Thủ thuật anh em dùng Galaxy S22 Ultra nên biết để phục vụ tốt hơn cho công việc

MinhTriND
5/4/2022 8:28Phản hồi: 62
Thủ thuật anh em dùng Galaxy S22 Ultra nên biết để phục vụ tốt hơn cho công việc
Sở hữu cấu hình mạnh, màn hình lớn và cây bút S Pen đi kèm, S22 Ultra thật sự là một thiết bị di động không chỉ đáp ứng nhu cầu giải trí, liên lạc mà còn hướng đến những anh em cần xử lý nhanh công việc khi cần thiết. Nếu anh em đang dùng máy và có những nhu cầu như vậy thì dưới đây sẽ là một vài mẹo nhỏ để anh em có thể tận dụng, khai thác tối đa sức mạnh của máy nhằm xử lý công việc tốt và hiệu quả hơn.

1. Đa nhiệm hiệu quả hơn với Multi Active Windows

Để có thể mở tính năng này, anh em đi vào phần Cài đặt, tìm đến mục Phòng Thí Nghiệm, sau đó tích vào nút mở nó lên. Tính năng này cho phép anh em mở 2 cửa sổ cùng lúc trên màn hình chỉ bằng cách kéo thả thêm ứng dụng từ màn hình cạnh vào màn hình chính. Từ đây, anh em có thể tuỳ chỉnh kích thước giữa 2 khung cửa sổ trên và dưới. Khi cần, một cửa sổ thứ 3 cũng có thể xuất hiện cũng bằng cách kéo icon app từ màn hình cạnh vào. Lúc này, ứng dụng sẽ hiển thị theo kiểu pop-up, anh em có thể kéo thả, thu/phóng kích thước của nó hoặc tắt đi khi cần thiết.

Do màn hình của S22 Ultra có kích thước tương đối lớn, lên tới 6,8 inch nên việc hiển thị 2 cửa sổ cùng lúc không quá khó khăn. Mình thậm chí còn có thể vừa gõ nhanh 1 bài viết để đăng lên Tinh tế nhờ khả năng hiển thị đa cửa sổ cùng lúc trên máy.

2. Sử dụng thanh Taskbar để chuyển đổi giữa các ứng dụng 1 cách tiện lợi và nhanh chóng

Tính năng màn hình cạnh là cái đã có từ lâu trên các dòng máy cao cấp của Samsung. Với vai trò như 1 thanh taskbar mà chúng ta thường thấy trên laptop, tiện ích này nếu biết tận dụng thì có thể giúp cho việc sử dụng máy trở nên nhanh chóng và tối ưu hơn rất nhiều. Thanh taskbar là nơi mà mình đặt các ứng dụng thường xuyên dùng nhất vào đó. Khi cần, mình có thể nhanh chóng kéo ra để bấm vào mở app mà không cần tốn quá nhiều thao tác. Việc này có thể được thực hiện từ bất kỳ màn hình nào, miễn là bạn đã đăng nhập vào bên trong máy.

3. Tận dụng bút S Pen hiệu quả hơn

Bút S Pen xuất hiện trên dòng S22 Ultra tái hiện hình ảnh của một Galaxy Note vốn đã quá hữu ích nhờ vào cây bút. Bút S Pen của S22 Ultra có thể gắn vào bên trong thân máy, dễ dàng tháo ra khi cần sử dụng. Cảm giác viết trên màn hình thân thiện, gần như không có độ trễ và tạo cảm hứng nhiều hơn cho mình trong quá trình làm việc.

Nhờ cây bút S Pen, mình có thể thao tác trên màn hình cảm ứng dễ dàng hơn, đặc biệt là với những ứng dụng đòi hỏi thao tác tỉ mỉ với màn hình. Chẳng hạn, mình hay dựng phim trên điện thoại và có cây bút sẽ giúp mình cắt ghép các đoạn video, thêm hiệu ứng, chỉnh sửa một cách chính xác hơn rất nhiều so với chỉ sử dụng ngón tay như bình thường.

Ngoài ra, chỉnh ảnh bằng Lightroom cũng trở nên thuận tiện hơn. Mình có thể kéo các thanh công cụ, chỉnh độ sáng, độ chi tiết, mức màu sắc của tấm ảnh chủ động hơn, nhanh chóng hơn.

