Thủ thuật ghi chú nhanh không cần unlock máy trên iPhone
vn_ninja
4 tháng trướcBình luận: 79Lượt xem: 15.963
Thủ thuật ghi chú nhanh không cần unlock máy trên iPhone
Anh em dùng Galaxy Note đều biết, dòng Note của Samsung có một tính năng khá bá đạo đó là ghi chú nhanh Screen off memos. Chỉ cần rút bút S Pen ra là có thể viết ngay ghi chú trên màn hình khoá mà không phải làm gì cả, rất tiện lợi nếu cần ghi chú nhanh một cái gì đó.

iPhone thì tất nhiên là không có bút rồi, nhưng có một cách để có thể làm điều tương tự như Galaxy Note, xin chia sẻ lại với anh em cách thực hiện.

Tính năng này được gọi là Instant Notes. Để mở nó lên ta vào Settings, Control Center, Customize Controls. Cuộn xuống một chút, ấn vào dấu cộng bên cạnh icon Notes để thêm vào Control Center.

Quay lại Settings, cuộn xuống phần cài đặt của app Notes, vuốt xuống dưới cùng vào Access Notes from Lock Screen.

Ở đây có 2 tuỳ chọn:
  • Always Create New Note: mỗi lần tạo ghi chú ở màn hình khoá thì sẽ là ghi chú mới
  • Resume Last Note: mỗi lần tạo ghi chú là sẽ tiếp tục với ghi chú cũ đã tạo trước đó, ghi chú cũ này có thể được tạo trước trên màn hình khoá hay được tạo trước trong app Notes.

Và ta có thể chỉnh thời gian nếu sau bao lâu ghi chú cũ không được resume lại thì sẽ tạo ghi chú mới. Done

Giờ khi máy đang lock, vuốt bên tai thỏ bên phải xuống, chọn Notes tức thì giao diện Instant Notes sẽ hiện lên, và ta có thể ghi chú như bình thường.

Còn anh em muốn fake loại 1 thì sắm thêm cây bút cảm ứng 20k như này nhé 😁

Thủ thuật nhỏ ghi chú nhanh từ màn hình khoá trên iPhone, chúc anh em vui vẻ :D
cảm ơn bác
Bút mua đâu vậy bác?
@Matevol Tiki bán đầy
Sao xài được note ở màn hình khoá vậy bạn, face id nó unlock ngay lập tức lúc mình cầm ?
@thaibinhpn Note này mình nghĩ dùng trong trường hợp mình đeo khẩu trang, đeo kính râm.
@Hailstorm0704 Mình cũng nghĩ vậy
@Hailstorm0704 đeo khẩu trang: y tế, vải không dày quá vẫn nhận được Face ID nha. Cần mở pass nhiều lần, chắc tầm 3 ngày thì sẽ nhận được.
Ban đầu cũng có bạn nói đeo khẩu trang vẫn nhận Face ID, mình cự quyết liệt, nhưng mình mở pass được 1 thời gian thì thật sự nó học theo và đã mở = Face ID dù đang đeo khẩu trang. 😁
Mình đang dùng: Xr
@1hoi1chai mới biết vụ này luôn cảm ơn bác
Cảm ơn bác, giờ mới biết cái này 😆))
@vtbhappy Cái này bác mà xài iphone X trở lên thì máy tự unlock khi bác dòm vào nó rồi. Chỉ các máy dùng vân tay đời cũ thì xài được nhưng cũng không cần thiết. Nói chung vui vẻ thôi.
@denmilu Mình dùng 7plus bạn ạ. Đôi khi cần đến thôi. Note8 mình cũng ít dùng tính năng note ngoài màn hình 😆
@vtbhappy Hehe. Note8 thì ghi chú ngon rồi. Nhưng trên iphone thì mình thấy chưa cần ghi chú kiểu này lắm.
Cái này IOS có từ lâu rồi, thời Cydia. Sam Note là học lóm mà có nhé
@phanbao vãi cả học lởm =)))))
@phanbao liên quan, cái đó là nhu cầu tất yếu đi kèm với sự phát triển của công nghệ (ở đây là bút s-pen) mà có thôi chứ cần gì nhìn ai :v
Còn nói về tạo ghi chú nhanh từ màn hình khoá thì android nói chung cũng có rất lâu rồi nhé, cydia chắc cũng chỉ học tập lại thôi =]]
@phanbao Note muốn ghi chú chỉ cần viết lên màn hình, không cần vuốt lên vuốt xuống gì cả. Vẫn nhanh gọn hơn
@hoangmk Note dc tạo ra dành cho người có nhu cầu ghi chú nhanh và nhiều mà bạn. điểm ăn tiền của note cũng là ở cây bút .
Ngon.
Cơ mà cái face id nó tự mở khóa khi cầm điện thoại lên rồi nên nói ghi chú từ màn hình khóa cũng không đúng.
@navy.seal Iphone 6 7 thì mở khoá face id kiểu gì vậy bạn
Nghe tưởng liên quan đến iphone lock, thấy unlock 😁
Tinhte là phải thế , chia sẻ mẹo hay
Iphone là để nghe gọi, giải trí chơi game, nghĩ sao mà ghi chú nhỉ.
@timinghaft Đó là với bác dùng. Còn với ng khác thì ti tỉ việc khác mà
Có ích. Nhưng bây giờ viết note toàn bằng giọng nói cho nhanh nhưng mà ios nhận diện tiếng việt đang còn kém quá
Có lâu lắc rồi, nhiều người cũng share lâu rồi
@dslkhodau đọc cmt thấy có nhiều người chưa biết chứ bạn? bạn biết rồi có thể bỏ qua bài này mà
Hay quá . Cảm ơn bạn nhiều ..!!
Cám ơn ad
Ghi chú thì iPhone gọi Samsung Note bằng cụ 😁
ủa ghi bằng gì nhỉ, gõ thường thôi à
Mình không dám mở control center này ngoài màn hình khoá khi iphone chưa được unlock, tai hại là bạn của bạn (trộm) nó lấy, kéo control center xuống và tắt 3g, bluetooth. Tạch con máy,
@Công Thành 1115 Tắt nó sao bác?
@HoVietDuc faceid & mật mã kéo xuống dưới có chổ tắt . ko nên để control ở ngoài màn hình khóa
@Công Thành 1115 nhưng nếu ko làm thế nó vẫn có thể tắt nguồn thì sao bác ơi
@trần hưng vp Thà nó tắt nguồn bật lại để show cho thằng chủ bán xác còn hơn nó bật lên tắt wifi rồi hack xài bypass pasword 😆 gặp thằng tay mơ, còn mở mở lên coi có xơ múi được gì không thì còn biết điện thoại ở đâu 😃)
@Công Thành 1115 oki thank bác, e vừa mới tắt đi theo lời bác r 😃)
Cảm ơn bác, bài viết rất hữu ích
Hợp lý. Bày cho gấu, gấu đi chợ ghi chép mua sắm là ngon.
cám ơn bác ^^ giờ em mới bjk quá tiện luôn
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019