra một phần đáng kể. Chính vì vậy dòng sản phẩm JetDrive Lite của Transcend sẽ rút ngắn bớt để tạo sự tiện lợi cho bạn khi sử dụng. Về dung lượng hỗ trợ, do có chiều rộng nhỏ nhất nên dòng sản phẩm 330 chỉ hỗ trợ dung lượng đến 128GB, các sản phẩm còn lại đều hỗ trợ 3 mức dung lượng 64GB, 128GB và 256GB.

Với tốc độ đọc 95MB/s và ghi khoảng 60MB/s, JetDrive Lite cho tốc độ tương đương với các dòng thẻ nhớ SD chuẩn UHS-I. Hiện tại thẻ nhớ UHS-II mới có thể đọc đến gần 300 MB/s nhưng đầu đọc thẻ trên MacBook lại không được hỗ trợ. Thử nghiệm với phần mềm Black Magic Speed Test trên OS X, dòng sản phẩm bộ nhớ JetDrive Lite cho tốc độ ổn định đúng như lý thuyết của nhà sản xuất.

Thiết kế của dòng bộ nhớ này được làm rất khít với cạnh của máy, vì thế nó sẽ không gây ảnh hưởng khi bạn bỏ vào trong cặp hoặc balo đựng. Ngoài ra thiết kế hướng đến sự cố định, không thay đổi nhiều lần nên khi gỡ ra sẽ gặp một chút khó khăn. Transcend cũng đã thiết kế phần dư để bạn có thể gỡ ra, dù nó không hề dễ dàng. Có thể bạn sẽ cần đến một công cụ hỗ trợ để tháo nó ra nếu không để móng tay. Khi sử dụng máy ảnh thì bạn cần cáp kết nối tương thích hoặc đầu đọc thẻ nhớ rời để không phải tốn công tháo bộ nhớ JetDrive Lite ra khỏi máy tính. Đối với các bộ nhớ loại này, mình thường sử dụng cho dữ liệu nhạc hay ứng dụng của iTunes, hoặc những tài liệu dung lượng nhỏ. Còn lại sẽ dành phần bộ nhớ ổ cứng trong máy cho các dữ liệu nặng, cần tốc độ truy xuất cao.