Quảng cáo

Nói về phần mềm, S Pen thừa hưởng tất cả những gì mà chúng ta biết từ trước đến nay, từ viết, vẽ, tạo hiệu ứng AR….Tuy nhiên, tính năng mà mình thường xuyên dùng nhất và đánh giá cao nhất đó là tính năng dịch từ. Với tính chất công việc phải tiếp xúc nhiều với các bài báo, tài liệu tiếng Anh, tính năng dịch giúp mình có thể dễ dàng hiểu được nội dung, đồng thời còn có thể nghe cách phát âm để có thể học được 1 từ vựng mới.

4. Sử dụng 1 tay hiệu quả hơn với OneHandOperations+

OneHandOperations+ là 1 phần mềm mà các bạn có thể tải về dễ dàng từ kho ứng dụng Galaxy và nó giúp việc sử dụng máy, đặc biệt là 1 chiếc máy có kích thước lớn như Galaxy S22 Ultra trở nên đơn giản hơn nhiều lần. Khi cài vào, phần mềm sẽ cung cấp cho chúng ta khả năng kích hoạt các tính năng khác nhau nhờ vào thao tác vuốt từ màn hình cạnh. Nếu như trước giờ, Android thường chỉ cho bạn vuốt từ cạnh theo hướng ngang để thực hiện thao tác Back thì giờ, chúng ta còn có thể vuốt theo hướng lên hoặc xuống để mở các tính năng khác nhau. Mình đánh giá rất cao phần mềm này, tuy đơn giản nhưng lại mang lại giá trị sử dụng cực kỳ hiệu quả.

5. Bixby Routine

Quảng cáo

Để có thể kích hoạt Bixby Routine, anh em cũng cần đi vào Cài đặt, trên thanh tìm kiếm, anh em gõ vào Bixby Routine, sau đó mở lên để kích hoạt cũng như cài đặt các thiết lập của anh em với tính năng này. Bixby Routine về cơ bản sẽ giúp tự động hoá các thao tác mà anh em thực hiện lặp đi lặp lại mỗi ngày.

Ví dụ, mỗi lần chơi game, anh em thường sẽ cài đặt độ sáng màn hình, âm thanh ở các mức khác nhau, rồi không muốn nhận thông báo trong thời gian đó. Lúc này, anh em có thể tạo 1 lệnh trong Bixby Routine theo công thức “Nếu - Thì”. Toàn bộ là tiếng Việt nên anh em có thể nhanh chóng hiểu và thiết lập. Sau khi đã hoàn tất, cứ mỗi lần anh em mở bất kỳ game nào, lệnh sẽ tự động chạy và toàn bộ các cài đặt đó sẽ được áp dụng mà không cần phải thực hiện thủ công nữa.

Ngoài ra, anh em cũng có thể tạo 1 lệnh dành cho các hoàn cảnh khác nhau, ví dụ như khi máy kết nối với 1 tên WiFi cụ thể nào đó, thì các thông số liên quan đến âm thanh hệ thống, độ sáng màn hình, thông báo về tin nhắn…sẽ được thiết lập theo ý thích của anh em. Ngày nay thì điện thoại đã thông minh hơn rất nhiều và mấy việc cần thì cứ để nó tự chạy. Bixby Routine là cái mà anh em nên dùng để có thể làm chủ thiết bị của mình tốt hơn và việc sử dụng nó cũng trở nên đơn giản hơn.

Sau 1 thời gian được trải nghiệm thì Galaxy S22 Ultra ngày càng đóng vai trò quan trọng cho công việc của mình. Mình có thể nhanh chóng ghi lại những thứ cần thiết để hoàn thành 1 bài viết, 1 video đăng lên Tinh tế. Khi cần, mình cũng có thể thực hiện 1 bài dịch nhanh để đăng lên trang chia sẻ cho anh em nhờ khả năng đa nhiệm tốt, hiển thị đa cửa sổ. Ngoài ra, việc quay và dựng video ngay trên điện thoại cũng có thể diễn ra nhanh chóng nhờ cây bút S Pen và cấu hình dư sức dể có thể xử lý quá trình dựng và xuất video. Có thể Galaxy S22 Ultra sẽ là chiếc máy Android mà mình sẽ sử dụng làm máy chính trong năm nay để hỗ trợ mình trong công việc.
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

