Thủ thuật dễ làm, dễ nhớ với hệ thống thông báo của Android

Duy Luân
26/9/2018 22:52Phản hồi: 84
Thủ thuật dễ làm, dễ nhớ với hệ thống thông báo của Android
Chia sẻ với anh em một số mẹo nhỏ liên quan đến thông báo trên điện thoại Android mà anh em có thể dùng, từ việc quản lý các thông báo sao cho tiện, làm thế nào để xem lại thông báo lỡ xóa mất cho đến các hành động có thể làm với thông báo trực tiếp, không cần mở app. Anh em cầm điện thoại lên, vừa đọc vừa làm theo nhé 😁

1. Lỡ xóa mất thông báo làm sao xem lại?

Nếu lỡ tay quẹt mất thông báo quan trọng, hoặc lỡ nhấn Clear All để xóa hết mọi thông báo thì cũng đừng lo lắng, bạn hoàn toàn có thể xem lại lịch sử notification bằng cách như sau:
  1. Ra màn hình chính, nhấn giữ vào chỗ trống nào đó
  2. Chọn Widget > Shortcut > Settings shortcut (Lối tắt cài đặt) > kéo nó ra màn hình chíng
  3. Sau đó tìm mục "Notification log" (Nhật ký thông báo), chạm vào đó
  4. Một icon Notification log sẽ xuất hiện trên màn hình của bạn
  5. Giờ thì bạn có thể nhanh chóng xem lại những thông báo của mình, cả thông báo mới lẫn thông báo đã bỏ qua từ trước.

2. Tắt từng loại thông báo một

Lên Android 8 Oreo, Android cho phép các app liệt kê những loại thông báo mà bạn có thể nhận (gọi là notification channel), và bạn có thể tắt bật từng loại thông báo tùy theo sở thích. Ví dụ, bạn có thể tắt thông báo khi có comment nhưng vẫn để thông báo khi có người mention hoặc gắn tag bạn vào ảnh. Trước đây Android chỉ cho phép tắt hết mọi thứ hoặc mở hết mọi thứ, còn chuyện tắt bật ra sao thì phải vào từng app chỉnh hơi bất tiện.

Lưu ý là không phải app nào cũng hỗ trợ notification channel. Bạn có thể thử với một số app lớn kiểu như Facebook chẳng hạn. Cách làm: vào Cài đặt > Ứng dụng > Facebook > Thông báo ứng dụng, Tại đây bạn có thể bật tắt những gì bạn muốn.

3. Hành động ngay trên thông báo

Thực ra cái này đã có trên Android từ lâu nhưng mình để ý thấy nhiều anh em vẫn chưa biết, thôi thì sẵn viết bài này nhắc lại luôn. Với một số thông báo nhất định, bạn có thể nhấn vào nút ngay trên notification đó để thực hiện một hành động nhất định. Ví dụ với Facebook khi có ai đó gửi yêu cầu kết bạn thì bạn có thể bấm đồng ý hoặc từ chối ngay từ notification của Android. Hoặc nếu có SMS, tin chat Facebook thì bạn thậm chí có thể reply trực tiếp mà không cần mở app, rất tiện lợi đó.

4. Ẩn nội dung thông báo trên màn hình khóa

Để đỡ bị người khác tọc mạch đọc thông báo của bạn, bạn có thể ẩn nội dung thông báo trên lock screen của điện thoại. Khi đó nó sẽ chỉ hiện nội dung đại loại như app Tinh tế có noti mới, Facebook có noti mới, Messenger có tin nhắn mới, còn nội dung chi tiết thì bạn phải unlock mới thấy. Vậy là bạn vẫn biết có thông báo nào mới, app nào gửi mà không sợ bị đọc trộm.

