[Thủ thuật] Các bước vệ sinh máy giặt tại nhà mùa dịch

TPLee
10/6/2021 12:43Phản hồi: 88
[Thủ thuật] Các bước vệ sinh máy giặt tại nhà mùa dịch
Máy giặt là một trong những thiết bị điện tử mà anh em chúng ta sử dụng tương đối thường xuyên, máy giặt giúp cho anh em luôn có quần áo sạch sẽ để sử dụng hằng ngày mà lại tốn ít "cơm". Và một chiếc máy giặt được vệ sinh sạch sẽ định kì là một chiếc máy giặt cho ra hiệu suất làm sạch và quần áo tươi mới thơm tho nhất. Mùa dịch này ở nhà, hãy cùng Tinh Tế chăm lo cho chiếc máy giặt tại nhà của chúng ta.
Vì sao chúng ta cần vệ sinh máy giặt? Các bước vệ sinh máy giặt tại nhà trong mùa dịch này? Một số mẹo giữ máy giặt luôn sạch? Mời anh em vào bài nhé!

Mindmap cho anh em nào lười đọc nhé
Ve sinh may giat - Tinhte.vn.png

1. Vì sao chúng ta cần vệ sinh máy giặt định kì

Vì hai lý do chính: hiệu suất giặt được cao nhấtđồ được sạch sẽ nhất.
Một chiếc máy giặt được vệ sinh sạch sẽ các cặn bẩn, cặn bột giặt, cặn vải,... sẽ hoạt động trơn tru, tiết kiệm điện năng, tiết kiệm chất giặt, dẫn đến hiệu suất giặt cao nhất (Ví dụ anh em không vệ sinh lọc bụi vải trên máy giặt thì sẽ gây ra tình trạng bụi vải không được lọc nữa và dính trên quần áo, những quần áo tối màu sẽ thấy rõ hơn, và từ đó chúng ta có thể sẽ phải giặt lại lần nữa).
Ngoài ra, một chiếc máy giặt không được vệ sinh, thì do đặc tính ẩm và có thể tạo cặn từ bọt bột giặt hoặc từ chính chất giặt, môi trường máy giặt sẽ dễ tạo ẩm mốc, nấm mọc. Từ đó gây hại cho quần áo của chúng ta nếu chúng bám lên, tệ hơn là gây các bệnh ngoài da, viêm nhiễm, ảnh hưởng đến sức khoẻ.

2. Tần suất vệ sinh thế nào/Bao lâu thì cần vệ sinh?

Tuỳ tần suất sử dụng của anh em mà chúng ta vệ sinh nhé. Nếu anh em sử dụng máy giặt cho gia đình chỉ với 1-3 người, một tuần sử dụng máy giặt 1-2 lần thì anh em chỉ cần vệ sinh máy giặt định kì mỗi 3 tháng. Còn nếu gia đình anh em đông, sử dụng máy giặt mỗi ngày, thì cần tăng lên vệ sinh mỗi tháng một lần.

Sau khi đã hiểu rõ được tầm quan trọng của việc vệ sinh máy giặt định kì, mời anh em đến với phần quan trọng nhất của bài, các công cụ/nguyên liệu cần thiết để vệ sinh và các bước vệ sinh máy giặt.

3. Cần gì để vệ sinh máy giặt?

Anh em sẽ cần các nguyên liệu sau: một chai giấm trắng nguyên chất, bột baking soda (mua ở các trang thương mại điện tử hoặc các cửa hàng nguyên liệu làm bánh), xà bông (rửa chén hoặc xà bông rửa tay kháng khuẩn cũng được) tinh dầu trà xanh (có cũng được không có cũng được nhưng nên có nhé anh em), nước sạch, miếng chùi/bọt biển, khăn sạch, bàn chải đánh răng.
ve sinh may giat- tinhte.vn.jpg
Bài này sẽ chỉ cho anh em các bước vệ sinh bằng tay với các nguyên liệu kể trên nhé, để đạt hiệu quả vệ sinh tốt nhất.

4. Các bước vệ sinh

Mình đã kiếm được một chiếc máy giặt khá cần vệ sinh tại nhà bạn mình, một chiếc máy giặt lồng đứng, nhưng anh em cũng có thể sử dụng các bước này để vệ sinh máy giặt lồng ngang hay đứng đều được nhé!