norimo
TÍCH CỰC
2 năm
Sản phẩm samsung năm nay thật sự tốt, thấy các mod dùng rất thường xuyên. Có khi bán iPhone iPad chuyển qua thôi.
@norimo Mình k dùng iPhone mấy năm rồi bạn
@deobiet_1996 Sao bảo pin yếu hơn fold 2 mà nhỉ
@deobiet_1996 à, hihi, mình ko đọc kỹ
tuanphien
TÍCH CỰC
2 năm
Mình rất thích Bixby Routine vì cứ vào cty là tắt chuông vì cho phép sử dụng GPS (tuy nhiên không biết lộ gì không nhưng vẫn sử dụng). Về nhà hay ra ngoài cần chuông hoặc gì đó rất hay. Không phải ảnh hưởng đến người xung quanh hay cuộc họp.
di_hoc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Kennyrobyn set chế độ tập trung nó có chuyển sang rung dc ko bác? Chứ thử set chế độ ngủ nó tắt ngấm luôn.
di_hoc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@VinaOneX :D thật ra thì lâu quá mới qua xài iphone lại, từ iphone 5 bỏ qua note xài tới h, nên nhiều khi bở ngở, bác chỉ giúp với.
@di_hoc ios có cái shortcut thì phải bạn ạ
di_hoc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@asterix0108 cái đó ko auto bạn ơi.
Xác nhận màn hình cong xài cây spen bao sướng nhé, ai xài rồi mới biết mỗi lần cần chỉnh gì bằng bút ngay chỗ cong nó phê thế nào
@kobebryant kk, toàn bị back thôi. nhưng chặn ở cạnh được mà bác
mufasa
TÍCH CỰC
2 năm
@kobebryant chắc bạn đang troll? chứ mỗi lần xài chức năng Smart select mà phải crop mấy góc ở chỗ cong là mình đều chửi thề
@mufasa Vui mà
@mufasa Mình thì: "Cc, déll làm nữa"
Vũ!
CAO CẤP
2 năm
Con này hôm trước có mượn xài thử, mọi thứ đều ok nhưng xài vẫn có cảm giác delay khi mở app, khựng khá là khó chịu
@Vũ! Do để hiệu ứng quá nhanh, chỉ cần vô phần cho lập trình chỉnh animation chậm tí là mượt như ip mà lại có 120hz nữa nên cảm giác mượt mà lắm.
@Vũ! Đặc sản của Samsung. Màu mè quá nên khựng khựng. Còn lại năm nay 22u ngon.
tương87
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Vũ! Bạn thấy khựng vì quen hiệu ứng trên ios cứ mượt kiểu từ từ (để các máy cũ cũng thấy mượt như máy mới). Mình thì chỉnh hiệu ứng 0.5 trên note 10+ dùng quen rồi, cầm lại iphone của vợ nhìn nó chuyển cảnh từ từ như dưỡng sinh vậy 😁
Vũ!
CAO CẤP
2 năm
@tương87
Cảm giác thiết kế năm nay không được cao cấp, bên trên không bo mà ko có gì ở mặt trên cảm giác trống trải, thiết kế cam nhiều lỗ thò ra cảm giác là một sự lười biếng trong thiết kế. Ra sờ cái máy ở viettel store lag lòi tòi phòi. Đang định xuống tiền lại thôi. Mà hình như samsung chỉ clone đc app messenger ko clone đc app ngân hàng như xiaomi.

