Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thử nhúng nước Bphone 2017: ban đầu sống, nhưng nước đã ngấm vào

TDNC
23/8/2017 9:11Phản hồi: 1.791
Thử nhúng nước Bphone 2017: ban đầu sống, nhưng nước đã ngấm vào
Hôm nay tụi mình thử khả năng kháng nước của Bphone 2017 theo ba trường hợp từ nhẹ đến nặng: dầm mưa, rơi máy xuống nước và nặng nhất là nhúng hẳn Bphone 2017 xuống nước trong vài phút. May mắn Bphone 2017 vẫn sống qua cả ba bài thử đó. Hôm ra mắt Bphone mới, BKAV nói máy của họ có khả năng kháng nước nhưng lại không nói rõ theo tiêu chuẩn nào. Cho nên mình mới thử ba trường hợp thường gặp mỗi ngày nhất như sau:

Trường hợp 1: giả lập dầm mưa

Trường hợp này rất hay xảy ra. Bạn để máy trong túi quần, dính mưa, bạn chạy luôn mà không lấy áo mưa ra mặc, về nhà quần áo ướt sũng, máy cũng bị ướt. Do hiện tại ở đây không có mưa nên mình lấy bình nước xịt vào cho giống mưa. Xịt cho đến khi quần ướt nhẹp, sau đó lấy máy ra.

Kết quả: Bphone 2017 vẫn sống.

Trường hợp 2: rớt máy xuống nước

Mình để sẵn một xô nước và làm rơi máy vào đó, máy sẽ chìm hẳn trong nước khoảng 2-3 giây, sau đó lấy máy lên.

Kết quả: Bphone 2017 vẫn sống.

Trường hợp 3: nhúng máy trong nước khoảng 5 phút

Mình nhúng máy trong bồn rửa tay, độ sâu chỉ khoảng 10 cm, tổng thời gian ngâm trong nước khoảng 5 phút.

Kết quả:
  • Bphone 2017 vẫn sống.
  • Màn hình vẫn bình thường.
  • Phím cứng vẫn bình thường.
  • Chức năng cảm ứng vẫn bình thường sau khi lau khô máy.
  • Camera sau, camera trước vẫn bình thường.
  • Wi-Fi vẫn bình thường.
  • Riêng chỉ có loa ngoài là bị ảnh hưởng nhiều nhất: âm lượng nhỏ đi đáng kể, bị rè. Hiện tượng này rất hay xảy ra khi máy (và loa ngoài) bị ẩm nước. Thông thường chỉ cần để máy khô, hút ẩm thì loa sẽ trở lại bình thường.
Như vậy, khả năng kháng nước của Bphone 2017 ở mức cơ bản là khá tốt. Để máy dầm mưa hay vô tình làm rơi máy xuống nước đều chưa làm khó được Bphone 2017. Ở lần thử tiếp theo, tụi mình sẽ đem Bphone 2017 xuống hồ bơi chụp hình để kiểm tra tiếp, chơi đến khi nào máy hư thì thôi.

Cập nhật:

Quảng cáo

• Vài giờ sau khi ngâm nước (1h sáng ngày 24/8), bọn mình phát hiện camera sau của Bphone đã bị vô nước như hình bên dưới. Thử mở camera để chụp thì hình ảnh nhận được rất mờ.
  • Một vấn đề khác là khi mình sạc thì Bphone bị tắt nguồn khi pin đang ở hơn 50%, sau đó mình có cố mở lên nhưng rất lâu máy vẫn không lên (khoảng 20 phút). Sau đó mình tiếp tục thử mở nguồn thì đã lên lại. Việc tắt nguồn đột ngột tiếp tục diễn ra 3 lần nữa cho đến hiện tại thì đã chạy lên bình thường. Cập nhật lúc: 2:26 phút sáng. Khi máy có bất kỳ vấn đề nào khác, bọn mình sẽ tiếp tục cập nhật cho anh em biết.

