[Thủ thuật] Google Family Library - Chia sẻ ứng dụng trả phí tối đa 5 người

quancayda
15/10/2018 10:27Phản hồi: 61
[Thủ thuật] Google Family Library - Chia sẻ ứng dụng trả phí tối đa 5 người
Nếu như bên iOS có "Family Sharing" thì bên Android cũng có chức năng khác tương tự cho Google play store, đó là "Family Library" (Thư viện gia đình). Đây là chức năng giúp các thành viên trong gia đình, bạn bè thân hay một nhóm hội nào đó có thể chia sẻ các ứng dụng "trả phí" với nhau mà không phải mua lại nó - hiện tại nó hỗ trợ tối đa 5 thành viên trong "Thư viện gia đình" . Tuy nhiên, "Family Library" trên Google playstore hiện chỉ hỗ trợ ở một số nước mà thôi.

• Úc
  • Bỉ
  • Brazil
  • Canada
  • Chile
  • Cộng hòa Séc
  • Pháp
  • Đức
  • Ireland
  • Ý
  • Nhật Bản
  • Mexico
  • Hà Lan
  • New Zealand
  • Na Uy
  • Ba Lan
  • Nga
  • Nam Phi
  • Tây Ban Nha
  • Thụy Sĩ
  • Ukraina
  • Vương quốc Anh
  • Hoa Kỳ
Có lẽ vì vậy dù đã ra mắt rất là lâu nhưng Family Library ít thấy được nhắc đến ở Việt Nam. Để giúp anh em ở VN có thể tận hưởng được chức năng này ở VN mình có thử một số thủ thuật và thấy rằng nó có thể sử dụng thành công ở VN. Anh em cùng xem qua nhé!

Cập nhật: Một số anh em xài tài khoản profile Việt Nam xác nhận đang có thể sử "Thư viện gia đình" nên nếu tk của bạn có thể đăng ký mà ko báo lỗi thì là tin vui và ko cần làm 2 bước dưới nhé! Có thể Google đang mở test ở một số tk VN trước khi chính thức đưa vào danh sách hỗ trợ.
----------------------------------------------------------------------
Để có thể đăng ký Family Library suôn sẻ anh em sẽ cần chuẩn bị 2 bước này trước khi tiến hành đăng ký:
  • Thay đổi hồ sơ thanh toán (Payments profile) trong link này: đổi Country từ Vietnam sang một nước trong danh sách hỗ trợ, vd: ở đây là Mỹ.

Sau khi tạo Hồ sơ mới xong nhớ chọn lại nó ở trên "Payments profile for Google Pay" để xác nhận nó như Hồ sơ mặc định

• Đổi Proxy sang nước hỗ trợ: dùng bất cứ một ứng dụng VPN nào trên Playstore để đổi Proxy sang nước hỗ trợ ở trên (dùng Mỹ luôn cho tiện 😆.
*Nếu bạn không thiết lập 2 bước trên có thể bạn sẽ gặp những thông báo lỗi dưới khi đăng ký:

---------------------------------------------------------------------------

Sau khi đã có thiết lập ban đầu như trên bạn cứ tiến hành đăng ký để mở "Family Library" cho tài khoản của bạn theo từng bước bên dưới. Vào Google playstore > Dấu 3 gạch góc trên bên trái> Account > Family > Sign up for Family Library.
*Khi nhập số CVC thẻ của bạn có thể bị charge 1$, đây chỉ là phí ảo để thẩm định thẻ của bạn thôi chứ không mất tiền.

Khi hoàn tất đăng ký tài khoản của bạn cho Family Library, bạn bắt đầu có thể mời các thành viên vào "gia đình" của bạn 😃. Họ sẽ nhận được thông báo qua mail mà bạn đã mời. Nên nhớ rằng người mà bạn mời tham gia Family Library có thể cũng cần làm thủ thuật ở trên để có tham gia vào nó.