Cách chỉnh: vào Cài đặt > Ứng dụng & thông báo > Thông báo > Trên màn hình khóa > Ẩn nội dung thông báo nhạy cảm

Quảng cáo

5. Sử dụng BlackBerry Hub để quản lý mọi thông báo trên đời

BlackBerry Hub là hàng của BlackBerry làm ra cho điện thoại của họ, nhưng bạn vẫn có thể cài nó lên bất kì điện thoại nào chạy Android (ở dưới mình chụp ảnh trên con BB Key2 chỉ vì mình đang xài nó thôi). Bạn có 30 ngày xài thử, sau đó app sẽ bắt đầu hiện quảng cáo, muốn ẩn quảng cáo thì mua gói BlackBerry Hub+ Services. Cũng không đắt lắm nếu bạn muốn có trải nghiệm ngon.

Quay trở lại với BB Hub, nó là một nơi tổng hợp, quản lý mọi thông báo (và cả email) mới, tất cả nằm chung trong 1 chỗ. Do cách sắp xếp ngon nên bạn có thể dễ dàng xem notification theo từng app riêng lẻ, duyệt qua các tin nhắn, email chưa đọc trong một giao diện tập trung, hiện đại, đơn giản. Bạn nào cần xử lý nhiều việc trên smartphone thì nên cài BB Hub.

Bạn nên gắn hẳn icon BB Hub ra ngoài màn hình chính cho dễ truy xuất. Giờ mình vào BB Hub còn nhiều hơn vào email nữa.

Link tải BB Hub

Quảng cáo

84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hỏi chút: facebook mấy hôm nay không hiện thông báo mặc dù vẫn bật thông báo trong cài đặt thì sửa thế nào?
@thinh060903 Kiểm tra lại phần tối ưu hóa pin hay hệ thống có liệt kê fb là ứng dụng bị triệt tiêu chạy dịch vụ ngầm ko nhé!
@thinh060903 của mình nó cứ hiện suốt bực mình đây, mà tại ko thích tắt nên kệ 😁
@quancayda Vẫn không thành công, thử cách khác đi mod.
bienlyber
TÍCH CỰC
6 năm
Xài hub gần tháng mà vẫn ko quen được, vì cái tay đã quen nhấn vào cuộc gọi để gọi, tin nhắn để nhắn tin và mail để check mail. Vào hub nó nguyên 1 sớ dài dằng dặc mắc công ngồi mò ( mắc dù có chỉnh theo tab cuộc gọi, tin nhắn .... )
quang4987
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có người cả đời chỉ dùng 1 con Android đời tống loại rẻ tiền rồi chê Android giật với lag ?
@anhducftu Hiện tại thì không nhưng 3 năm nữa nó lại đc liệt kê S8 vào kỷ băng hà, kỷ phấn trắng hoặc cũng có thể là kỷ cambry ý chứ =))

