[Thủ thuật] Dùng phím tắt để tăng tốc độ gõ trên bàn phím iPhone

Didu
21/8/2020 3:49Phản hồi: 101
[Thủ thuật] Dùng phím tắt để tăng tốc độ gõ trên bàn phím iPhone
Có nhiều cách để giúp chúng ta sử dụng bàn phím trên iPhone tiện lợi và nhanh chóng hơn, trong số đó là dùng phím tắt (shortcut). Phím tắt có thể là tổ hợp phím truy cập nhanh, thao tác vuốt để chọn nhanh một ký tự hoặc dùng từ viết tắt để thay thế cho một đoạn nội dung nào đó. Bên dưới là một vài thủ thuật cơ bản với phím tắt ở trên bàn phím của iPhone có thể bạn đã biết.

Giữ để hiển thị nhiều ký tự hơn

Thông thường, bàn phím iPhone không hiển thị ký tự thay thế trên mỗi phím như Android nhưng nhiều phím trong đó chứa ký tự thay thế. Ví dụ khi bạn bấm và giữ phím 'o' sẽ hiển thị một loạt ký tự có thêm dấu của chữ 'o' đó, và bạn chỉ việc di ngón tay để chọn.

Tên miền

Khi viết email, bàn phím iPhone sẽ chuyển sang layout có ký tự @ và dấu chấm để giúp chúng ta gõ địa chỉ emaill nhanh hơn. Khi bấm và giữ vào dấu chấm, bạn sẽ thấy iPhone hiển thị một loạt tên miền gợi ý như .com, .edu, .net và cả .vn, iPhone sẽ dựa trên thiết lập ngôn ngữ nhập liệu để gợi ý các tên miền này (Việt Nam thì sẽ có .vn).

Chọn nhanh dấu hoặc số

Góc dưới bên trái bàn phím có phím 123 để chuyển qua layout là các dấu và dãy số. Đôi khi, trong quá trình soạn thảo, chúng ta chỉ cần gõ một dấu chấm hoặc dấu phẩy, hoặc thêm một số nào đó và thao tác đó sẽ mất hai lần nhấn phím 123 của chúng ta. Để đơn giản hóa, iPhone cho phép chúng ta nhấn phím 123 và di ngón tay lên dấu, số nào cần gõ và nhả ra, khi đó bàn phím sẽ tự chuyển về layout ký tự.

Chọn nhanh viết hoa và dấu chấm câu

Nếu chưa biết, bạn có thể bấm hai lần vào phím mũi tên lên (Capslock) để viết hoa toàn bộ ký tự, khác với việc bấm một lần để viết hoa một ký tự. Hay trong cài đặt bàn phím, bạn có thể bật tùy chọn để gõ hai lần phím cách (Space) để chấm câu.

Tạo phím tắt (thay thế văn bản)

Theo mình, dùng iPhone mà không biết tính năng này thì mất đi một nửa giá trị. Bạn có thể thiết lập các ký tự ngắn theo ý để thay thế cho một đoạn nội dung hay dùng, tức là bạn sẽ phải gõ ít hơn và sẽ gõ nhanh hơn. Lấy ví dụ nếu hay phải cung cấp địa chỉ nhà thì bạn có thể dùng tính năng này, tạo một câu chữ thay thế nào đó (với mình là diachii) thì khi chúng ta gõ diachii, nó sẽ hiển thị đầy đủ địa chỉ như đã thiết lập. Tương tự với số tài khoản ngân hàng, link trang web... Để thêm:
  • Cài đặt chung --> Bàn phím --> Thay thế văn bản (text replacement) --> Thêm mới
  • Cụm từ: gõ đoạn đầy đủ nội dung
  • Phím tắt: gõ ký tự thay thế vào đây, nên là ký tự, từ ít dùng hoặc vô nghĩa, ví dụ stk, diachii...

