[Thủ thuật] Hệ thống phím tắt trên Nokia N900
TDNC
12 nămBình luận: 26
Ưu điểm của bàn phím QWERTY trên điện thoại ngoài việc nhập liệu nhanh còn phải nói đến hệ thống phím tắt dùng để thực thi nhanh các lệnh thường dùng như Cut, Copy, Paste, Save, Open... Là một thiết bị máy tính di động đa năng, hầu hết các ứng dụng có sẵn trong N900 đều đã hỗ trợ phím tắt. Sử dụng thông thạo các phím này sẽ giúp bạn tiết kiệm được nhiều công sức và thời gian khi làm việc với máy.

Thông dụng:

• Ctrl + Backspace: chuyển sang chế độ nhìn và quản lý các ứng dụng đang chạy. Các ứng dụng sẽ hiển thị dưới dạng một cửa sổ nhỏ.
  • Ctrl + C: Copy (chép) đoạn văn bản
  • Ctrl + V: Paste (dán) đoạn văn bản
  • Ctrl + X: Cut (cắt) đoạn văn bản
  • Ctrl + A: Chọn toàn bộ (Select All)
  • Ctrl + O: Mở (Open)
  • Ctrl + N: Tạo mới một nội dung (New)
  • Ctrl + S: Lưu nội dung (Save)
  • Ctrl + Z: Undo
  • Ctrl + Y: Redo
  • Ctrl + F: Mở thành tìm kiếm (Search, Find)
  • Ctrl + Dấu mũi tên trái hoặc phải: Di chuyển dấn nhấn đến đầu hoặc cuối một từ.
  • Ctrl + Dấu mũi tên lên hoặc xuống: Cuộn lên hoặc xuống khi nội dung nhiều hơn 1 trang màn hình.
  • Ctrl+Shift+X: Mở ứng dụng X Terminal
Thủ thuật chọn nhanh văn bản: Dùng phím Shift kết hợp với các phím mũi tên để chọn nhanh các khối văn bản. Dùng bút cảm ứng hoặc đầu ngón tay nhấn nhanh 2 lần (double-tapping) để chọn nhanh 1 từ, nhấn nhanh 3 lần để chọn toàn bộ khối văn bản đó.

Trình duyệt web:

• Ctrl + N: Mở 1 cửa sổ mới
  • Ctrl + R: Nạp lại trang web đang xem (Refresh, Reload)
  • Ctrl + B: Mở Bookmark
  • Ctrl + D:Thêm vào Bookmark
Email:
  • Ctrl + N: Tạo mới một email (New)
  • Ctrl + Enter: Gửi email (Send)
  • Ctrl + R: Hồi âm email (Reply)
Ứng dụng đọc tin RSS:
  • Ctrl + R: Nạp lại thông tin (Refresh, Reload)
Thủ thuật chụp ảnh màn hình: có 2 cách

1. Bấm tổ hợp phím Ctrl + Shift + P. Sau đó ảnh màn hình sẽ nằm trong phần Photos của máy.
  2. Nhấn vào cột sóng phía trên. Nhấn tiếp vào biểu tượng cái máy chụp hình. Khi đó trên màn hình sẽ xuất hiện thông báo "You have 20s to press the camera capture key to take screenshot". Bây giờ bạn chỉ cần nhấn phím camera phía trên thân máy là ảnh màn hình sẽ được chụp và lưu trong phần Photos của máy. Tuy nhiên cách này hoạt động không hiệu quả bằng cách 1 ở trên.
Một số thủ thuật nhỏ:

• Xem nhanh History của trình duyệt: Khi đang lướt web, bạn lướt ngón tay từ ngoài cùng mép phải màn hình và lướt vào trong để xem lịch sử các trang web đã xem.
  • Tìm kiếm nhanh danh bạ: Khi đang ở màn hình chờ, bạn có thể gõ ngay lên bàn phím QWERTY để tìm danh bạ.
  • Dùng thanh menu phụ: Ở một số ứng dụng như Conversations, Photos, Email... bạn có thể dùng tay nhấn và giữ lên đối tượng để hiện ra thanh menu phụ chứa các chức năng liên quan.
  • Sử dụng Nokia Maps không cần kết nối Internet: dữ liệu bản đồ của Nokia Maps sau khi đã được tải về bộ nhớ của máy thì lần sau bạn có thể xem lại mà không cần có kết nối Internet.