Vệ sinh lồng giặt

Bước 1: Đầu tiên để vệ sinh lồng giặt, anh em sẽ pha baking soda và nước với tỉ lệ 2:1 (2 phần baking soda 1 phần nước, lượng nhiều hay ít thì tuỳ vào anh em, hết pha tiếp). Sau đó anh em sẽ dùng miếng chùi hoặc bọt biển, chấm với dung dịch vừa pha, và lau chùi mặt trong của lồng giặt.
Anh em nhớ lau đầy đủ hết mặt và các góc trong lồng giặt nhé.
Baking soda có tác dụng rất tốt trong việc tẩy rửa các cặn bẩn bám cũng như có tác dụng khử nấm mốc.

Quảng cáo

Bước 2: Sau khi lau chùi xong bằng dung dịch trên, anh em sẽ dùng một cái khăn sạch, thấm nước và lau lại một lần mặt trong lồng giặt.
Bước 3: Anh em sẽ cho khoảng 10 giọt tinh dầu trà xanh cộng với khoảng một cup hoặc 2/3 chén giấm trắng nguyên chất, cho vào ngăn đựng bột giặt của máy giặt và cho máy giặt chạy một chu trình hoàn chỉnh không tải quần áo (Hoặc chu trình vệ sinh lồng giặt trên máy).
Giấm trắng có tác dụng đánh bật cặn lắng bột giặt và khử mùi ẩm mốc, còn tinh dầu trà xanh thì đã quá nổi tiếng trong việc khử khuẩn, khử các nguyên nhân gây nấm mốc, ngoài ra còn tạo mùi dễ chịu cho lồng giặt.
Sau bước này anh em sẽ thấy được lồng giặt mình sáng bóng hơn trước khi vệ sinh và còn có mùi dễ chịu hơn nữa.

Nếu thấy rườm rà quá anh em có thể đẩy nhanh tiến độ, không cần thực hiện các bước trên, mà chỉ cần sử dụng viên vệ sinh máy giặt đa năng để vệ sinh lồng giặt, viên này anh em có thể mua với giá tương đối rẻ trên các trang thương mại điện tử. Theo mình tìm được thì các viên này có nguồn gốc từ Trung Quốc, chất lượng thực tế ra sao anh em nào sử dụng rồi comment bên dưới cho mọi người biết với nhé.

Vệ sinh viền cao su

Quảng cáo

Để vệ sinh viền cao su thì anh em cũng cần sử dụng một hỗn hợp dung dịch gồm 1 phần xà bông rửa chén 1 phần giấm trắng và 10 giọt tinh dầu trà xanh.
Bước 1: Anh em sẽ lại dùng bọt biển thấm dung dịch trên lau ở trong và ngoài viền cao su của máy. Anh em nên nhớ là cần lau kĩ vì đây là vùng dễ tạo ra ẩm mốc, mùi hôi nhất do được cấu tạo bởi kẽ, ngách làm bằng cao su, tiếp xúc thường xuyên với bọt và nước.
Bước 2: Lau sạch lại bằng khăn thấm nước.

Vệ sinh ngăn đựng bột giặt

Đa số các ngăn đựng bột giặt của các máy giặt hiện nay đều có thể tháo rời dễ dàng (trừ các máy đời mới thì có ngăn phân phối bột giặt, thường là dạng bình chứa nên sẽ khó vệ sinh hơn).
Bước 1: Tháo rời ngăn đựng bột giặt.

Bước 2: Anh em sẽ dùng một hỗn hợp dung dịch giống như ở phần vệ sinh viền cao su (1 phần xà bông rửa chén, 1 phần giấm trắng, 10 giọt tinh dầu trà xanh), chỉ khác mỗi việc là anh em nên sử dụng bàn chải để dễ cọ rửa các cặn xà bông, cặn nước xả vải trong các ngăn.

Bước 3: Rửa lại bằng nước sạch.

Vệ sinh lọc vải

Bước 1: Tháo rời ngăn lọc vải trong lồng giặt của anh em, thường sẽ có một tấm lưới lọc vải đi kèm với ngăn này.
Bước 2: Dùng nước và bàn chải để rửa sạch các bụi vải bám trên ngăn lọc.
Bước 3: Dùng dung dịch như trên để rửa lại.
Bước 4: Rửa lại với nước.