Tự động sửa

Đây là tính năng mình bật cùng với kiểm tra chính tả trong cài đặt bàn phím. Theo thời gian, nó sẽ học thói quen gõ để sửa một cách chính xác và đúng ý mình, do đó tốc độ gõ cũng sẽ tăng lên vì dù cho chúng ta có gõ nhầm ký tự hay gõ sai thì nó sẽ tự động sửa một cách chính xác.
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

A cũng hay tận dụng tính năng gán phím tắt, tuy nhiên chủ yếu sử dụng "Word Substitution" trên K2, còn "Text replacement" trên iPhone thì cũng dùng nhưng tần suất thưa hơn do ko mấy khi dùng iPhone để gõ chữ. Cảm giác gõ trên phím cứng vẫn sướng phím ảo cỡ 42-69 lần 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Bàn phím của K2 có sao lưu được không bro?
@soloshevcento Ko hiểu ý bạn, sao lưu cái gì, sao lưu như thế nào? 🤐
@crazysexycool1981 Giả sử bạn chuyển sang máy BB Android khác thì dữ liệu viết tắt của bạn vẫn giữ được.
@soloshevcento Mình đang xài cả Nova 3i nè, vọc miết trong phần Settings của máy mà ko thấy chỗ nào cho phép gán phím tắt 🙄
Bàn phím ip vẫn ko thể nào hiệu quả bằng Laban Key.
@Thành Viên Dấu Tên Laban key có phần note và paste luôn, không cần nhớ ký tự tắt, liệu nhớ đc mấy mục chứ. Note thì vô biên, thích thì paste ngay.
@Thành Viên Dấu Tên 2 sản phẩm này thực chất đều từ một chủ: Phạm Kim Long, tác giả Unikey. Tuy nhiên Laban được phát triển hàng loạt tính năng mới dành riêng cho tiếng Việt nên bàn phím iphone tất nhiên không thể sánh bằng. Mình thích nhất khả năng sửa lỗi rất lợi hại và gõ tắt phụ âm đầu cuối: fòg-> phòng.
Cái tự sửa lỗi chính tả và gợi ý từ là hai cái mình tắt đầu tiên trên iPhone, mình tự tin khả năng gõ của mình nên không cần hai tính năng đó. Tuy nhiên thay thế từ là tính năng đầu tiên mình dùng để gõ, lợi hại lắm 😁
@Thiệu Quang mình thường không có kiên nhẫn để đợi nó học nên thường là tắt đi luôn 😁
@crazysexycool1981 VD: BB = BlackBerry 😁
@BlackBerryz Với ví dụ trên thì A sửa thành BBB cho đỡ nhầm lẫn, đôi lúc A chỉ muốn viết tắt 2 chữ BB cho thân thiện chứ ko muốn viết đầy đủ 😁
@BlackBerryz nó toàn sửa tào lao nên mình cũng tắt đầu tiên.
kien.nh
ĐẠI BÀNG
4 năm
bàn phím ip phản hồi chậm hơn kha khá khi so với android, gõ khá là khó chịu
ai có cách khắc phục không
@kien.nh Tưởng bàn phím của iPhone nhanh hơn, dễ bấm hơn các dòng Android chứ nhỉ? 🙄
hanhvn68
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kien.nh Hình như bác nói hơi ngược. 🤣
@kien.nh Tồ lô
Vi Diêng
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kien.nh Bạn dùng iPhone mấy nhỉ
kien.nh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vi Diêng minh đang đùng 11 pro max và galaxy S9 đây
Thời Symbian ngày xưa gõ phím T9 mới ác liệt, đảm bảo bàn phím iphone giờ có khi còn type nhầm hơn ngày đó.
@Daviddv9prada Chắc chắn nhầm hơn vì phím của iPhone là phím ảo trên màn hình chứ đâu phải phím cứng T9 như Nokia thuở đó! Bàn phím cứng sẽ cho cảm nhận rõ rệt, ko cần nhìn vẫn nhắn vô tư 🤓
t2d90bn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Trước kia nhắn tin trên T9 bấm 1 tay không cần nhìn mà có bao giờ bị nhầm đâu ;)
@t2d90bn Giờ thì ko thể làm được điều đó với màn cảm ứng như iPhone hoặc bất cứ dòng cảm ứng thuần chạy Android của bất cứ hãng nào 😆
