[Thủ thuật] Cách kích hoạt Start Menu mới trên Windows 10

10/8/2020 3:9Phản hồi: 78
[Thủ thuật] Cách kích hoạt Start Menu mới trên Windows 10
Giao diện Start Menu mới sẽ được cập nhật cho toàn bộ người dùng trong vài tuần nữa ở các bản cập nhật mới. Nhưng nếu anh em đang dùng phiên bản May 2020 và đã cập nhật gói update KB4568831 thì anh em hoàn toàn có thể kích hoạt để dùng sớm giao diện phong cách Fluent mới này.

Đầu tiên anh em cần kiểm tra cập nhật để cài đặt gói KB4568831 vào máy. Nếu máy chưa cài nhưng cũng không thể bắt được bản cập nhật này thì anh em click vào đây để tìm và tải về cài thủ công luôn cho nhanh: Microsoft Update Catalog. Sau đó, mở Notepad, copy đoạn mã dưới đây vào nha:

Sau đó, Save as file Notepad bên trên lại với định dạng .reg và tên bất kì. Mục đích là để kích chuột vào thì file reg này sẽ tự can thiệp vào Regedit, anh em khỏi phải tuỳ chỉnh thủ công phiền phức. Sau khi double click vào file vừa tạo, bấm OK khi có hộp thoại xác nhận hiện ra để thêm registry vào hệ thống, khởi động máy lại là xong.

Nếu anh em muốn chuyển về cái cũ sau khi trải nghiệm xong, vào đường dẫn HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\FeatureManagement\Overrides\0\ trong Regedit, xoá chỉ mục "0" và khởi động lại là được.
Tham khảo WindowsLatest
78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cách này em mới đăng lên hôm qua, giờ vẫn chưa được duyệt 😔
@Hacker Anonymous K sao cứ chia sẻ đi bạn. Sẽ được lên mà hihi
@caphe17 Ơ kìa người anh em nói nhỏ thôi hhaha
Legion-Royal
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lê Phú Khương em làm tất cả rồi mà sao vẫn không thấy nhỉ
@Lê Phú Khương hồi sinh nhật em cày mãi mà có được lên bài nào đâu, may là được 7/9 huy hiệu nên được quà
win 7 làm theo đc không mod
@caffeinezzZ Tiêu đề ghi rõ rồi á bác cho windows 10 thôi, mà bản mới nhất mới được!!!!
@hemilo giỡn mà 😹
htc@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hemilo bản 1909 có dùng được cách này không mod
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
4 năm
Lắm hướng dẫn thế =))
@Puppy Potter Bác dùng MS Dos ít là phải r
victorjr
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hình như lên insider là có luôn rồi
@victorjr e lên insider phải đợi khoảng 1 tuần mới có được, xui thì ko có luôn
Bác nào cho mình hỏi laptop mình lên win 10 mà cứ lỗi bàn phím hoài lun. Nhấn vào nó ra tiếng kêu mà nó download luôn chứ không chạy.
Gõ chữ cũng không được, tắt nguồn mở lại thì được 1 lúc rồi cũng bị lại
😞
Đã update bàn phím mà vẫn hk hết bệnh
HoaSoTu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Timkelvin Thiết lập các function bàn phím về mặc định, có thể máy không tương thích với windows 10, bạn cài bản windows 7 hoặc 8 thôi
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@Syter ồ, cũng hợp lý, có thể do bàn phím tự sửa thành download
@HoaSoTu Chac có thể vậy
@faq21106 Nhấn vố app nào cũng dow về, nhung vẫn phát ra tiéng
TqTTpT
TÍCH CỰC
4 năm
cái này có gì hay ho đâu mà nhiều hướng dẫn ghê 😁 chỉ mong win 10 làm trải nghiệm tốt hơn nữa thôi
QuyetND_Jr
TÍCH CỰC
4 năm
mấy khi dùng cái này đâu, đa số nhấn window rồi gõ app name ra thôi
Mình lại thích cái giao diện hiện tại hơn, có thể gom nhóm ứng dụng hay truy cập, còn lại hầu như tìm bằng tên app sẽ cực nhanh
halh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@jackychanqn Mình chưa được trải nghiệm, chưa rõ có chia nhóm hoặc tạo folder không, nếu được thì ngon, nếu không thì thích giao diện cũ hơn.
@halh cái "giao diện start mới" này đơn giản là sẽ khiến các ô title đổi thành màu light hoặc dark tùy theo theme của hệ thống, và ngoài ra không hề có thay đổi nào khác so với start hiện nay
dùng bản 20H2 có sẵn luôn 😆
huynhpv
CAO CẤP
4 năm
Vẫn có một số chú không đổi màu theo =))
Decent Tran
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huynhpv mấy chú này đúng lì thật haha
cách đây tầm 10 năm thì còn ngồi vọc vạch liên quan đến registry, h nhìn bài vọc nào mà động đến mục này thì thôi, dẹp 😔 .
@megatroll Mình cách đây 90 năm cũng dùng Wwin10, h chán r
XBlue
CAO CẤP
4 năm
Windows vẫn loay hoay với Start Menu
mr.coccu
TÍCH CỰC
4 năm
@XBlue Trong khi cái setting và explorer thì k thấy j mới
Già rồi chỉ ngồi làm việc, rảnh lên chém gió chứ không còn động lực vọc vạch như thời sinh viên.
HDai9X
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái mình quan tâm nhất là các background góc bo tròn của mấy software trong giao diện start menu lẫn explorer. Hiện tại mấy góc vuông vức nhìn chán =))
Mong tối ưu được hiệu năng dùng ổn định và mượt mà là ngon rồi
mình đang dùng ltcs 1809 cho hỏi làm sao để trong suotó hoàn toàn kiểu aero như win 7 cho start menu các bro nhỉ? đen sì sì ko đẹp lắm
@minhminh87 Về lại win7 hoặc 8. Chứ 10 chỉ trong suốt 1 phần (20%). K có cách khác.
thấy khác gi đâu trời
Của em bản 1909 đành chờ thôi nhưng mà giao diện mới có gì ngon hơn, hay hơn giao diện cũ không bác mod ?
Bản cập nhật May 2020 tới giờ này vẫn chưa thấy đâu. 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019