Vệ sinh bên ngoài máy giặt

Đây là bước cuối cùng cũng là bước dễ nhất, anh em chỉ cần dùng khăn ẩm để lau sạch các bụi bẩn bám bên ngoài bề mặt máy giặt.
Vậy là xong. Một lần vệ sinh máy giặt hoàn chỉnh sẽ bao gồm các bước trên: vệ sinh lồng giặt, vệ sinh viền cao su, vệ sinh ngăn đựng bột giặt, vệ sinh ngăn lọc vải và vệ sinh bên ngoài máy giặt.

5. Một vài mẹo để giữ máy giặt luôn sạch

• Luôn mở cửa máy giặt sau mỗi lần giặt để cho thoáng, tránh ẩm mốc. (Anh em lưu ý có thể có nguy cơ động vật nhỏ như chuột gián chui vào, anh em nhớ kiểm tra cẩn thận trước mỗi lần giặt).
  • Để một chiếc khăn ẩm trên máy giặt, từ đó nó sẽ tạo một phản xạ cho anh em là lau vài cái mỗi khi cần xài máy giặt, từ đó bề ngoài máy giặt luôn sạch.
  • Lấy đồ ra ngay sau khi giặt, tránh để đồ ẩm trên lồng giặt quá lâu gây ẩm mốc.
  • Dùng vừa đủ lượng bột giặt, tránh sử dụng quá nhiều sẽ gây tràn bọt hoặc dư cặn bột giặt không tan hết.
Vậy là mình đã hướng dẫn cho anh em cách để vệ sinh máy giặt bằng những sản phẩm dễ tìm kiếm hoặc có sẵn trong nhà. Mùa dịch ở nhà anh em sẽ có nhiều thời gian hơn, chúng ta cũng nên dành thời gian vệ sinh cũng như bảo quản chiếc máy giặt và các thiết bị điện khác để xài được lâu được bền và đạt hiệu suất hoạt động tốt nhất nhé!
P/s: Bài viết nhằm mục tiêu giúp anh em vệ sinh những thành phần có thể tiếp cận được của máy giặt, thực tế là lâu ngày máy giặt chúng ta cũng sẽ rất dơ ở bên trong các thành phần sâu hơn, anh em nên gọi thợ đến vệ sinh để đảm bảo kỹ thuật và an toàn nhé.
Chúc anh em nhiều sức khoẻ!
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình chỉ vệ sinh lồng giặc bằng viên vệ sinh thôi. Có mấy khay lấy ra vì dính sơ vải thì vệ sinh thôi
TPLee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NghiepTranVINA Viên vệ sinh thì quá tiện rồi ạ 😁 làm như anh là cũng khá đủ rồi
@TPLee Đợt mua sale 5 hộp chỉ có 150k 😁😁
@NghiepTranVINA Theo mình thì nên đổ cái bột thông cống vào thay vì viên vệ sinh! Bột thông cống sạch lắm 😁
@Vịt Yêu Spa Mỗi loại nó có chức năng khác nhau nha bạn 😂😂😂. Không thể so sánh máy giặc với cống được 🤣🤣🤣
Mây trong bài giống máy nhà mình.
Trò này chả có tý tác dụng nào đâu. 3 tháng 1 lần kêu thợ tới nó làm cho. Tháo tung cái lồng giặt ra để biết nó bẩn cỡ nào rồi mới thấy mấy cái banking soda vs viên vệ sinh cũng chỉ để chưng cho vui. Đây là trước và sau khi vệ sinh. Cái lồng giặt nó bẩn phía ngoài là nhiều, cọ cọ bên trong ko giải quyết đc gì. Tháo ra lấy xịt cao áp xịt và chà xà bông mà còn cả tiếng mới sạch
chinech
ĐẠI BÀNG
3 năm
@westlifeplaywar 6 tháng đổi máy mới 1 lần, cho nó sang. 3 tháng gọi thợ tới 1 lần thì không hư nó cũng thành hư: ốc vít, ngàm ...
Man404
TÍCH CỰC
3 năm
@chinech M k hiểu nsx nào thiết kế máy giặt 3 tháng phải tháo ra vsinh 1 lần b ạ😆). Mà ô ĐMX ko bảo khách 1 câu cũng kỳ
@westlifeplaywar Đúng rối bạn, trò này chỉ sạch được bên trong, phải tháo lồng ra mới thấy nó bẩn ghê thế nào
phuongvn87
ĐẠI BÀNG
3 năm
