Thử thời gian dùng pin MacBook Air M2: gần 10 tiếng on screen, dùng cả ngày không cần sạc
MinhTriND
2 thángBình luận: 130
Thử thời gian dùng pin MacBook Air M2: gần 10 tiếng on screen, dùng cả ngày không cần sạc
Mình mượn được 1 chiếc MacBook Air M2 phiên bản 8GB RAM và thử nhanh thời gian sử dụng pin của máy thực tế thế nào. Kết quả sau quá trình test như 1 người dùng thực tế cho thấy máy có thể on screen được tầm 9 tiếng 44 phút với pin đầy 100%. Cụ thể thế nào thì mình xin chia sẻ bên dưới.

Vài thiết lập trong quá trình test:

• Độ sáng màn hình: 80% xuyên suốt quá trình test, tắt tính năng tự động điều chỉnh độ sáng màn hình.
  • Độ sáng bàn phím: Tự động theo môi trường.
  • Âm thanh: Cài đặt ở mức 50%.

Với pin sau khi đã được sạc đầy 100%, mình bắt đầu từ việc dùng máy để lướt Twitter tìm tin tức bằng Safari, thấy tin nào hay thì mình nhấp vô xem. Sau đó mình vừa gõ văn bản bằng ứng dụng Note, vừa lướt web và mở thêm 1 tab Youtube để nghe nhạc nữa. Ngoài ra, mình cũng tiến hành chép vào khoảng 30 tấm ảnh RAW, chỉnh sửa bằng Lightroom sau đó xuất ra. Thỉnh thoảng sau khi làm việc liên tục nhiều chục phút, mình lại mở YouTube hoặc Netflix để xem này nọ kia một chút xíu.

Với nhu cầu như thế này, nghĩa là phản ánh đúng những gì mà mình thực hiện hàng ngày khi sử dụng máy để làm việc, máy có thể on screen được 9 tiếng 44 phút. Pin của MacBook Air M2 được biết có dung lượng 52.6Wh. Năm ngoái, mình từng thực hiện thử pin một chiếc MacBook Pro M1 với pin lớn hơn, tầm 58.2Wh. Với điều kiện độ sáng màn hình chỉnh tự động thay vì để nguyên ở 80% như bài test mới, máy có thể on screen được 9 tiếng.

Cũng lưu ý với anh em là cái mức sáng tầm 80% mình chỉnh là do mình thấy nó khá hợp với mắt của mình trong điều kiện ánh sáng ngoài trời lẫn ở trong nhà. Thực tế thì đây là cái ảnh hưởng rất nhiều tới thời lượng pin. Mình thấy có một số anh em sử dụng máy tính hay điện thoại thì thường để độ sáng màn hình ở mức khá thấp nhưng, có thể sẽ kéo dài thời lượng pin nhưng với mình thì hơi khó chịu. Để sáng xem cho rõ ràng mới đã.

Thực sự việc test pin MacBook Air M2 có thể xem là nhiệm vụ đánh giá pin khó khăn nhất của mình trước giờ đối với 1 chiếc laptop, bởi để có thể 1 lần sử dụng hết pin của máy là điều vô cùng khó. Với con số gần 10 tiếng on screen thế này thì anh em dùng cho nhu cầu văn phòng chắc chắn là đáp ứng được, nếu chỉnh ảnh, dựng video này kia thì có thể ngốn pin hơn. Thời gian làm việc 1 ngày thường là 8 tiếng và MacBook Air M2 với pin đầy có thể đáp ứng được rất tốt.
130 bình luận
mac air này màn 2k và bên win máy 13,3" màn 2k thì xài pin có cỡ 4-5 tiếng thôi, nhưng vấn đề là win xài pin hiệu năng nó giảm rõ rệt luôn, còn macbook xài pin vẫn ào ào như cắm điện
@Applenick Có xài MBP chưa mà phán như kô hiểu biết
Life circle MBP tới hơn 2800
Thì 400 là quá ít
@Hoang DK PQC Có sạc nhiều đâu, mới hơn 400 lần sạc
Mà sau 1 năm là đã rớt con 5 tiếng
Apple quảng cáo 9 tiếng theo cách sử dụng của Apple
Chứ thực tế kô vậy
Còn kiện ra toà thì Apple nêu cách đo đạc của Apple
Điếm
@MinhHy Nguyen Ngày đầu máy chưa cài gì nhiều thì thời gian mình test lên được 16 tiếng để nghe youtube, loa tầm 60% màn hình tầm 60 70%. Lâu lâu coi cả youtube 4k. Macbook pro m1. Sau này cài nhiều thì thời gian sử dụng chắc chưa được 10 tiếng. 😄
Tréo
TÍCH CỰC
2 tháng
Máy có nóng, có kêu to không bác? 8Gb có đủ để chạy nhiều app cùng lúc không nhỉ?
protk2
TÍCH CỰC
2 tháng
@Tréo có sao không 😁 lên hơn 100*C luôn mà, cao quá thì máy phải giảm hiệu năng con SoC lại, đến khi "mát mát" lại thì lại bung hiệu nặng, rồi tới nóng lên nó lại lặp lại chu trình như vậy! Muốn ổn định thì mua "Pro" thôi, chia phân khúc rõ ràng!
ZouPtd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@protk2 ép một con máy không quạt full tải nặng thì hơi ác thật
ZouPtd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Tréo tầm 2-3 thậm chí 5 vẫn ok , nhưng đồng nghĩa nóng hơn vì phải swap, có đơ giật do chuyển ngươc từ ssd sang ram lại, hướng chuyên nghiệp thì phải 16gb
@Tréo chạy PTS hay AI là nó chiếm mất 7GB ram rồi nó ăn qua SSD. Lựa ram 16GB và bản 512GB nha.
Thế là mừng rồi. Đừng như 1 số hãng công bố toàn mười mấy tiếng, xài thực tế 4 tiếng rưỡi, may là xài pin thì nó giảm hiệu năng chứ không chắc còn 2 tiếng
@MID217 cả ngày của tinh tế là 8 tiếng

