[Thủ thuật] Dùng Google Photos để chỉnh sửa ảnh đơn giản, nhanh trên Android lẫn iOS
Gia Tường
3 năm trướcBình luận: 27Lượt xem: 135.724
[Thủ thuật] Dùng Google Photos để chỉnh sửa ảnh đơn giản, nhanh trên Android lẫn iOS
Bên trong Google Photos có tích hợp công cụ chỉnh sửa ảnh khá hiệu quả, đơn giản và thao tác nhanh gọn. Mình thích công cụ chính sửa ảnh này vì có sẵn trong máy, không cần phải tải thêm. Tuỳ mỗi hãng mà Google Photos sẽ được cài sẵn hoặc không, nhưng phần lớn thì mình thấy cái sẵn. Các bạn dùng iOS cũng có thể dùng ứng dụng này, phiên bản Google Photos của iOS có giao diện và cách dùng tương tự bản cho Android.

Video hướng dẫn sử dụng
Một số ảnh chỉnh bằng Google Photos
Chinh sua anh Google Photos Sample - Tinhte.vn 3.jpg Chinh sua anh Google Photos Sample - Tinhte.vn 4.jpg Chinh sua anh Google Photos Sample - Tinhte.vn 5.jpg Chinh sua anh Google Photos Sample - Tinhte.vn 6.jpg Chinh sua anh Google Photos Sample - Tinhte.vn 7.jpg

Chinh sua anh Google Photos Sample - Tinhte.vn 1.jpg Chinh sua anh Google Photos Sample - Tinhte.vn 2.jpg

Các tính năng cơ bản của Google Photos:

• Có nhiều bộ lọc màu, phù hợp cho nhiều thể loại ảnh khác nhau
  • Chỉnh ảnh sáng:
    • Độ sáng toàn bức ảnh
    • Độ tương phản
    • Độ sáng của vùng màu trắng
    • Độ sáng vùng màu đen
    • Độ sáng vùng Hightlight
    • Độ sáng vùng Shadows
    • Độ tối 4 góc
  • Chỉnh màu
    • Độ no màu
    • Độ ấm của ảnh
    • Độ xanh của ảnh
    • Sắc độ hồng hào của da
    • Sắc độ xanh của bầu trời
    • Công cụ POP chỉnh độ nổi khối
  • Chỉnh sửa khác
    • Crop ảnh theo tỷ lệ có sẫn (3:2, 4:3, 16:9, 1:1, tự do)
    • Xoay ảnh
    • xoay nhanh 90 độ
Cách dùng:

Chinh sua anh Google Photos - Tinhte.vn  5.jpg
Chọn ảnh và nhấn vào nút Edit

Chinh sua anh Google Photos - Tinhte.vn 1.jpg
Đầu tiên là công cụ chỉnh màu với nhiều filter màu khác nhau

Chinh sua anh Google Photos - Tinhte.vn 2.jpg
Mặc định, Google Photo sẽ gom các công cụ lại thành 3 nhóm như thế này, bao gồm chỉnh Light (Độ sáng), Color (màu sắc) và POP.

Chinh sua anh Google Photos - Tinhte.vn 3.jpg
Nếu các bạn muốn can thiệp vào nhiều thông số hơn thì nhấn vào nút chữ V ở bên phải để sổ ra các thông số khác

Chinh sua anh Google Photos - Tinhte.vn 4.jpg
Thứ 3 là bộ công cụ crop ảnh. Bạn có thể Crop theo nhiều tỷ lệ có sẵn như 1:1 cho Instagram, hay 3:2 hay 16:9, hoặc crop tự do. Google cũng bổ sung nút xoay nhanh 90° và một cây thước để bạn xoay ảnh theo ý thích.