Quảng cáo

Bảng thông số sản phẩm tương thích với các dòng máy MacBook phù hợp​
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bố Càfe
ĐẠI BÀNG
9 năm
wa đẹp luôn
@Bố Càfe cái gì đẹp vậy bạn?
Bố Càfe
ĐẠI BÀNG
9 năm
@#JK cái macbook đẹp
@Bố Càfe bài này đang nói cái ổ ssd với thẻ nhớ chứ có nói tới macbook đâu? đa số các hình đều là hình thẻ nhớ, chỉ có 3 cái hình cuối là hình macbook trong khi chỉ chụp có 1 góc mà bạn vẫn bảo macbook đẹp. Có lẽ do bạn muốn đứng top nên quơ đại hên xui 3 chữ đúng ko?
Bố Càfe
ĐẠI BÀNG
9 năm
@#JK đứng top để được gì vậy bạn , mình hok có đk sở hữu macbook nhưng lại mê nó nên khen chứ sao bạn !
nhathaiduong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hôm trước em mới xem. tầm 2tr cho 128 Gb, cũng không phải là quá đắt :3
ngqnamanh
TÍCH CỰC
9 năm
@nhathaiduong chuẩn bác làm cái ổ của intel 😁 1tr8 rồi tống cái ổ hdd làm ổ di động bỏ thêm 300k mua cái box hdd hỗ trợ cổng 3.0 cơ mà cái cổng mini 3.0 nhìn oải vãi 😔
@nhathaiduong Mua ở đâu vậy bạn?
ngqnamanh
TÍCH CỰC
9 năm
@@! hổ có cánh, quá tuyệt đây là lý do mà bất kì người dùng nào cũng muốn có một ổ cứng ssd để thay cmn cái ổ hdd đi vừa chậm vừa nóng
gh0st91no1
TÍCH CỰC
9 năm
@ngqnamanh thanh niên mua ổ cứng HDD thay đê thay ổ HDD 😕
ngqnamanh
TÍCH CỰC
9 năm
@gh0st91no1 :v định mệnh xl viết nhầm cmn mất ổ ssd :p:p:p:p xl bác và ace
@gh0st91no1 CHẮC THAY CÁI Ổ 128G BẰNG Ổ 128G Ý MÀ 😆
BillMVN
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mod cho hỏi mua thẻ này ở đâu và giá bao nhiêu vậy?
Thanks
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
mấy cái gắn khe thẻ nhớ này không ham lắm, coi trên kickstater thấy rất nhiều nhưng giá thành quá mắc mà tốc độ lại chậm
tinhte1989
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao không thấy báo giá và chỗ bán nhỉ
earl_grey
TÍCH CỰC
9 năm
@tinhte1989 Bởi vì đây không phải là bài có gắn nhãn "Quảng cáo", bạn hoàn toàn có thể tìm trên Google.
@tinhte1989 Shop gios biển bạn nhé
gắn đc cho ổ sd vaio pro ko nhể o_O
liut123
TÍCH CỰC
9 năm
Không biết khi mở rộng vậy thì có thể cài app lên cái thẻ này không hay chỉ dùng để lưu trử?
@liut123 App trên Mac OS đa số có thể để ở bất kì đâu cũng chạy được, cóp vào hdd di động cũng chạy tốt.🆒🆒
liut123
TÍCH CỰC
9 năm
@finalmagic trời, bạn nói mình mới biết đó, đó h xài mac 2-3 năm mà cứ nghĩ k xài được, trời ơi! cám ơn bạn
earl_grey
TÍCH CỰC
9 năm
Mình cũng đang dùng một em Lite 330 120GB làm ổ TimeMachine, thấy cũng được. Thật ra thì thích trải nghiệm nên mua, giá của nó hơi chát so với dung lượng và tốc độ. Mà cũng chỉ để làm ổ Backup vậy thôi, chả biết làm gì khác vì nó chẳng thế cắm vào máy nào khác.
@earl_grey bác chia sẻ kinh nghiệm đi bác
cắm cái thẻ này vào có ảnh hưởng nhiefu đến pin ko bác
e có dùng và thấy có 1 2 vấn đề thắc mắc, bác chia sẻ kinh nghiệm với e dc ko
ví dụ vấn đề máy ko stand by được khi có thẻ này cắm bên trong, xử lý sao bác
wenshengnj
TÍCH CỰC
9 năm
Các dòng này còn chưa được bán rộng rãi hay sao mà chưa thấy bán ở VN ?? Chỉ có FPT nhưng giá cao quá
Mình mua cái Pny 128gb xài cho cái macbook 15 đã cả 1 năm nay và rất hài lòng 😁
em trót rước em pro 128 early 2015 và bây giờ mới thấy dung lượng hơi ít, có cách nào không?
@camera89 mua cái HDD gắn ngoài 1-2TB chứa phim, nhạc,..... dữ liệu ít dùng. 128 GB chứa văn bản +phần mềm, nhac cần thiết phè phỡn.
Hoặc nâng cấp thành 512GB SSD nhưng rất mắc, 5-6 lần cái ổ 1TB gắn ngoài
Của mình 15 late 2013 không xài được.
@bud's Có 2 loại cho MacBook Pro 2013 bạn phải chọn đúng loại ,
mình đang dùng máy giống của bạn và chạy tốt
athena34
ĐẠI BÀNG
9 năm
2tr cho 128 gb mà có bác bảo ko đắt
Gyokujo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@athena34 so với tiền thay con SSD cho con MB là rẻ được 1 nửa đó T_T
@athena34 Ko đắt thật mà, chì bằng 0,5 % giá chị của con macbook pro 40 triệu thoii mà
n_tienloi
TÍCH CỰC
9 năm
macbook airr của m ko có the đọc thẻ ko thì cũng quất cái thẻ nhớ kia cho ngon. Gắn vào như ko gắn thế kia ai ko ham. 😔
liut123
TÍCH CỰC
9 năm
@hieupy89 Macbook air thay được ổ ssd đơn giản đâu bạn? hay mình k biết!
@liut123 macbook air RAM hàn chết thôi chứ ssd tháo lắp được. Mở nắp máy ra tháo cái cũ lắp cái mới vào, ko đơn giản tự làm nhưng đem ra tiệm lúc mua nó làm thôi 😁

https://www.ifixit.com/Guide/MacBook+Air+13-Inch+Mid+2013+Solid-State+Drive+Replacement/15181
@n_tienloi macbook pro retina 2015? nghe nói gỡ ra thay được nhưng loại ssd gắn PCI ex ko giống loại cũ. ko biết có chỗ nào bán để thay ko
dandykts
TÍCH CỰC
9 năm
Mình đã từng dùng qua 2 ỏ SSD , theo mình thấy thì SSD hiện tại thì Samsung EVO 250GB rất chất lượng.
Vì kiến trúc bộ nhớ Flash 3D V-NAND độc đáo và sáng tạo của samsung khắc phục những hạn chế về mật độ, hiệu suất và độ bền của kiến trúc NAND phẳng thông thường hiện nay. 3D V-NAND được chế tạo bằng cách sắp xếp 32 lớp tế bào theo chiều dọc lên nhau chứ không giảm kích thước tế bào, cho phép có mật độ tế bào cao hơn, hiệu suất tốt hơn dòng SSD thông thường.
@dandykts Bộ nhớ thì samsung bá đạo rồi
@dandykts Ở đây chỉ đang bàn về mấy con này cho macbook bác ơi. Liệu con evo kia có dành cho macbook ko bác?
dandykts
TÍCH CỰC
9 năm
@dorewan199x mình đâu có cmt theo thớt. mình thấy các bạn hỏi nhiều nên mình chỉ tư vấn thôi
Vậy là con MC371 đời mid2010 của mình bị thọt rồi, không hỗ trợ
meodenth
TÍCH CỰC
9 năm
thẻ nhớ mà đọc ghi gớm hơn con hdd nhà mình 😁
saiback
CAO CẤP
9 năm
Macbook dùng SSD mSATA hả bác @Trung Dt ?
Em thấy nó là SSD M.2 rõ ràng như kia mà?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019