Comment mang tính giải trí đề nghị không gạch ngói vì không còn đất để xây nhà đâu =}}
@quang4987 hôm bữa vào cái group trên fb có mấy ông nội chơi game 2D đồ họa từ đời nhà Đường mà lúc nào cũng than lag, đòi giảm đồ họa của game đi nữa, em nói năm 2018 rồi chơi mấy game này mà còn kêu lag thì ko hiểu nổi mấy ông nội muốn chơi cái gì, em chơi game 3D bắn súng đua xe ầm ầm mà có lag liếc gì đâu. Hỏi lại thì mấy ông nội đó xài con 5s thần thánh =))
@#JK sức mạnh Android One đấy
@quang4987 Người ta không có tiền mà 😁 phải làm sao để người không có tiền cũng có trải nghiệm tốt chứ
Ask_BB
ĐẠI BÀNG
6 năm
Account FB của mình bị lỗi, dù đã bật on push tất cả thông báo lên, trên đt cũng vậy nhưng không hề Push được thông báo nào, đăng nhập tài khoản khác vòa thì lại push Noti bình thường, cao nhân nào chỉ giúp :'(
Ask_BB
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Đã 3 lần rồi và FB chỉ cảm ơn vì đã report thôi, bệnh này của mình khá lạ, bạn bè mình không ai gặp cả. Đổi điện thoại cũng không được và dù so sánh settings với tất cả các tài khoản khác thì đều bình thường. Cái này khiến mình vô cùng khó chịu luôn.😔
Ask_BB
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân
@Ask_BB mình thì bị cái gmail, đăng nhập 2 tài khoản mà cái chính thì không thấy thông báo, cái phụ vẫn báo bình thường
@Ask_BB Này căng ha, mình cũng chưa biết tại sao nữa
tuan33
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kết nhất cái cuối. Vì nó thật sự tuyệt vời
Hệ thống thông báo của Android ngon hơn iOS nhiều. iOS cứ mở ra là thấy 1 list dài thông báo tràn màn hình
@gaquaychintai chưa xài iOS...
@Nhân Nguyễn 166 Không thấy nguyên list dài à, ông chưa cài iOS à
cái dt mở mạng lên thông báo nó nhảy lên cho đơ máy luôn 😁 :D
@Robert__Nguyễn mấy app code cùi như zalo là giật tung cả đt lên
@Robert__Nguyễn Ừ haha, nó giật mắc cười luôn
Uiii cái noti log hay vật vã!!!
anhducftu
TÍCH CỰC
6 năm
Không xài HTC U11 nữa à Duy Luân?
@Duy Luân Nokia 7 ngon hơn HTC U11 à bác?
@gamewalker chạy không mượt bằng 😁 camera chụp đủ sáng thì thua chút. Nhưng mình mua để trải nghiệm cái Android 8, Android One và design đẹp
@Duy Luân tks bác. em thấy Nokia 7+ khen chê trái chiều quá 😃
taosung
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Dùng dt android để viết bài xong rồi bán chứ fan cái beep, ông nhận luôn là ifan luôn đi còn bày đặt fan htc, fan Nokia ... để câu view câu tình cảm của fan android ak, tôi đọc nhiều bài nhiều bình luận của ông rồi chứ không phải phán bậy đâu
Có thể tùy chỉnh hiện thông báo trên màn hình khoá cho từng ứng dụng, thậm chí là từng kênh thông báo luôn.
iOS có từ đời Tống rồi... Tắt hết chỉ để thông báo cuộc gọi, tin nhắn...các app chỉ cho hiện số. Đỡ phiền toái...
@Yan20142297 chat head trong zalo nữa :v
@Yan20142297 Cái ông bịt mõm đó nói câu nào thúi câu ấy!
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@Khẩu trang xanh Ây da, nói như chưa từng chạm vào con android nào vậy. Noti của android ngon hơn iOS nhiều
@Khẩu trang xanh nhớ ko lầm BB còn có trước cả iOS
Cái số 1 trên đt Samsung sẽ k có nhé. Hãy cài novalauncher thì sẽ có.
anhducftu
TÍCH CỰC
6 năm
Thật sự bao nhiêu năm nay vẫn không thể mê nổi cái Notification này của Android. Chả hiểu nó có tiện dụng gì mà GG không thay đổi nó???
@anhducftu Em thì thấy tiện chứ, nhìn vào đó biết app nào đang thông báo.
Hình trên k biết bác chụp từ khi nào chứ android gom thông báo tốt hơn nhiều iOS
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@anhducftu Giờ nó gom vào rồi mà bác, cái này hình như xưa rồi
@anhducftu Xác nhận, mình cũng thấy nó rác kinh, nhìn rối cả lên
anhducftu
TÍCH CỰC
6 năm
@mhieu90 Mới hiện tại mà bạn
MrCent
TÍCH CỰC
6 năm
Chuẩn 5.
Giờ bỏ hết noti, dùng BB Hub quản lý hết, dùng cũng gọi là gần ngang với bên BB10
Muốn dùng full chức năng, ko bị quảng cáo hay hạn 30 ngày rất dễ, lên gu gồ search BB Manager, có tất cả các bản mod full kèm trong đấy, giờ dùng thường trực BB Hub với BB Keyboard cho con SS, chả khác mấy dùng trên BB ăn roi, mỗi cái keyboard không sync được dữ liệu đã gõ, hơi bị ức chế
dqt286
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MrCent cho mình xin links bản full với
3DNo10
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MrCent Hộp toii link ông ơi. Setup cafe đi ông.
Cái hub trên Android thì không bao giờ bằng trên BB10 được
Bài Android sao nằm trong box iOS vậy nè.
Awakagar
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái hub hôz trợ zalo và nhìu phần mềm khác chưa bác
cũng hay thank

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119