Quảng cáo

1.791 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Canyue
ĐẠI BÀNG
7 năm
Để ip 68 thì vỡ mồm rồi 😆)))
Canyue
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuong642 Đũy Cuong do đến từ bkave. vẫn coi bác ạ, điện thoại " trất's"- siêu phẩm hàng đầu thế giới mà không coi thì phí quá 😁
Canyue
ĐẠI BÀNG
7 năm
@HưngGiaLand Nói rồi k dám nhận nữa, e nghe người ta bảo đây là tiên quyết để làm nv với sít-đơ bkav ? Ai biết xin xác nhận giùm e. Cảm ơn ạ
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@HưngGiaLand 😁 kiểu người tự kỷ như chú thì ko có bạn là đúng rồi, ở trên đây đi off lần nào t chả quen thêm đc vài anh em. tính sơ sơ cũng vài chục. còn thể loại rảnh như chú, tìm cách mà anti bới móc ra để làm gì. có ai quan tâm đâu :D
@cuong642 Con tó nào khoe đây thằng kia.

Gửi từ Redmi 3 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Một điểm cộng cho Bphone
@loveskyvn Lâu quá mới thấy bạn này xuất hiện. Mình rất ấn tượng bộ ảnh macro bằng con 520 thần thánh của bạn.
Cứ lấy chứng nhận của IEC về đây. Các anh cứ nhúng thoải mái, nhưng không có mấy chứng nhận đó, tớ cóc tin.
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@HưngGiaLand 500 tỷ ko là cái đinh rỉ gì đâu bạn trẻ.so với ip, sam, htc. chỉ là muỗi. còn bản quyền mấy cái chuẩn có đáng bao tiền đâu, nhưng cứ tính lên vài chục ngàn máy là mệt rồi đấy. thanh niên ko suy nghĩ :v
@cuong642 Nó ko đáng bn tiền thì bác biết, nhưng thằng con rơi của cháu nó nói là xin làm gì cho tốn tiền, nên bác hỏi lại nó, nó ko trả lời đc hay sao cháu lại vào lái gì sang ip, sam thế.
À mà ko là cái đinh rỉ gì so với tụi nó là cháu nói, chứ cái thằng sư tổ cháu nó lại nói tụi kia ko là cái cc gì với nó đấy. Họp nhau mà nói chứ, 1 chuồng sao 1 con 1 ý vậy?

@phoenix91love Sợ ngta lợi dụng để moi thì nói nó bớt láo đi... Có thì nói có ko thì nói ko... Mie bô bô cái mồm.

DragonVN88
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dinhnguyensinh Có chứng chỉ chưa chắc đã an toàn thì quan tâm chứng chỉ chi vậy?
Có khi nào đang thử nó phát nổ k?:eek:
puppygoody
ĐẠI BÀNG
7 năm
@deptraithu2TT Nó đã "nổ" từ trước khi bản 2015 ra đời rồi mà!
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
Chất đến từng lần nhúng 😁
alihung
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ăn may thôi...kaka
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@alihung chuẩn ăn may luôn, chỉ bảo là chống tạt nước thôi. thế mà ngâm mấy phút vẫn sống 😁
chứ mang cái tên IP 68 mà dính nước cái chết thì thôi luôn rồi...@@
Idol1990
TÍCH CỰC
7 năm
@cuongkennet Với cái chuẩn ip68 á.
Bụi thì chống hoàn toàn.
Nước thì cùng lắm là ngâm trong chậu nước 1h. Nếu bạn lỡ rơi xuống cái ao sâu 1m trong 1h thì cũng hư máy.
@Idol1990 https://tinhte.vn/threads/chia-se-dien-thoai-chong-nuoc-nhung-thu-khong-nen-lam.2675939/

