[Thủ thuật] Chỉnh sửa lại giao diện của Firefox 4

TDNC
24/3/2011 5:14Phản hồi: 85
[Thủ thuật] Chỉnh sửa lại giao diện của Firefox 4

Điểm mới dễ nhận thấy nhất của Firefox 4 đó là giao diện đã được làm mới hoàn toàn, giống với Chrome và Opera hơn, tiết kiệm không gian hơn. Tuy nhiên nếu thích, bạn vẫn có thể chỉnh sửa lại một chút giao diện này cho phù hợp với thói quen lướt web của mình.

1. Đưa thanh tab xuống dưới thanh địa chỉ:
Giao diện mới đưa thanh công cụ lên phía trên màn hình, nằm lên cả thanh địa chỉ tạo cho chúng ta cảm giác thấy màn hình rộng hơn. Nếu thích đặt thanh tab ở phía dưới thì bạn bấm nút Firefox > Options > Bỏ dấu chọn mục "Tabs on Top".

2. Thay đổi vị trí của nút Reload:
Firefox 4 đặt nút Reload nằm hẳn trong thanh địa chỉ, bạn có thể di chuyển nút Reload này ra ngoài và đặt ở vị trí khác tùy thích bằng cách vào Firefox > Options > Toolbar Layout. Cửa sổ Customize Toolbar hiện ra và để ý bạn sẽ thấy nút Reload trên thanh địa chỉ đã biến thành một nút bình thường, bạn chỉ việc nhấn giữ chuột và kéo nó đến vị trí mới mà bạn muốn.

3. Gỡ bỏ ô tìm kiếm Google:
Ô tìm kiếm Google nằm cạnh thanh địa chỉ giúp bạn sử dụng cả những bộ máy tìm kiếm khác như Yahoo, Bing, Wikipedia, 1TuDien, eBay... Nhưng nếu bạn chỉ sử dụng Google thôi thì có thể bỏ ô tìm kiếm này đi để tiết kiệm không gian vì khi gõ từ khóa vào thanh địa chỉ và nhấn Enter, trình duyệt sẽ tự động chuyển sang trang Google. Để bỏ, bạn cũng vào Firefox > Options > Toolbar Layout, nhấn giữ chuột lên thanh Google và kéo nó bỏ vào khung Customize Toolbar.

4. Gỡ bỏ thanh Add-on (thanh trạng thái, Statusbar):
Mặc định, Firefox đã ẩn đi thanh Add-on (tên cũ là Statusbar) nằm phía dưới màn hình để màn hình rộng hơn. Tuy nhiên khi cài các add-on như Xmarks hay Adblock Plus thì thanh Add-on lại xuất hiện trở lại, để ẩn nó đi: bạn vào Firefox > Options > Bỏ dấu chọn ở mục Add-on Bar hoặc nhanh hơn là bấm Ctrl + /.

5. Đưa nút Firefox xuống thanh công cụ:

Quảng cáo

Nút Firefox ở góc trên bên trái màn hinh cũng có thể thay đổi vị trí được, bạn chỉ cần cài add-on Movable Firefox Button. Sau khi cài xong, vào Firefox > Options > Toolbar Layout và bạn sẽ có thể kéo nút Firefox này sang chỗ khác giống như các nút thông thường.

Sau khi di chuyển nút Firefox, góc trên bên trái màn hình sẽ xuất hiện một lỗ trống, để di chuyển các tab bù vào chỗ trống này, bạn cần tạo thêm một file có tên userChrome.css nằm trong thư mục sau:

Đối với:

• Windows 95/98/ME:
    C:\Windows\Application Data\Phoenix\Profiles\[profile-name]\[#s].slt\chrome\
  • Windows NT:

Quảng cáo

%UserProfile%\Application Data\Phoenix\Profiles\[profile-name]\[#s].slt\chrome\
  • Windows 2000/XP:
    C:\Documents and Settings\[USER]\Application Data\Mozilla\Firefox\Profiles\default.tea\chrome\
  • Windows 7:
    C:\Users\[Username]\AppData\Local\Mozilla\Firefox\Profiles\[Tên profile].default
  • *NIX:
    ~/.phoenix/[profile-name]/[#s].slt/chrome/
  • Mac OS X:
    ~/Library/Application Support/Firefox/Profiles/[profile-name]/chrome/
  • Tạo mới 1 file text trong thư mục trên, sau đó đổi tên file thành userChrome.css và nhập vào nội dung sau:

Code:
    #main-window[sizemode=normal][tabsontop] #appmenu-button-container {
    position: fixed !important;
    z-index: 2 !important;
    }
    #main-window[sizemode=normal][tabsontop] #toolbar-menubar[autohide="true"]{
    margin-top:-14px;
    -moz-padding-start:70px!important;
    margin-left:-100px !important;

}
    #main-window[sizemode=normal] #navigator-toolbox[tabsontop] > #toolbar-menubar[autohide] ~ #TabsToolbar {
    -moz-padding-start:85px!important;
    -moz-padding-end:110px!important;
    margin-left:-85px !important;
    }

6. Sữa lỗi font chữ bị nhòe, mờ:
    Font chữ trên Firefox 4 bị mờ, nhòe tuy trông mịn màng nhưng dễ gây khó chịu cho mắt. Để khắc phục, bạn cài add-on Anti-Aliasing Tuner để bật chức năng ClearType cho Firefox 4, hoặc đơn giản hơn là bạn vào Options > Chuyển qua thẻ Advanced > Bỏ chọn (không dánh dấu) mục Use hardware acceleration when available, khởi động lại trình duyệt để thay đổi có hiệu lực.