4.jpg 5.jpg

Trong tài khoản Google play của bạn sẽ xuất hiện thêm một phần mới tên "Family Library". Nơi đây được xem như là "Thư viện" chứa tất cả các Ứng dụng, Phim ảnh, Sách trả phí được chia sẻ bởi các thành viên sẽ xuất hiện ở đó.

Quảng cáo

Khi mua xong một ứng dụng trả phí nào, chỉ cần bấm nút gạt sang "Family Library" là nó sẽ xuất hiện trong "Thư viện" chung. Và bất cứ thành viên nào cũng có thể sử dụng nó "miễn phí".

Để quản lý và mời thêm các thành viên khác bạn có thể quản lý họ trong Account > Family. Chú ý rằng khi họ trở thành thành viên trong "gia đình" bạn, họ có toàn quyền sử dụng thẻ của bạn (thẻ của bạn sẽ chuyển qua tên "Family payment method") để mua bất cứ ứng dụng trả phí nào. Tất nhiên bạn sẽ nhận được mail thông báo khi mua xong để biết tài khoản nào đã thanh toán nó^^.

Đối với những tài khoản dưới 18 tuổi khi tham gia trong "Family Library", sẽ bị quản lý và muốn mua bất cứ ứng dụng gì thì "em" nó cần sự chấp thuận của bạn thông qua việc nhập mật khẩu của người "chủ gia đình" hay người giám hộ.

Đó là tất cả các bước để giúp bạn có thể chia sẻ các ứng dụng trả phí với người thân trong gia đình, lũ bạn thân hay bất cứ hội nhóm nào bạn thích dù rằng nó vẫn còn một số bất cập nhất định khi thiếu thẩm định thanh toán từ thành viên khác trên 18 tuổi.

Quảng cáo

Nhiều anh em có thể sẽ nghĩ rằng ở VN sẽ chắc chẳng ai dùng cách này để xài các app trả phí cả. Đơn giản backup apk chia sẻ là xong. Tuy nhiên về lâu dài khi chính sách của Google về việc quản lý apk từ nguồn không xác định trở nên gắt gao hơn cũng như việc các nhà phát triển phần mềm tích hợp các phương pháp anti-hack, DRM khó hơn...đến lúc đó có thể chúng ta sẽ quan tâm đến nó ^^!.
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trên android có ứng dụng trả phí á, bây giờ toàn ngồi cop file Obb chứ mất hẳn khác niệm trả phí rồi. Trừ mấy cái phải đống tiền hàng tháng hay đăng ký xác nhận tài khoản để full thì chắc 90% ứng dụng là đi tìm file apk và data
@fanoraman-1 Nếu cứ tư tưởng xài chùa như b thì VN sẽ còn bị block các dịch vụ gg dài dài.
@fanoraman-1 Rồi gáy căng lắm tự hỏi babao nhiêu người ở đây tốt đẹp hơn bằng cách nói không với game hack và share slide bài giảng. Game GTA 150k mua về chỉ để chơi vui 1 là mua 2 là tải apk+data thì có mấy ông chọn mua đâu toàn lên appvn tìm thôi. Bây giờ bỏ 10 củ ra mua app i'm rich ủng hộ dev xem là văn minh hay ngu. Xin lỗi mấy bố,mấy bố to miệng văn minh quá trong khi trong máy kiểu j chả tải game lậu 1&2 lần. Ủng hộ có nhiều cách nhưng nó phải đúng và nếu nó không đáng để ủng hộ 1 là chấp nhận chơi lậu 2 là thôi đừng làm. Nhìn qua CoC kìa game free rất hay và nếu chơi 1 game nào đó nhái nhái kiểu đấy bảo mấy bố bỏ 20 trump ra mua gem ủng hộ dev xem có dám xèo ví ra không.
ChipVic
ĐẠI BÀNG
6 năm
@fanoraman-1 Đã éo có tiền mua app toàn xài đồ lậu thì lên tiếng làm gì ở đây. Im đi cho nó lành chú em. Để ng khác có tiền ngta mua. Chỉ biết xài đồ lậu thì biết éo gì mà phát với chả biểu. Chú ủng hộ được bao nhiêu app trên Playstore mà tưởng ai cũng như chú hoho.
@fanoraman-1 Đúng, ai trong đời cũng có một hai lần xài đồ lậu, và có thể là éo đếm nổi số lần ở một môi trường như VN. NHƯNG phải ý thức được rằng điều đó là SAI, và sẽ không làm vậy nếu có điều kiện.