@westlifeplaywar Máy giặt sử dụng hàng ngày sẽ dễn làm sạch hơn là vài ngày mới dùng. 1 tháng 1 lần dùng bột tẩy lồng giặt chuyên dụng. Lồng đừng không biết thế nào chứ máy lồng ngang mình mua 2 năm rồi tháo ra vẫn rất sạch. Nhiều máy tháo ra bẩn kinh khủng là do ko chịu chạy chế độ vệ sinh đều đặn, để cặn bẩn két lại lâu ngày thì dùng bột tẩy lồng chỉ làm long bớt đc 1 phần nào thôi chứ khó để mà sạch. Quan trọng là dùng và chạy chế độ vệ sinh lồng bằng chất tẩy lồng giặt đều đặn. Dùng cả năm 2 năm mới mua bột về tẩy thì không ăn thua
chắc mình cũng lôi máy giặt ra vệ sinh đây
Cái này chỉ lag lau chùi bề ngoài, muốn sạch thì phải tháo lồng ra.
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không có tác dụng nhiều, thực ra chỉ giải quyết vẻ bề ngoài là chủ yếu, chứ muốn triệt để phải để thợ tháo hết lồng giặt ra, lúc ấy mới biết cái máy giặt nó bẩn khủng khiếp như thế nào. Các bạn cũng nên định kì gọi kĩ thuật vào vệ sinh, vừa giúp quần áo giặt không bị bẩn, máy cũng bền hơn.
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@nutaro_2007 tự tháo có dễ ko bác nhỉ
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
3 năm
@DKez đừng tự tháo bác ơi, lợn lành thành lợn què đó, gọi thợ họ có chuyên môn nhé
@nutaro_2007 Tự tháo dễ mà bạn, mình toàn tầm 6 tháng tháo vệ sinh 1 lần, lần đầu thì hơi lâu, làm từ lần thứ 2 trở đi quen rồi nhanh lắm, nhưng mà quan trọng bạn phải mua đủ tools để tháo
hipppo
CAO CẤP
3 năm
Vệ sinh cái gioăng cao su của máy lồng ngang là khó nhất. Mà cái máy Electrolux nhà mình cứ giặt ở nhiệt đọ cao là cảm ứng của nó lại tậm tịt, loạn xạ. Anh e biết cách khắc phục không? (Mình chỉ biết dùng máy sấy tóc để khắc phục tạm thời thôi)
Dấm trắng và banking soda, em cũng dùng combo này. Thiếu hiệu quả sạch sẽ. Nhà em giặt ít tầm 1 tháng, tháng rưỡi vệ sinh một lần
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
3 năm
Máy giặt lồng ngang không có túi lọc vải thì phải Mod nhỉ.
@Quy Le Anh Có chứ bạn , như máy mình đang dùng thì là cái nắp góc dưới đó
TPLee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Quy Le Anh Có chứ bác 😁
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
3 năm
@TPLee Để mình tìm cái nhà mình xem sao 😂 không để ý bao giờ 😂
Dương 1H
TÍCH CỰC
3 năm
Mua máy giặt 10 năm trước mà tháng trước mới vs. Tg vệ sinh máy giặt nó bảo chưa bao h thấy cái máy giặt nào vs lâu như máy giặt nhà mih. Mất 150k là sạch sẽ thơm tho :3
Anpen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dương 1H xin số đt và địa chỉ vệ sinh 150k cho anh em với bác 😁
kynam91
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dương 1H Bác ở HCM ko ạ? Cho xin sdt tiệm vệ sinh máy giặt 150k với
Dương 1H
TÍCH CỰC
3 năm
@kynam91 Sg cái j cũng đắt đỏ nhỉ rất tiếc mih ko ở sg😩
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dương 1H Nhà mình dùng LG lồng ngang, 5 năm rùi, muốn vs mà thợ họ hôgn chịu nhận hic
Cái này thật ra cũng chỉ là lau chùi bên ngoài thôi , dưới đáy lồng giặt ( máy đứng ) mới gọi là bẩn