Bực nhất gõ trang web có chữ ‘w’ trên thanh address toàn bị đôi là ư
@ldthai Thì nhấn "w" thêm 1 lần nữa là được, chả nhẽ trong trình duyệt bạn xài ko tự nhớ được history các trang web hay vào sao? Hay lúc nào bạn cũng truy cập các web mới nên buộc phải gõ lại chữ đó 😁
Vi Diêng
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ldthai Chính xác
@ldthai Web giờ khỏi gõ www vẫn được mà.
@misterniken Đó là kiểu gõ dấu theo phím số. Thường tích hợp luôn trong bộ gõ.
Ví dụ chữ ư gõ kiểu Telex sẽ là u+w, còn kiểu VNI sẽ là u+7.
Tiện lắm, chơi song ngữ anh-việt ngon lành.
hữu ích
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
Phản hồi khá chậm. Tự gõ nhanh hơn
@makeitmine Vô cùng sai lầm nếu nghĩ như vậy, thử hình dung 1 cụm từ dài tầm nửa dòng đến 1-2 dòng mà gán với 1-2 chữ rồi xem tác dụng của nó thần kỳ đến mức nào! Thử đi, 1 lần thôi cũng được 😁
Cái vụ nhấn giữ không phù hợp cho gõ văn bản hàng ngày. Đơn giản vì nó quá chậm.
P/s: Mà topic này nhai đi nhai lại mấy tỷ lần rồi nhỉ? Không có gì mới, thậm chí là ít nội dung hơn các bài cũ.
@Yan20142297 Số lần nhai lại đến "mấy tỷ lần" òi kia à? Dẫn chứng khoảng trăm lần lên đây cho AE chứng thực đi bạn 😁
@crazysexycool1981 hmm...
giờ ghét nhất là dùng bàn phím rời không gõ được VNI trên iPad, phải gõ Telex trong khi quen gõ VNI rồi, kể cả cài đặt Laban Key
Gõ telex: gõ gì vừa cả tiếng Anh và tiếng Việt là sai tùm lum...
Giờ có 3 bảng gõ tắt: Unikey trên PC Windows, Laban Key trên iPhone, điện thoại và tablet Android, iPad (nếu xài bàn phím ảo) rồi đồng bộ nó qua các OS; iPad xài bàn phím rời phải có bảng gõ tắt riêng của Apple...
Lâu có cụm từ viết tắt mới phải gõ bổ sung tren 3 bảng này, phiền chết
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
4 năm
@MrNamN Bảng gõ tắt có đồng bộ được trên iphone & ipad không bác ? Ipad OS nha.
ngothanhtai
ĐẠI BÀNG
4 năm
"Chọn nhanh dấu hoặc số" > cái này mới biết, cảm ơn chủ thớt nhé
@ngothanhtai Tưởng cái này AE biết từ khi tập tành xài iPhone mới phải chứ nhỉ 😁
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
Trò này biết từ hồi mới xài ip nhưng gần như vô dụng.
@tayeutl Chắc do ko quen, quen rồi sẽ thấy bá đạo & muốn xài miết vì tiết kiệm được vô khối thao tác khi gõ 😎
cautru123
ĐẠI BÀNG
4 năm
Các bác cho e hỏi làm sao tắt được phím tắt lúc gõ VN nó lại ra Việt Nam! không
Nhiều khi ức chế cái đó quá mà ko biết tắt ở đâu
@cautru123 Bạn thử vô mục bàn phím trong máy rồi kiểm tra xem có phải đang gán cụm phím tắt đó ko thì xoá đi 🙄
Mình ít dùng cái này, cảm thấy viẹc tự gõ ra tự tin hơn
lecuongcth07
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhiều khi biết nhưng chẳng dùng mấy mẹo này.
@lecuongcth07 Gõ nhiều thành thói quen mới thấy tác dụng của mấy phương thức này 🤓
@crazysexycool1981 Đúng rồi, gõ nhiều, spam nhiều thì cái gõ tắt này có ích cực 😃
bàn phím mặc đinh ip ngu vật,

hàng phím số ko hiện sẵn
dấu , ko hiện sẵn
ấn vô ô gỗ pass ko biết tự qua tiếng anh

nói chung ngu vãi so với phím ảo của ss
Iphone chỉ đc cái layout khá ngon thôi. Nhưng mình dùng vuốt nên không thích bàn phím mặc định này của ios
hunglx212
TÍCH CỰC
4 năm
Bài viết hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019