Theo Life Hacker
    85 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

Cái này nhanh hơn bản cũ ko ta ? cả nhà cho ý kiến !
    sao firefox của mình ko thấy nút firefox như chủ đề vậy nhỉ?mình đang dùng 4.0 đây
    katorissvn
    ĐẠI BÀNG
    13 năm
    bác bỏ tích ở Menubar đi là ok thôi mà 😁...

tùy các bác cảm nhận thôi, nếu chỉ so sánh giữa FF4 vs IE9 thì vote cho FF4 :X...
    hylan_metal
    ĐẠI BÀNG
    13 năm
    Bạn click phải chuột vào phần trống gần chổ Menu bar ấy, rồi bỏ dấu chọn cái Menu bar đi là được!
    chắc Chrome cần phải ra phiên bản mới cạnh tranh chú firefox này thôi.!
    h0tb0y123
    TÍCH CỰC
    13 năm
    có bản 11 rồi đó bác......................................
    fire fox 4 này nhìn đẹp và mới lạ thật😃

bài viết của anh rất hay và chi tiết, nhưng e thấy nếu đưa mấy cái tab xuống lại phía dưới thì diện tích của màn hình web bị nhỏ đi, thật ra phần trên đúng là lúc đầu khó dùng so với những người quen với cách dùng tab dưới nhưng để trên vẫn tiết kiệm diện tích hơn....

P/s: em thấy hình như trong FF 4.0 này nó không có cái mục: khi mình bật nhiều tab, lúc tắt đi nó sẽ hỏi là có muốn lưu các tab này lại không?[/B], nhưng hình như trong FF 4.0 này ko có? nếu ai biết chỉ em với. thanks alot..
    có chứ, ngay góc trên có ô tìm kiếm đó gì, chỉnh chổ đó là google là ok thôi mà

mà mình vẫn ko thấy cái lưu nơi, nó chỉ cảnh báo là đóng nhiều thẻ thôi
    theham
    ĐẠI BÀNG
    13 năm
    bạn gõ vào thanh address của firefox dòng about:config chọn i'll be carefull trên dòng fillter gõ keyword.url sau đó double click và dán http://www.google.com.vn/search?q= vào ok thế là xong. chúc bạn thành công
    prettyb0y
    ĐẠI BÀNG
    13 năm
    hướng dẫn cho bác nè, cái này em cũng mới tìm ra 😁:D:D
    firefox 4 Tiếng Việt nhé:
    bác vào Tùy Chọn > vào thẻ Tổng quan > tìm chỗ: khi firefox khởi động > bác chọn: mở lại các cửa sổ và thẻ lần trước của tôi.
    Chuẩn không cần chỉnh lun :p :p :p :p
    theham
    ĐẠI BÀNG
    13 năm
    đọc bài này đi bạn, bạn có thể thử xem sao
    anhbboy
    TÍCH CỰC
    13 năm
    Để mặc định là chuẩn rồi. Thấy cái thay đổi font chữ là hữu ích nhất. Thanks.
    CLEOPAC
    ĐẠI BÀNG
    13 năm
    Mọi người dùng bản này thấy thế nào ? Mình dùng thấy chậm chậm nên lại quay về 3.6.15 rồi 😃
    Cá nhân mình thấy tốc độ FF 4.0 được cải thiện đôi chút, lướt net cảm thấy mượt mà hơn.

Về giao diện quả là có cải thiện đáng kể, các nút ICON được sắp xếp gọn hàng, trau chuốt và tiết kiệm được diện tích nhưng không vì thế mà cảm thấy chật chội
    Tinh tế bài viết ngày càng kém chất lượng và thông tin quá chậm.
    Sao FireFox 4 này gõ Tiếng Việt hay hiển thị Tiếng Việt trên thanh Tabs đôi khi bị lỗi Font nhỉ, ai có cách chữa không?
    thanh8318
    ĐẠI BÀNG
    13 năm
    sao mình không kết hợp IDM vào bản này được vậy ....? bản trước có hiện ra còn cho tùy chon dow >"<
    sau một hồi so sánh mình chẳng biết IE9 hay FF4 nhanh hơn nữa! có lúc thì FF đã tải trang tải hình xong xuôi cả rồi thì IE đang quay vòng vòng. Còn có lúc IE load trang ngon lành thì FF lại không load đc tí nào....
    BAOBOI2010
    ĐẠI BÀNG
    13 năm
    Trả lời đây :giggle:
    Tạm dịch sang tiếng Việt

jing
    CAO CẤP
    13 năm
    bài viết này là 1 sự thụt lùi lớn .
    katorissvn
    ĐẠI BÀNG
    13 năm
    Vậy thì bác down bản mới về thôi 😁... e lúc đầu cũng thế :D...
    bác down mấy bản IDM 6.04, 6.05 mới mới về ý, ok ngay...
    E đang xài bản này ( đã ..... ngon lành nhé bác :D...)

pekuon
    ĐẠI BÀNG
    13 năm
    Chorme đã ra 11 beta🆒
    Bài viết bổ ích thật. Mình vẫn thích giao diện mặc định của Ferifox hơn. 😁
    Cái này nhìn đẹp,nhưng em có cảm giác nó chạy hơi chậm hơn bản củ,em chạy trên mac mc 373
    Cảm ơn bác; bài viết rất hữu ích 😃
    e thấy là chưa có cái IDM CC cho firefox 4 thì phải, cần cái đó mỗi khi download
    Với lại thêm cái icon gmail là addon nào vậy bác chủ, em cũng cần cái đó, thannks
    xboom8x
    ĐẠI BÀNG
    13 năm
    Bác cài thêm add-on IDM CC 7.2.7 là IDM tự động bắt link cho Firefox 4...đã test ....!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019