tính ra máy win 4 tiếng là nửa ngày

nghe ghê ha

😆)))
Khôn như mày :D
@SieuBanana Táo lùa gà cho mấy fan sướng năm đầu thôi
Qua năm 2 mới biết thực lực
vhhai_c3
TÍCH CỰC
2 tháng
Lại gây lú rồi ai giải thích hộ với sao dạo này tôi ngu quá 😣
"...Pin của MacBook Air M2 được biết có dung lượng 52.6Wh. Năm ngoái, mình từng thực hiện thử pin một chiếc MacBook Pro M1 với pin nhỏ hơn, tầm 58.2Wh..."
@vhhai_c3 Bén quá. Ai đọc lướt thì cứ thần thánh táo thôi
lafitte
TÍCH CỰC
2 tháng
Nhu cầu như mô tả kia chỉ có ngành báo chí với mấy em sinh viên thôi.
Chủ yếu con này là do chip chứ ko phải pin, mấy phần mềm kinh doanh thì ko dùng đc, mà office thì lại ko ổn định.
Bây h tiêu thụ nội dung mxh thì phải vuốt dọc điện thoại, còn video thì mấy con tv oled kiểu LG lợi hại hơn, mấy con laptop mac này rất lỡ dở ngang xương.
starian
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@lafitte Báo cáo dự báo với hợp đồng này nọ thì M.Office trên Mac dư sức làm trơn tru bạn ơi. Cái chính là nguyên agency giờ làm proposal bằng Keynote hết rồi nên Account chuyển qua Mac để dùng Keynote cho đồng bộ, chỉ khi gửi khách hàng mới xuất PDF thôi. Mà mình thấy Front End với Back End trong cty mình dạo này cũng chuyển qua Mac, mình thì ko rành về dev nhưng chắc có lý do họ mới chuyển.
@jindowing Nó đâu chỉ là chuyện sang chảnh đâu bác
Là chất lượng phần cứng, cảm giác sự dụng và cả chuyện đẹp với sang trong đó nữa
Chuyện quần áo nếu nói theo cách bác nói thì cũng chỉ có nhu cầu là che những chỗ cần che thôi mà, sao phải lựa chọn kiểu dáng và màu sắc
Rồi tiếp đến là chất vải để được sự thoải mái
Bình thường e sẽ chỉ nói 1 câu là người ta bỏ tiền ra theo đúng nhu cầu và sở thích cũng như túi tiền của họ thôi chứ k tranh luận thế này, vì cái này 1+1=2 quá rồi ạ
lafitte
TÍCH CỰC
2 tháng
@bomduc Onedrive em thỉnh thoảng kp sync đc, ko biết là vì sao. Mấy lần đang word trên máy tính (đã tắt file rồi), đẩy file lên mây rồi cầm lap đi thì Mac lại ko sync đc.
Nói chung là bộ office dùng vẫn lấn cấn, quay lại win.
@lafitte Mình dùng bình thường; mình dùng 4 máy kế toán link với nhau, 1 máy Mac của mình qua cloud của Onedrive thì không thấy có vấn đề gì; Thấy có files mới là nó update lên luôn; cuối ngày misa mình cũng backup lên Onedrive tốc độ upload nhanh;
Máy xịn thế mà chỉ ngồi làm linh tinh 10h. Đuổi việc mẹ đi.
@master123456 Chuẩn, lên chém gió lùa gà là chính
Rồi gây war cho có tương tác, còn chạy quảng cáo nữa
@MinhHy Nguyen Trang này này qc ai thèm. Review thì tệ chết mẹ.
Những ae nào để màn hình độ sáng thấp để pin lâu chắc toàn chuyên gia Pi Network ngồi cà phê từ 7h sáng đến 11h khuya sau khi chủ quán đuổi khéo
@abbvvhh Chuyên gia đấy hết tiền từ lâu rồi :v phải đi cày tiền rồi 😆
Đang rất hài lòng pin trên M1
Con M1 của mình thôi nó cũng chạy pin lâu vãi cả đạn.
mrrdddddd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@NhatLinhit88 ông mod còn để 80% độ sáng, chứ m xài air m1 50% đủ dùng rồi, 80% chói mắt, chưa kể con m2 này màn tới 500 nit độ sáng, con m1 chỉ 400. Nên tính ra chắc hơn 10 tiếng nếu để với 50% độ sáng
