[Thủ thuật] Giải đáp về SSD M.2, SATA vs PCIe, chọn mua theo tình huống sử dụng

bk9sw
2/1/2020 18:48Phản hồi: 232
232 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm giác Máy tính giờ chủ yếu là cần SSD. Cứ chạy SSD là auto mượt hơn hẳn.
Chí Ước
ĐẠI BÀNG
4 năm
@leemanhj916 Đang dùng asus k501lb có dư 1 khe m2 tính lắp ssd dùng cho nhanh nhưng không biết có phải cài lại win không, có bác nào biết không chỉ giùm e với
tanngle
TÍCH CỰC
4 năm
@Chí Ước Lắp mới thì cài win cho mượt chứ bác đừng tiếc công mà clone sang ổ mới
voe
TÍCH CỰC
4 năm
sata 1tb giá rẻ hơn m2 4.0 1tb tầm 10€ cứ m2 mà mua! mình xài 2tb luôn! 1 tb cho windows! mà trả cần phải loại mắc tiên làm gì mua của intel hay crucial đọc ghi tầm 1800mb/s vậy là quá đủ dùng
anhvinhtr
ĐẠI BÀNG
4 năm
máy em dell inspiron 5547, các bác tư vấn nâng cấp giúp e với
mod @bk9sw cho hỏi, máy mình không có khe ssd nvme, vậy mình mua ssd nvme rồi mua thêm cái adapter để cắm cổng pcie thì có được không vậy?
Đã được thông cảm ơn mod. Đúng là rối thật có lấy cái này cắm vào cái kia mà nhiều loại quá còn nhanh chậm nữa. Hazz
SSD hãng nào giờ ngon các cụ nhỉ
nam8499
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NongDanChanDat sam sung với intel
Bài viết hay, nhiều khi chưa biết laptop mình dùng loại nào để khi thay có thể chủ động tìm hiểu hơn.
Nghe nói hàng ssd thì intel vs samsung là chuẩn nhất là mọi người ?
@Nguyenduy21890 ss thui. chứ intel lởm lắm.
@ragefighter vậy à . Thanks bạn
Tuanpht
TÍCH CỰC
4 năm
H ssd rẻ quá trời luôn
Mình thì mua ổ ssd M2 PCIe 240gb để cài win và app , mua thêm ổ HDD 1Tb để lưu dữ liệu , video , ảnh ,nhạc . Cảm thấy vừa đủ và tối ưu với bản thân
laptop cũ cỡ 10 năm tuổi thì chỉ có 1 sự lựa chọn duy nhất là ổ 2,5" thôi. Rất hiếm có chiếc nào có cổng M2 SATA hay PCIE
chuotgao
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đây là chân NVME M key 5 pin đúng ko các bạn?
athonl
TÍCH CỰC
4 năm
Đang xài ss veo 970 plus thấy đúng đắn vl.
SSD tốc độ lý thuyết thì chênh nhau đáng kể nhưng khi sử dụng thực tế thì khó cảm nhận.

Nên cứ SSD nào ngon bổ rẻ mà phang. Dừng dùng HDD nữa.
nguyenhoaan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đối với máy ko bị virut, mở taskmanager lên, xem cột tên 'dist' hay gì ấy mà liên tục 100% thì nên nâng cấp
nobugz
TÍCH CỰC
4 năm
Nhiều thanh niên tưởng M2 NVMe để chơi game
Nó chỉ giúp load nhanh thôi
Và nếu runtime cần resource nó sẽ read/write ít đơ hơn
Rồi nếu dùng Virtual Memory sẽ siêu nhanh v.v..
Còn game load hết vào Memory, nhanh chậm phụ thuộc vào Memory + CPU + GPU
Trước giờ ứng dụng chạy được load vào memory, đâu có ứng dụng nào chạy trên ổ cứng
Nếu lập trình lại khác, thông thường project cả ngàn file, phải đọc, ghi liên tục. Trong khi không thể load vào memory toàn bộ file xử lý
Quá trời plugin, mỗi plugin lại cả đống module. SSD hay NVMe sẽ tác động cực lớn đến tốc độ
Hoặc khi cài phần mềm, cập nhật windows. Nó sẽ extract (giải nén - rất tốn CPU và ổ cứng phải nhanh) rồi ghi hàng tá file
Bất kỳ action nào liên quan đọc, ghi hàng ngàn file thì NVMe sẽ thể hiện được giá trị
Vài ghi chú cho ai lầm tưởng nhé
Like giao hữu làm nhiệm vụ nào anh em ❤️
trutan
TÍCH CỰC
4 năm
Đang muốn nâng cấp cho em Dell M4800 lên m2 ssd. Giờ có mỗi ssd 120Gb.
Giờ Tôi muốn nâng cấp lên
M2 ssd 240gb để cài Hđh và 1TB ssd chứa dữ liệu.

Các bạn tư vấn giúp với. Ngon - Bổ - bền - tốc độ cao

Cảm ơn đã đọc !
skylynnie
ĐẠI BÀNG
4 năm
đang dùng con evo 970 1tb 2m5 cài win với ít game csgo dota, còn seagate gì chả nhớ 2tb chứa data
a_shun
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay
Cảm ơn rất nhiều 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119