[Thủ thuật] Cách đổi tên Macbook để AirDrop cho tiện
MinhTriND
2 tháng trướcBình luận: 45Lượt xem: 5.445
[Thủ thuật] Cách đổi tên Macbook để AirDrop cho tiện
Chuyện là mình đi làm ở công ty có quá nhiều người dùng Macbook và lại mang họ Nguyễn. Thế là mỗi lần AirDrop file cho nhau thì cứ thấy "MacBook của Nguyen" và không biết đâu là máy của người cần nhận. Cơ bản thì hệ thống sẽ tự động nhận tên của tài khoản iCloud để áp cho tên của máy luôn nhưng anh em vẫn có thể thay đổi được tên máy mà không ảnh hưởng gì đến iCloud. Để thực hiện cũng đơn giản.

Bước 1: Ở góc trên bên trái của màn hình, ấn vào logo quả táo và tìm đến mục "System Preferences" (Tuỳ chọn hệ thống)

Bước 2: Tìm đến icon Sharing (Chia sẻ) và click vào

Bước 3: Lúc này, một bảng công cụ sẽ xuất hiện và ở phía trên cùng, bạn sẽ thấy một tab soạn thảo với đề mục "Computer Name" (Tên máy tính)

Bước 4: Chỉ cần nhập tên mà bạn mong muốn vào, vậy là xong. Từ giờ không còn lo bị gửi nhầm file rồi nhé.

Mong là mẹo nhỏ này hữu ích với anh em. Chúc anh em vui vẻ!
Mod có nhiều thủ thuật hữu ích ghê, tạ ơn Trí Nguyễn 🤗
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
tks mod. giờ mới biết
Cảm ơn bạn, giờ mới biết
Hay quá cảm ơn Mod
Thanks mod. Giờ mới biết
Trước đây, không có AirDrop thì mọi người làm thế nào để đổi tên thiết bị iDevices/ macOS Devices nói riêng và các thiết bị khác nói chung khi muốn truyền files qua Bluetooth? Mà chẳng phải chỉ có truyền files mới cần nhận diện tên thiết bị, muốn pair các thiết bị với nhau hoặc với thiết bị ngoại vi cũng đều phải cần phân biệt tên thiết bị. Thế nên, bạn tiện thể làm một vài Topics nữa hướng dẫn đổi tên thiết bị luôn đi ;) Rồi làm luôn cho từng series máy cụ thể nữa, đảm bảo phải được vài nghìn topics đấy.
@merinoka ÚI giời ơi, ghê gớm chưa kìa =))
@merinoka Ơ...Mình lại thấy cách nói chuyện của bạn mới "bần hèn" á.
Bạn kia vẫn hơn hẳn bạn mấy level.
Mình góp ý chút à, đừng để bụng nhé.
@Lê Ngọc Điền 1994 Chủ tus đang đá xéo ông viết bài đó 😆. Bị chửi ko sai, nhưng ngôn từ hơi gắt. Haaaaaaaa
Bữa ngồi cf có AirD của ai đặt tên "C* to" tưởng gay bấm gởi 1 đống hình trai cho nó cái nó từ chối nhận, buồn ghê 😂
H ms biết nhưng mà thiết nghĩ k cần thiết lắm. Sr
Các thiết bị của m đều đã đặt tên, và khi sài AirDrop nó sẽ hiện tên device lên. VD:
Quyet Ng - Macbook 13"
Quyet Ng - iPad Pro 11
Quyet Ng - iPhone XS
Vậy nên chỉ cần khi cài đặt m để tên local chính chủ thì tự biết để mà Airdrop mà.
@quyetbuu991 này là share file cho người khác, khác với share file cho thiết bị của mình.
@faq21106 E ít khi share cho ng khác. Nhưng khi share cho ng khác nó k hiện device name lên ạ?
VD: faq21106 - Macbook Pro 16” chẳng hạn. Nếu vậy thì thực chất chỉ cần tên local là dc mà nhỉ
@quyetbuu991 share cho người khác thì cũng hiện tên như share với mình, nhưng ý là trong trường hợp của mod thì nhiều người có tên giống nhau và thiết bị giống nhau, nên khó biết.
Thủ thuật lớn nhất khi dùng Mac là đừng dùng ngôn ngữ hệ thống là Tiếng Việt. Dù là Win hay Mac thì dịch sang tiếng Việt là 9mare cho IT helpdesk 😆
vậy mà cũng lên trang chủ. haha...
mình biết cách đây 8 đời lúc Apple cho Airdrop trên Mac & iOS rùi. =))))
@vinhphucng25 sống là để sẻ chia bạn ơi, hơn thua gì biết trước biết sau vậy. Biết rồi k chia sẻ cho người khác mà giữ mình ên thì có gì hay ho mà cười nhạo vậy cà?
Thanks Mod nhé
Tks mod. Nào giờ xài win mới biết cái này
Vừa đổi xong ^^
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019