Thử nhanh: 16GB RAM cho PC có đủ chơi game, giải trí hay không?
Rất hay và hữu ích!/7 người
Nam Air
một tháng trướcBình luận: 184Lượt xem: 15.169
Thử nhanh: 16GB RAM cho PC có đủ chơi game, giải trí hay không?
Nếu ráp một bộ PC để giải trí, chơi game, chắc hẳn nhiều anh em sẽ tự hỏi là RAM 16GB có đủ dùng không hay là phải lên 32GB, vì với sự phát triển của phần cứng hiện nay, điện thoại đã được trang bị RAM lên tới 16GB khiến cho nhiều người sử dụng máy tính "chỉ có" 8GB hoặc 16GB RAM cảm thấy "thiếu thiếu". Mình cũng mới ráp một bộ PC chạy Windows 10 để chơi game, sử dụng cặp RAM 16GB DDR4, hãy thử xem 16GB có đủ để chơi game không nhé:

FF XV
Trong các game mình cài trên máy thì "nặng" nhất có lẽ là Final Fantasy XV Windows Edition. Game này không phải dạng sát phần cứng nhưng nó nặng ở chỗ load game rất lâu + ăn RAM nhiều. Là game duy nhất ăn hết 16GB của máy trong số những game mình thử.

Tuy nhiên sau khi mình nâng cấp HDD lên ổ SSD 2TB, game load nhanh hơn rất nhiều, chỉ tầm 20s là xong. Hình như do SSD load game nhanh hơn nên game cũng ăn ít RAM hơn, trước đây khi cài lên HDD thì nó load full hết 16GB RAM của máy, còn nay chỉ loanh quanh 10 - 11GB mà thôi.

https://www.instagram.com/p/CClDTe2JG9G/?igshid=ijpxgksd9yez
View this post on Instagram

#ffxvpc #ffxv #pcgaming

A post shared by Nam Air (@namair) on

Đây là nhóc con mình chơi FFXV hehe

Detroit Become Human
Game này mới lên Windows, mình mua giá 585k trên Steam. Ở thiết lập độ phân giải 4K very high, game ăn chưa tới 7GB RAM, tức là 16GB vẫn dư xăng để chơi game này.

Dirt Rally 2
Game này bữa có flash sale trên Steam luôn. Ở thiết lập độ phân giải 4K very high, game ăn chưa tới 7GB RAM luôn, cũng không quá nặng.

GTA V
Cũng ở độ phân giải 4K, thiết lập cao nhất có thể, game ăn 9GB RAM.

Shadow of Tomb Raider
Game này mình chỉ thử với mục benchmark, thiết lập độ phân giải 4K/Highest, game cũng chỉ ăn gần 10GB mà thôi.

Như vậy là với 5 tựa game kể trên, PC của mình có 16GB hoàn toàn đủ dùng mà không lo thiếu RAM, thậm chí mình còn chơi được 2 game cùng lúc, một bên thì chạy Steam VR để chơi game trên Oculus Quest và song song đó chơi game Detroit Become Human.

Anh em nếu ráp PC chơi game thì có thể yên tâm là 16GB vẫn đủ xài, hiện tại không cần phải thêm tiền lên 32GB nhé. Còn nếu dư dả, trang bị luôn 32GB thì quá tốt, không sao hết. PS: Hiện tại mình đã lên RAM 32GB rồi, kệ dư còn hơn thiếu 😁.