Ngày xưa dùng chip Intel cũng đạt 10 tiếng rồi
@thaonhu1503 Test thì mỗi người test mỗi kiểu, còn ngày xưa dùng chip Intel cũng đc cả ngày như Apple công bô nhé
@tuan 95 Macbook air m1 giờ cũng để đọc báo mà
@centernc Nó chém gió đấy; mình chưa thấy con Mac nào intel chạy cả ngày; 5 tiếng là Ok rồi; dùng kiểu tiết kiệm pin thì 9 tiếng; chắc dùng kiểu màn hình tối 😆 là 8 tiếng làm việc :v
@bomduc Ai chém gió, từ trước đến nay Macbook Air đều như vậy
quá kinh khủng
Coi youtube thôi chứ chạy tác vụ khá khá thì nóng lắm
Khủng thiệt
Các quán cà phê rất vui vì điều này, họ sẽ bán dc hơn 2ly cho một người dùng macbook và không cần bố trí ổ cắm điện cho những người này.
Sau này các quán cà phê sang chảnh sẽ có một góc riêng ngay giữa quán cho người dùng đồ apple với bàn ghế, vật dụng làm bằng mặt nhôm, xung quanh tường là kính trong để bọn người dùng laptop thường phải chiêm ngưỡng, decor màu trắng hoặc trắng xám, không cần ổ cắm điện, không cần bật máy lạnh nhiệt độ thấp...
@arisato1508 Và ly cà phê ấy đắt gấp 5 lần. Ai cũng có thể cày 1 cái máy đỉnh. Nhưng để đú đởn theo em í thì ......chẳng hạn như cuối tuần đi cà phê kiểu đó mà lòng thi tan nát vì mới trả góp thâng này.....dĩ nhiên giàu nói làm giề. Chỉ nói những ai yêu Apple mà ......ở Mỹ mấy cái phone hay xe cộ là bình thường thôi. Chả có ai quan tâm hay đánh giá là bạn xài cái gì . Đó chỉ là phương tiện tất yếu cho nhu cầu thôi. Thích thì mua miễn chịu khó cày là ok. Nhiều luac mua hóp mà lhoong có Tg dùng vì bận đi ....làm tắt mặt mũi. Hahahaha
Thật em thích em này quá, mà công viêc của em sài win thôi.
chắc mở word+excel lên lâu lâu vào gõ vài phát sẽ dc 10 tiếng on :v, chứ mở nhạc để on screen 6 tiếng là hẹo mọe r
@WhiteNight999 Ông nhầm; có hôm tôi xem phim để quên cả đêm đến sáng thấy vẫn còn pin
mrrdddddd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@WhiteNight999 ở trong phòng riêng thì mở loa ngoài, chứ chỗ đông n như Café, hay văn phòng thì nên dùng tai nghe.
@WhiteNight999 à 6 tiếng là đc rồi, chứ đám lap win ghẻ m dùng mở nhạc on screen 2 tiếng là nghẻo mọe r =))))))
@arsenal911 bởi z nói 10 tiếng làm việc liên tục ai chứ mình làm k dc trên macbook của mình 😆))))
Nhìn tai thỏ cũng Ok mà nhỉ 😆 thấy màn rộng ra khối; Pin thế cũng bằng bản cũ thôi 😁 cũng ổn;
@bomduc Thì cho nó màn 60Hz cũng ổn hơn. Cũng đâu có đụng đâu vì nó không có quạt hiệu năng làm việc nặng khìn lắm. Ai làm việc nặng là phải mua 14" trở lên rồi.
Đằng này cho hẳn màn của dòng Pro cũ vào rồi thu thêm 200$ hãm thật sự.
@ZeroXHunter86 Con này chắc làm nền thôi; thích mỏng nhẹ ông làm con M1 cũng Ok; tôi vẫn dùng M1 được 2 năm rồi ổn lắm; gọn, nhẹ, vẫn nhanh lắm; giá thì rẻ giờ chắc 21 thôi;
@bomduc Nói với vợ rồi để lại cho vợ con Pro còn mình lên 16.2" cho màn to 😆.
@bomduc Một công đôi việc hả :D
Muốn mua dùng con này phải là bản 8/512 mới đk giá thì hơi chát
ttrungt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Huy Vũ.. 16/512 mới ổn nha bạn.
Từ ngày cắm ra màn hình ngoài thì bây giờ chẳng muốn nhìn vào màn hình macbook nữa, thấy nó bé tẹo.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019