khuyếnn cáo của mod duyluâuan
@phoenix91love Cậu cứ bình tĩnh mà viết, đừng viết vội quá là chữ nghĩa cứ díu dít hết cả lên thế này là ae rất khó đọc nghe.
minhtuantg
TÍCH CỰC
7 năm
@vtvsoftvnn 😆)
pro_nhe85
TÍCH CỰC
7 năm
Cá 500k đi bơi lặn 2 mét về là ngủm.
😁
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@pro_nhe85 chú lặn đc 2 mét ko. ip68 cũng chỉ ngâm nước 1 mét thôi. :D
pro_nhe85
TÍCH CỰC
7 năm
@cuong642 Hehe. E đi lặn rặn sang hô ở Nha Trang rồi, rất chi là thích :D
Kháng luôn cả sóng wifi thì nước nôi nhằm nhò gì.
@Godofwar2017 Chém hàng việt ghê quá
Không nói rõ chuẩn nào thì Tinh Tế làm bài ngâm 30 phút 1m nước chuẩn IP67 đi
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@n.a.v.i.p chỉ kháng nước nên chắc ko có tiêu chuẩn 😁
Máy tốt quá 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
Jasper Fork
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hôm qua ra TGDD trải nghiệm,thấy máy xài củng ổn . Hơi lăn tăn cái giá 1 chút 😁
Jasper Fork
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoantieumuoi Xàm quá đi,thích thì mua,ko thích thì thôi,chứ có cái quái j mà Bfan . T là t cực khinh cái thể loại này
@Jasper Fork Sao vậy bạn?được khen nhà có điều kiện thì phải phấn khởi chứ,mình không có điều kiện nên mua cái gì cũng phải cân nhắc chứ không thể thích thì mua không thích thì thôi.Tôi có nói bạn là Bfan đâu,đọc kĩ lại đi chứ.mà đang cảm thấy yêu thích đám Bfan đó,mấy hôm nay vào Diễn Đàn vui thật là vui.
holokids
TÍCH CỰC
7 năm
@crazysexycool1981 Lo mưa rơi ướt d ái dân chơi thì sao.
Jasper Fork
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoantieumuoi Có vấn đề đọc hiểu à ??? Có thấy đoạn " lăn tăn cái giá " không ??? Hay bị mù chữ ???
Hay quá vỗ tay mod Bphone đẹp nhất thế giới
Máy chống nước tốt thế này mà anh Quảng khiêm tốn chỉ nói là kháng nước 😁
@crazysexycool1981
Thế là ng Việt nam 😃
Cơ mà Bp này chống nước ngon ra phết nh, thêm điểm + cho BP và cá hết chê, gạch hết ném,...
Aduckuba signature
@crazysexycool1981 Đố bác tìm được cái đt nào dám để waterproof đấy, chuẩn cao nhất IP68 cũng chỉ là water resistant thôi nhé:D, Quảng có nổ thì cũng không dám chơi bom nguyên tử thế kia đâu.
@finalmagic Cơ bản qua màn test nước của Mod Tài mới thấy khả năng chịu nước của Bphone 2017 cũng đáng gờm mặc dù ko có chuẩn ip68 :cool:
huynhtn87
ĐẠI BÀNG
7 năm
@crazysexycool1981 Chưa đọc cập nhật hả bác, nước đã vào và đang bốc hơi ra cam
@huynhtn87 À há, here we go 😁
theo mình rơi xuống nước mới thật sự là nguy hiểm nhất hơn cả nhúng xuống nước cho dù IP68 vì khi rơi thường là cao và lực đáp xuống mặt nước tạo nên áp lực lớn hơn áp suất chống nước của chuẩn nên các cổng tai nghe sạc loa bị tiếp xúc trực tiếp sẽ vào nước nên đây là lý do các máy vô nước mặc dù chỉ mới cỡ 5 10cm chứ ko phải nữa mét.

p/s nói chung thì thử nước kiểu này cũng ko có gì đặc biệt lắm ở thời điểm 2017 rồi 😁
@cuong642 ah sẵn quote cho bài đi tiếp khỏi trôi thôi.
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@colintran2006@yahoo.com làm người ai làm thế.
@cuong642 Ớ thế này là thế nào nhỉ. 1. "cách để nhà sản xuất bảo vệ máy khỏi bị hư khi gặp nước"chứ ko phải là đem đi ném xuống biển" thế biển ko phải là nước hả bác ? 2. "Con người rớt nước còn chết huống gì cái đt." Thế ko ai đi tắm sông tắm biển à; hồ bơi sinh ra để nuôi cá à, người rơi xuống là chết . Úi trời mới ngje lần đầu
@cuong642 Ớ thế này là thế nào nhỉ. 1. "cách để nhà sản xuất bảo vệ máy khỏi bị hư khi gặp nước"chứ ko phải là đem đi ném xuống biển" thế biển ko phải là nước hả bác ? 2. "Con người rớt nước còn chết huống gì cái đt." Thế ko ai đi tắm sông tắm biển à; hồ bơi sinh ra để nuôi cá à, người rơi xuống là chết . Úi trời mới ngje lần đầu
Applenick
TÍCH CỰC
7 năm
Thì sao ???
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@Applenick chả sao, 😁
Vâng, 3p. Vs ng k biết bơi ít khi xuống bể và ngại tắm như mình vậy là đủ
Aduckuba signature

Xu hướng

Bài mới