Cấu hình bộ PC mình dùng để thử:
  • CPU: Ryzen 5 3600
  • MOBO: MSI B450M Mortar Titanium
  • RAM: 2 x 8GB G.Skill Trident Z Neo DDR4 bus 3600
  • SSD: WD Blue SN550 500GB + Samsung Evo 2TB
  • GPU: Galax RTX 2070 White EX OC Gamer
  • PSU: in-win C900W
  • Tản nhiệt nước: Corsair H100i RGB PRO XT
  • Case: Thermaltake S100 Snow
  • Màn hình: LG 27UL850 4K HDR
Bộ PC mình còn chạy nền một số phần mềm để chạy đèn ambilight, rồi loa cũng có đèn nữa:
Rất hay và hữu ích!/7 người
Tâm lý mà. Chả biết đủ k nhưng nếu kinh tế cho phép thì cứ top
8gb vẫn chơi tw3 dc bt, k khác gì 16gb
@kero2005 chẳng khác vì 8gb đã dư dùng
@thontkh 8Gb thì tớ ko chắc, nhưng tớ tin 32Gb là đủ dùng 😁
@kero2005 TW3 đăcj biệt là tối ưu phần cứng rất tốt, nếu có cơ hội bạn hãy thử series tomb raider.
Không biết nếu gắn màn hình lớn và kéo cấu hình lên Ultra thì RAM có ảnh thưởng cần thêm sức gì không anh ha hay chỉ là công việc của VGA?
@DanRung Theo như máy của anh thì chỉnh settings từ 2560 x 1440 lên 4K thấy ăn RAM tương đương nhau.
RAM của GPU thì có ăn nhiều hơn.
@DanRung có mà ít thôi, chủ yếu card đồ họa là chính
@DanRung Độ phân giải cao nó ngốn Vram thôi chứ ko ngốn thêm ram.
@VO7T Tùy nếu vram không đủ thì nó ngốn cả share ram.
Lượng ram tiêu tốn phụ thuộc nhiều vào chất lượng texture của game. Mod nên để tiêu đề là 16Gb ram có đủ chơi game ở độ phân giải 4K hay không. Với mình chơi ở 1080p thì 16Gb RAM thường dư sức để chơi cùng lúc 2 game..
@muitenphale đó là vram bạn ơi
@muitenphale Texture ăn VRAM chứ có ăn RAM đâu.
Dùng thông thường chỉ 8GB là đủ rồi cần gì đến ram 16GB làm gì đâu có game đâu mà
@bomduc Thì nhiều trang thấy hay => vứt đó để bao h rảnh sẽ đọc kĩ hơn. Hay để lấy thông thông tin từ nhiều nguồn thì cứ bật 1 rổ tab liên quan rồi lật qua lật lại 😁 . Sau nghĩ vẫn cần nên cứ để đó mà ko tắt đi :D .
60 tab là ít đó, chrome trên đt nó có bộ đếm, trên 100 tab là dừng đếm và chuyển sang “😃” nữa cơ :D .
Còn bookmark mình dùng để lưu lâu dài và xác định đủ thông tin chỉ trong 1 lần bấm :D .
@megatroll Bác đọc nhiều thật đấy, mình tầm 10tab là hết 😃)
@La Van Truong VS chưa ăn thua gì với Android Studio. máy mình chơi 4-5 cái project C# mở cùng lúc cũng không vấn đề gì nhưng chơi tầm 2 cái Android Studio là thấy hơi giật giật rồi.
@megatroll mình để hơn 100 tab, tới giờ vẫn chưa đọc lại luôn 😃)
mình cũng nghĩ 16 gb đủ dùng rồi, 1 -2 năm nữa ra ddr5 nâng cấp 1 thể
Chưa đủ sức lên 4k 😂
nói chung là chủ yêu mình cần dùng vs mục đích gì thôi . còn về phần game đa số bây giờ nếu biết tùy chỉnh 16g vẫn dư xài .
ý kiến mình là vậy
Có thói quen mở 500 tabs Chrome thì 32 Gb RAM là không thừa nhé 😁
@Híu Mụp ăn bao nhiêu còn tùy vào bạn vào web nào. web chứa nhiều video như youtube thì nặng, đọc báo thì nhẹ. Và hơn hết là người dùng có thói quen mở nhiều tab rất rõ, là khi mở quá nhiều tab, ngốn nhiều ram thì sẽ có những tab không còn được lưu vào ram, khi kích vào sẽ load lại. và khi tắt, lúc bật lên thì hiện lên tab nào nó mới load tab đó thôi.
@technological experience Comment just for fun thôi bác ạ 😁
@NamAnn load mấy trang jav thì 16g kia là không đủ cho chrome nhé
@Híu Mụp 10 tabs bạn mở chắc là phải xử lý nhiều, chứ thông thường thì không đến nỗi đó. Với lại nó cũng còn tùy thuộc nhiều thứ. Ví dụ lấy con máy Core2 với 2GB RAM ra thì vẫn có khả năng mở 30 tabs, với điều kiện là mở từ từ mỗi lần 5 tabs để nó load xong rồi mở tiếp - cách duyệt web bình thường vì hiếm ai đi bấm cái ào 30 tabs ngay lập tức
Thêm là nếu mở 1 tab quá lâu (ví dụ xem phim), tab đó sẽ tiêu tốn nhiều RAM hơn. Cần tắt trình duyệt rồi mở lại sẽ bình thường
Game kia nó ăn Ram ác thế trời, hay là cứ trống bao nhiêu là nó ăn bấy nhiêu để tăng tốc độ nhỉ?
@thaonhu1503 Trống bao nhiêu ăn bấy nhiêu chứ xài HDD RAM ít giật tung đít.
1 người từng xài RAM 8GB sau đó thay lên 16GB cho hay 😃