Cảm ơn các bạn đã theo dõi!
Photo càng ngày càng hay ho nhỉ
Gg Ảnh này là giải pháp lưu trử no 1
Google Photo và Flickr là the best
Các bạn dùng GP nhiều có bị lỗi giống mình không?
Mình đồng bộ lên GP rất nhiều ảnh từ máy tính và lợi dụng đặc tính mà khi xoá ảnh ở app GP trên điện thoại thì nó sẽ tự xoá luôn ảnh gốc trên máy tính (mình có nhiều ảnh nhưng ảnh xấu cũng nhiều nên tính lọc xoá ảnh xấu trên điện thoại sẽ tiện hơn, mọi lúc mọi nơi) nhưng vấn đề là số lượng ảnh xoá trên điện thoại và trên máy tính không khớp nhau, trên máy tính ảnh bị xoá luôn ít hơn ảnh đã xoá trên điện thoại (ví dụ xoá trên điện thoại khoảng 100 cái thì nó chỉ xoá trên máy tính độ 6-70 cái) và cũng không có quy luật nào cả, mỗi lần hụt một số lượng ảnh khác nhau. Thử rất nhiều lần nhưng vẫn bị như vậy. Bạn nào cũng gặp tình trạng tương tự hay có giải pháp thì chia sẻ với mình với nhé! Cảm ơn các bạn!
@nad238 Mình thì không thích cái tính năng xóa ảnh trên đt là nó xóa luôn trên mọi thiết bị và cloud. Dù biết là có Thùng Rác để kiếm lại nhưng cảm giác khá là ko yên tâm!
@nad238 Nó có tùy chọn xóa ảnh trên google photo nhưng giữ ảnh gốc hoặc xóa ảnh gốc. Do bạn không để ý trong tùy chọn xóa thôi.
@Đỗ thánh 2014 Tùy chọn ảnh chất lượng cao sẽ của google photo sẽ không tốn dung lượng google drive bạn nhé.
@1mitom2trung Mình biết tùy chọn đó mà và mình đã chọn xoá ảnh gốc. Vấn đề là đã chọn thế rồi nhưng nó lại không hoàn thành nhiệm vụ, xoá không hết tất cả ảnh so với ảnh mình đã xoá ở app trên điện thoại. Thế mới bực.
mình cũng hay dùng trình mặc định này, đến 90% nhu cầu chỉnh sửa trên đt chỉ xoay quanh mấy tính năng này 😁
Làm sao dùng iphone chụp hình tỉ lệ 16:9 hả các bạn? Mình thích tỉ lệ này mà đang dùng iphone ạ.
@thomastn Khung Preview không cho chỉnh vèe 16:9 đâu bạn 😁 Bạn cứ chụp rộng rộng tí rồi về Crop lại :D
@Gia Tường Nản nhỉ. Cảm ơn bạn
App này cài len Macbook dc ko các bác ơi,chỉ giúp với 😔
em không hay chỉnh ảnh (thực ra không chỉnh gì luôn ngoài cắt) nên chắc nó k áp dụng dc cho em lol
nhưng cũng muốn khen là đống ảnh này anh đăng đẹp quá chế Tường ơi :O
Filter của google photos công nhận đẹp, hình như cũng nhờ phát triển từ thằng Nik, nhiều khi bấm 1 cái là thấy ưng rồi 😁
@ntnguyen4 Cái chỉnh sửa tự nhiên của google photo mình cảm giác nó đậm màu quá, màu da nhìn nó đỏ quá, nên mình có dùng thử mấy tấm thì thấy ko được thật. Nếu nó chỉnh màu da vừa phải thì đẹp. Còn chụp ngoại cảnh thì khi sử dụng chỉnh sửa của nó thì đẹp vì nó làm ảnh nổi khối và có chiều sâu.
@Đỗ thánh 2014 Uh chỉnh người thì phải cẩn thận, cần thì nên dùng app khác như VSCO, pts express... Mấy filter trong gg photos thường cho chụp cảnh, vật thể hơn, chụp người thì cùng lắm dùng cái auto của nó, thấy ko ổn thì thôi, dùng app khác là vừa 😁
sync ảnh thì Google photos là best rồi, không có nó chắc ko dùng nổi mấy con iPhone 16GB
có khi GG nhét luôn cái Snapseed vào GGphotos :rolleyes::rolleyes:
Thấy mỗi Budweiser là ngon.
Nhìn cơ bắp héng.
Công cụ chỉnh sửa ảnh ưa thích của mình, mất 30 giây là có ảnh để up Face 😃😃😃😃
Google photo trình tìm kiếm lợi hại lắm. tìm "nhà", "biển", "văn bản"... ra kq
Mình thì cứ B612 giơ lên là chụp, chụp là đẹp luôn ko phải làm gì cả, ngại mỗi app của Tq ko biết có bị hack thông tin gì hay ko thôi.
Quen dùng snap miễn phí mà mạnh mẽ nữa. Khoái nhất là chức năng chọn từng vùng để chỉnh. hehehhe
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 254VIPhemilo
10.398 bài đăng
hoangsytai+ 169CAO CẤPhoangsytai
3.671 bài đăng
quangthegtvtk49+ 165CAO CẤPquangthegtvtk49
5.516 bài đăng
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156