Bỏ tiền ra mua sản phẩm thì nhà sản xuất mới có tiền để tái đầu tư, tạo ra sản phẩm mới và cải thiện sản phẩm cũ. Tức là tiền đó không chỉ làm lợi cho dev mà còn cho bản thân người mua, rộng ra là cả ngành công nghiệp. Đó là lý do tại sao kho app của iOS chất lượng hơn, dev đầu tư hơn, user trung thành hơn...

Nếu anh thấy giá quá đắt so với giá trị của nó thì đừng có mua. Nếu như giá tiền của app đó thực sự không hợp lý thì tự bản thân nsx sẽ phải giảm giá thôi.

Anh dùng app lậu, anh chỉ thấy được cái lợi trước mắt và cho rằng những người mua app là ngu. Điều đó cho thấy tư duy của anh cực kì ngắn hạn và ấu trĩ.
Google mới mở chức năng này ở VN gần đây, nên mình thấy đâu cần đổi qua nước khác đâu. Tuy nhiên ko share với tk ngoài nước đc.
@Blitzwaffen Bác vào chỗ này kiểm tra giùm mình profile country đang ở VN hay US nhé. Để mình chắc rằng VN đang hỗ trợ.Thks bác.
https://pay.google.com/payments/u/0/home#settings
October 15, 2018 80949 PM GMT+0700.jpg
@quancayda Nè bác
@Blitzwaffen Thnks bạn, chắc nó đang thử nghiệm trên một số tk VN. Vì theo trang chủ gg thì VN chưa nằm trong ds hỗ trợ. Để mình cập nhật bài viết 😃
https://support.google.com/googleplay/answer/7007852?hl=vi
Screenshot_20181015-202654_Kiwi Browser.jpg
@quancayda Trc kia mình muốn xài như ko đc tại VN chưa hỗ trợ. Mà gần đây tự dưng xài đc, check trên web nó cũng chưa có bổ sung VN nữa. Bác lại viết bài này thì công nhận rất trùng hợp.
Tin cũ rồi. Từ đầu tháng 10 mình vào Google Play đã có mục "Thư viện gia đình" nằm trong menu để chia sẻ giữa các tài khoản thành viên gia đình rồi. Tài khoản của mình để quốc gia là Việt Nam nhá.
@xuantuyendt Hiện tại mình xài acc Vietnam vẫn chưa được đây. Mới thử chiều nay, ko làm cách trên sẽ ko đk được.
@quancayda Chắc nó beta ưu tiên một số người dùng trước 😁
@xuantuyendt Chắc VN đang dần hỗ trợ đó b, đã cập bài viết. Thank bác ;)
Mình mua app rồi cài cho 5 máy trong gia đình xài cho nên tiện và không thấy phí. App mua cao nhất là hơn 500k. Thấp nhất 6k . Dùng 1 TK cho all device. Lúc trước ham hố tham gia mấy vụ tụi nó hack thẻ mua rồi share nhằm lừa đảo trên TT là tụi nó share app bằng tK tụi nó hack được hoặc thẻ hack Mình tham lam cài vô dùng thì mất 1 số app và bị refune cũng kha khá app?! hỏi Gôgle thì họ nói mình đã share quá nhiều Account và mình đã refun ???!!! nhiều app nhung mình đâu có làm. Những app đã mua thì gôgle ghi đã hoàn tiền or không sử dụng được do chưa mua không khớp với TK của mình?? Cho nên mình phải mua lại tới 2 lần như TitaniumBakup, RootExplore, PowerAmp......Đúng là tham thì thâm. hehehehehe
HuongNV13
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hehe tài khoản Vietnam xài được lâu rồi
Screenshot_20181015-200730_Google Play Store.jpg
@HuongNV13 https://pay.google.com/payments/u/0/home#settings
Kiểm tra giùm mình thử profile nó đang ở US hay VN vậy bác. Vì nếu ở US thì setup bình thường. Thanks b😃