Edit: Ăn càng nhiều RAM càng tốt, game load càng lẹ đỡ phải đợi. Chơi FFXV RAM thấp quá đang chạy đc nửa đường nó chuyển sang màn hình load game thì chết dở :v
mình ko bao giờ bật ram ảo, nên chơi borderlands 3 nó ăn hết 16g ram thật làm crash máy, mình lên lun 32gb ram lun
@htux Ổ cứng bạn nhiều thì việc lấy ổ cứng làm RAM ảo cũng đâu có sao? mình thì cái đó cứ để mặc định.
@o0phantom0o Vấn đề là ssd nó vẫn chậm hơn ram. Và giá ram hiện đang rẻ
@htux Con nhà có điều kiện
@o0phantom0o Tại sao ngta làm ram mà ko để người dùng chon Ram ảo, nếu vậy chắc máy 2GB ram là đủ vì SSD nay tầm 1TB ko mắc hơn ram. Cơ bản RAM đc thiết kế để tối ưu việc làm bộ nhớ đệm
Mình nghĩ 16GB là khá đủ rồi.
Ram thanh 16G bus 3200 có 1tr8 thôi, nên vẫn rẻ chán. Cũng mới ráp bộ AMD 3600x + tuf x570 wifi, 1660 supper, hyperx predator 32G 3200MHz, NVME 981a 512G, + vài ổ SSD + HDD khác. M2 giờ rẻ dữ dội mà tốc độ gấp 6 lần SSD thường rồi.
Lúc đầu thích bộ 3900x mà nghĩ hơi dư nên thôi =.='
@Nam Air 3tr6 thì rẻ thật, mình mua con 3600X bên THNS 5tr, còn 3600 thấy 4tr =.='
@scattered Canh sale trên Shopee đó bác, shop còn cho trade lại con ry 3 3100 nữa. Hehe
@scattered 3600x chơi hẳn x570 xịn quá bác ơi 😔(
@Hieu123z Canh me trên shopee đc con tuf x570 wifi đó bác. Đc tặng thêm con cr 1000 mà có 3tr3 ah.
Đang dùng 32GB RAM nhưng chỉ chơi Fifa Online =))
@onghhp mình thì đang 16gb ram định gắn thêm 1 thanh 16gb nữa, thường chỉ bật khoảng 10 tab chrome với 10 cái extension. Dàn máy thì cấu hình xem xem mod đang đăng bài.
@kevin2012 Amd xài dual channel ổn hơn
@kevin2012 @kevin2012 Mình dùng cấu hình quốc dân i5-9400F + RX580, chả làm gì mấy chủ yếu gắn đủ 4 khe RAM cho đẹp =))
32 GB + SSD SM961 + Card Đồ họa 8GB chơi dòng Total War như Warhammer 4000 , Three Kingdom load game lòi kèn .
Test ram thì phải chơi mấy con Strategy như Total War ấy chứ 😆 Cứ 4K load màn nào nhiều lính coi 16Gb có đủ k 😃)
Có cái PC 32G ram giờ chỉ lâu lâu mở máy đọc báo mà vẩn thấy thiếu thiếu (trước có chơi game mà giờ cai đc 1 năm rồi)
Quan trọng con VGA chứ Ram thì 16 G là dư dùng rồi.
Thử nhanh: 16GB có đủ mở chục tab Chrome hay không đi mod :v
@Lê Phú Khương Chục tab Chrome thì đâu có bao nhiêu, 8GB mở phải 30 tab thì may ra mới bắt đầu không đủ RAM.
@Lê Phú Khương Edge Chromium mở 10 tabs hết ~1,5GB
@Lê Phú Khương Mỗi tab chỉ mở google.com thì 100 tabs cũng được 😁
@Freenday Bớt giỡn nha. 2GB Firefox mở 30 tabs không đứng máy, laptop Dual Core. Cốc Cốc làm được tương tự
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 173VIPhemilo
9.376 bài đăng
quangthegtvtk49+ 139CAO CẤPquangthegtvtk49
4.976 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119