Bù lại thì đc cái bút, pin cũng khá ổn, màn thì vẫn đẹp như mọi khi. Chắc chưa thể quay lại Samsung năm nay đc.
Đang xài Note 20 và thấy nó bự quá. Bỏ vào túi áo đạp xe rất bất tiện.
Rất thích cây bút của Note nhưng không thích màn hình lớn. Thật nan giải!
@huynhchithanh công nhận, note 10 là đẹp nhất, nhưng pin hẻo
n3v3Rm1nD
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Phuongkak Yeah bác, giá sam làm form như note10 mà dày máy lên để pin trâu thì tuyệt
Em thì cứ iPhone mà dùng thôi.
Máy thì dùng khá ok. Nhưng hôm nay S22 ultra VN mới có bản update. Không biết mọi người sao, con máy mình tự dưng nóng rang và lag giật. Lấy nhiệt kế hồng ngoại đo luôn ở mức 40⁰c dù không dùng gì. Gọi tổng đài samsung sp thì bảo mọi thứ bình thường. Mình thử bật chế độ an toàn như hướng dẫn bên hỗ trợ thì máy hết nóng thật. Mở lại chế độ bình thường là nóng ngay. Lúc nảy còn bị sạc không vào nữa(dù máy vẫn vào đến 37%, mình vứt đó đi ăn cơm lên được 38%) Nó vẫn nhận sạc nhanh 2.0. Phải rút ra cắm vào lại thì sạc mới vào bình thường. Không biết có bị gì ko mà máy hơi lag với nóng.
@vanthoi1991 mình có updated và mọi việc vẫn bình thường
@Phan Huy Thọ Bạn dùng mấy sim vs mạng gì nhỉ? Mình dùng 2 sim mobifone, bảng 256G. Mình tìm trên mạng cũng có người bị, nên khả năng là do nhà mạng hoặc dòng máy nào đó.
@vanthoi1991 mình dùng 1 sim. tính dùng sim chính đổi sang esim nhưng tới mobi thì họ khuyên không nên. chỉ nên sử dụng sim chính là sim vật lý. 2 sim thì bị nóng à? có thể lắm.
vietnamit
ĐẠI BÀNG
2 năm
S22 ultra của mình khi lắc nhẹ thấy kêu giống như mấy dây anten trong máy thì phải. Khá khó chịu. Mình thử các dòng khác như s20. Cả note8...hay nó lỗi hệ thống các máy samsung cao cấp. Thử lắc máy dòng A ko thấy kêu...
robert_hai
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vietnamit Nếu là tiếng lộc cộc là do cái chống rung quang học nha bác! Ko phải hư hay lỗi. Còn tiếng khác thì mình ko biết
Cách đây khoảng 2 năm mình chuyển từ iphone qua xài con note 20U và giờ là S22 Ultra
Haizzz giờ không thể đổi qua máy khác đc nữa
Vì nó quá phù hợp với công việc , nhu cầu
Thực sự nó giúp ích rất rất nhiều thứ trong công việc của mình
(.)
TÍCH CỰC
2 năm
@sontrangvnvt cái thằng quản lý nhà nghỉ nó biết mấy cái đó đâu mà, đt chỉ chơi game thôi
@(.) Chắc iFan 🤣🤣🤣
@sontrangvnvt Mình sài Note 10 đến nay rất hài lòng mọi thứ. Em chỉ duy nhất là pin yếu, ngoại hình vẩn như mới.
Giờ máu muốn đổi đời lên em S22utra ghê,
Cho mình hỏi thêm máy bạn có chuyển sang eSim chưa? Mình cần thông tin từ nó
@nebazoc Dạ máy có E sim nhưng em ko dùng ạ
Trc xài con Note 20U thì có xài E Sim
Lắp 1 lúc 2 sim vật lý + 1 e Sim nhưng chỉ online đc 2/3 sim 1 lúc thôi ạ
Nói chung là xài esim ok ạ
đáng lẽ ra có S-pen thì nên làm màn phẳng lì. Để màn cong xuống dòng + thì hợp hơn nhiều.
Bixby routing rất hay.
Tự động làm hết theo thói quen.
Về nhà thì tự tắt 3g, ra đường thì tự bật.
Vô công ti thì tự tắt chuông.
Quá tiện
S22U năm nay ngon quá
Quảng cáo mạnh, quảng cáo hàng ế nào.
Thank bạn đã hướng dẫn mình đã thử và rất là ok
0905245492
ĐẠI BÀNG
2 năm
Rất hữu ích cảm ơn bạn
Ss22 Ultra mới là chân ái, iphone 13 prm chỉ đi loè gái
còn 1 điểm nữa. có những trang web không cho copy văn bản, thì chỉ việc rút S-pen ra, đánh dấu là copy được. và có những macro mà routine hoạt động không ổn định lắm. mình dùng macrodroid cho việc tự động các công việc hàng ngày. khá ổn
@Phan Huy Thọ Dạo này smart select của bác có bị lỗi trích xuất tiếng Việt không?
@spetsnaz GRU mình ít xài tiếng Việt nên chưa thử

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019