HuongNV13
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quancayda Vietnam chứ bác
Khoảng vài tháng trc mình vẫn bị báo k xài được. Mới 1 tháng đây thì được
Có lẽ Google đang mở test cho vài account?
@HuongNV13 Mình cũng nghĩ nó đang mở test. Tnks b, đã cập nhật bài viết ;)
Ở VN mà không cho thanh toán qua nhà mạng à. Cứ phải thanh qua thẻ tín dụng sao
Mình đang hack app neutron ,khi nào thành công sẽ share cho tất cả .
Ghost1982
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngon, vừa đăng ký xong, ko cần đổi country, dùng MasterCard ảo của Viettelpay thanh toán 20k.
Tmolile
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tôi cũng xài lâu rồi nhưng mấy app cần ko share được trong gia đình! Ít app share dc lắm
@Tmolile Ủa, tưởng cái nào mua rồi thì share được hết chứ. Nếu giới hạn như vậy thì...chán
@Tmolile App nào có phí mà ko share được vậy bạn?!!! Cho ví dụ mình check thử.
Đừng đưa máy app đang Early Access nha có thể chưa chính thức.
Tmolile
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anxongjong Theo tôi tìm hiểu thì chỉ những app có gắn thêm biểu tượng Ngôi Nhà mới share được thôi!
anhvufc123
ĐẠI BÀNG
6 năm
bài viết bổ ích, cảm ơn bạn !
Bạn muốn mua điện thoại, laptop giá học sinh, sinh viên thì vào phần thông tin của mình nhé
htlehoang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đăng ký cái dc luôn
Quốc gia/Vùng
Việt Nam (VN)
ubuntu8.10
TÍCH CỰC
6 năm
Acc google của mình region Việt Nam thấy có chức năng này hơn 1 tháng rồi thì phải. Chủ yếu phải có thẻ visa add vô nó mới cho setup nốt family library. Mà ghê chỗ cái đc add vô đều có thể dùng thẻ để mua app.
Đã thành công..tài khoản VN k cần đổi gì
Woahhh cái này hay vầy! :eek: Giờ mới biết! 😁
occho
ĐẠI BÀNG
6 năm
chọn phương thức "viettel telecom" được chấp nhận hông mọi người!? :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
@occho Nó đòi thẻ tín dụng quốc tế bác ạ!
Giờ mới biết
Bên Apple giờ mấy app xịn nó cho in-app purchase hết, khỏi chia sẻ.
quangtaiqn
TÍCH CỰC
6 năm
@alittleduck Bạn nói hơi quá, bây giờ vẫn nhiều app ngon Apple vẫn cho share kiểu này mà. Còn cái in-app purchase là do bên nhà phát triễn ứng dụng đó muốn làm hay không thôi chứ không liên quan Apple hết.
@quangtaiqn Thì đúng là vậy mà??? Bên phát triển ứng dụng không muốn một người mua mà có thể chia sẻ cho 5 người khác nên đưa vào in-app purchase để né family sharing.
giờ mới biết có ứng dụng dạng như thế này :|
quangtaiqn
TÍCH CỰC
6 năm
@duynguyen1102 Đây là tính năng hỗ trợ của Google Play nhé. Không phải Ứng dụng đau bạn.
Một số tài khoản VN được hỗ trợ rồi, đa phần vẫn chưa có (Chắc Google đang thử nghiệm)
Và muốn dùng tính năng này phải thanh toán bằng thẻ tín dụng quốc tế nhé, các hình thức khác đều không chấp nhận nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019