Nguồn: Nokia Experts
26 bình luận
anh ơi, sao máy của em không có internet thì không dùng được GPS
nhuminh
ĐẠI BÀNG
12 năm
N900 có chức năng A-GPS, bác phải có kết nối Internet để nó dơnload bản đồ về chứ không có sẵn bản đồ trong máy.
danongvui
ĐẠI BÀNG
12 năm
cho mình hỏi thăm tí nhé..luc sử dụng bàn phím ảo..có những từ trong máy chọn sẳn,nếu đúng ý của mình..vậy chọn làm sao,để lấy hết câu đó..ví dụ như bên bàn phím qwerty..thì mình bấm mũi tên > nó sẽ chọn trọn câu mà máy đưa ra..vậy bên bàn phím ảo làm sao để chọn trọn câu đó..thanhk..
dung_sf
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác bấm thẳng vô từ mà bác muốn chọn đó
chúc vui
danongvui
ĐẠI BÀNG
12 năm
cám ơn Dung fs nhiều nhé..mình lam được rồi..nhưng chắc phải tập dợt nhiều đấy.vì bấm vào hay bị mất phần của máy đưa ra lắm.chúc Dung fs năm mới vui vẻ nhé,gia đình hạnh phúc..
có cách nào chỉnh nhạc chuông từng người hok các pác
Vẫn chưa có đâu bạn . ..............................................
Các bạn cho mình hỏi:
Khi dùng bàn phím ảo để soạn thảo văn bản trong các chương trình chat như Pidgin chẳng hạn, nếu muốn send thì nhấm phím/tổ hợp phím nào vậy? Mình nhấn phím Enter thì chỉ là xuống dòng chứ không Send được như khi dùng bàn phím trượt.
@DongPhong mik kũng k pik nua.. bạn bjk thì ns cho mik bjk lun nha.. vs lại chụp màn hình có đc k ban
maivuan
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn ơi cho mình hỏi khi mình vào một trang web quá dài mình bấm phím nào để lên đầu trang hoặc xuống cuối trang, giống như trên PC là nhấn Ctrl - Home và Ctrl - End. Mình kéo từng trang thì lâu quá vì trang quá dài
nhấn phím mũi tên trắng (bên dưới phím mũ tên xanh ) + phím di chuyển/xuống là được.
Còn Xem nhanh History của trình duyệt đè Mũi tên trở về trang trước trên màn hình là được, tại vì nhiều lúc tui vuốt hoài nó chẳng ra.
hieudd
TÍCH CỰC
12 năm
1 điều rất củ chuối là bàn phím cứng của N900 ko có kí tự %
Muốn gõ kí tự % thì phải đóng bàn phím cứng lại gõ = bàn phím ảo.
Thật ra thì ko cần đóng bàn phím lại, chỉ cần nhấn mũi tên màu xanh rồi nhấn Ctrl là sẽ có 1 menu ảo chuyên về ký tự hiện ra. Dĩ nhiên, sẽ bao gồm cả dấu %. 😃
hieudd
TÍCH CỰC
12 năm
Thanks bạn, cái này bây giờ mình mới biết.
mình đã thử như bạn nóii sao máy mình ko thấy hiện gì?mình thử trong messenger.hay máy mình có vấn đề😔
thã bạn luôn trước giờ mình cứ phải làm như bac soleil hahahahah
...từ khi cài MSCIM, N900 mất tiêu luôn khả năng gọi symbol bằng cách CTRL+mũi tên màu xanh...
___GD___
TÍCH CỰC
12 năm
Cuối trang Web thường có chữ: Trở lên trên, Lên trên hay Lên đầu gì đó. Bấm vào đó tự nhiên nó sẽ lên trên thôi mà
maivuan
ĐẠI BÀNG
12 năm
còn đang ở đầu trang muốn chuyển xuống cuối trang thì bấm phím gì vậy bạn
Anh em oi giup voi!
Toi dang dung mot em N900 nhung khong the nao dung ung dung " Call video " duoc?
Co cach gi dung duoc ung dung nay khong?
Giup voi................................!
hankite14
ĐẠI BÀNG
11 năm
chưa sử dụng đc với mạng 3g của các nhà mạng đâu. chỉ dùng cho skype thôi bạn ạ
Skype qua 3g ngon lành chứ bạn :d
mình sắp mua N900 rồi

đang tìm hiểu thêm

kết nổ đĩa ông anh này rồi
n900 đâu có chụp đc màn hình of nó đâu bạn.
có cách nào chọn nhiều file riêng lẻ trên n900 ko các bạn, giống như mình bấm phím Ctrl để chọn file trên máy tính ấy
Cho minh hoi cach reset may nokia n900

Sent from my LG-F120K using Tinhte.vn

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019