- mình mới chuyển qua dùng máy cửa trước nên chưa có kinh nghiệm , máy cửa trên trước xài tốn nước nhưng ko sạch , máy cửa ngang thì ít tốn nước nhưng điện tăng thấy rõ vì nhà mình dùng tầm 2 ngày 1 lần , được cái vắt khô hơn
Giặt xong nhớ hé cưả để không bị ẩm mốc và không có muì hôi nhé... đóng cưả sau khi giặt lf chưa biết dùng đúng cách... 😃
@TsanHoang Mình có chút năng khiếu tự mày mò , hầu như điện đóm , các loại máy , xe cộ mình có thể tự làm những sửa chữa nhẹ . cái máy cửa trên của toshiba mình từng tháo tung ra dùng máy rửa xe xịt hết bên trong nên mình biết nó bẩn cỡ nào , cái máy cửa trước mới mua khi chuyển ra ở riêng chưa có vấn đề nên chưa sửa gì ( khả năng cao mình tự vệ sinh được )
@chicharito mu Vậy là tiết điệm đc tiền thợ rồi 😃
Mình khuyên bạn là khi vê sinh không nên mở trừ khi máy bị kêu hay rung lắc quá nhiều cần mở để kiểm tra thôi ..,
Đồ điên gia dụng mình sửa ở nhà từ tủ lạnh, máy giặt , sấy, xe hơi thay thắng, thay bạc đan j , máy lạnh, máy phát điện., máy may, đông hồ quả lắc , radio Tv , mays hats diax than V v. .. và hệ thống điẻn nước, lót gach sàn , tường chưa bao giờ mình cần thợ cả 😃
Đồ nghề của mình chất đầy nhà để xe..
Điều gì chưa rõ mình tìm sách vở hay online để sửa chữa cho đúng... 😃 đỡ mò mẫm 😃
@TsanHoang Bạn thuộc lever cao hơn mình nhiều rồi !
Mình vẫn đi sửa nhà khi có người gọi , còn bạn bè thì sửa dùm những gì họ cần giúp 😃 khi mình có thời gian rảnh.
Có lúc đưa đón khách ra phi trường như taxi 😃
Máy nhà gần 10 năm rồi chưa vs lần nào
TPLee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Manhtoan112 Bác mở ra sẽ thấy bên trong nó kinh khủng lắm
@TPLee Thế nên thôi kệ b à
Máy lồng ngang tháo ra là cả 1 vấn đề, ko khéo trâu lành thành trâu què
TPLee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mankichi0688 Bởi vậy nên kêu thợ 😁
@mankichi0688 Khi sửa chữa dễ tháo hơn máy lồng đứng bạn ạ ... 😃
Mình đã tự thay trục và bạc đạn máy lồng đứng phải nhờ thêm 1 người phụ nhấc lồng ra 😃
Vệ sinh thì ít ai tháo ra...
Mình nghĩ sử dụng những cách trên bài viết tầm 2-3 lần thì gọi thợ đến tháo lồng giặt ra vệ sinh 1 lần là hợp lý 😁
namsla
TÍCH CỰC
3 năm
làm vậy k có tắc dụng gì. nó bẩn mặt ngoài kia bác, vàng khè luôn, tháo ra mới dc
Mới đặt mua 2 gói vệ sinh máy giặt thì lên thấy bài. Trùng hợp ghê
*LT*
TÍCH CỰC
3 năm
mới call hỏi vệ sinh máy giặt lồng ngang ...dienmayxanh 600k... chắc vệ sinh bằng viên tẩy cho tiết kiệm 😁
Anpen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@*LT* thì thấy có bác bên trên bảo vừa gọi thợ làm có 150k mình cũng chỉ bảo và hỏi xem đúng vậy ko thôi để gọi làm 😁
@*LT* Tự làm bác ơi. Dễ mà
*LT*
TÍCH CỰC
3 năm
@Thành Viên Dấu Tên tháo cái lồng ra mà dễ ... chắc bác là thợ luôn rồi .... e thì e thua.
@*LT* Trên youtube người ta hướng dẫn đầy mà. Chỉ có máy Panasonic mới khó thôi chứ mấy loại máy khác có vài con ốc ak.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019