Thủ thuật iOS 15 và iPadOS 15

Duy Luân
24/9/2021 1:43Phản hồi: 79
Thủ thuật iOS 15 và iPadOS 15
Những thủ thuật nhỏ dành cho anh em đang dùng iOS 15iPadOS 15 để anh em có thể xài máy nhanh gọn lẹ hơn. Các thủ thuật bên dưới để có thể dùng cho cả iPhone và iPad nhé anh em.

Dịch Anh - Việt ngay từ camera, Photos hoặc Safari

Không cần sử dụng app ngoài, giờ đây iOS 15 và iPadOS đã hỗ trợ tính năng chọn chữ trong ảnh, và một trong những ứng dụng hay của nó là dịch tiếng Anh sang tiếng Việt. Khi bạn thấy chữ nào không biết, bạn chọn chữ rồi sau đó nhấn Tra cứu là xong. Máy sử dụng AI để tự động nhận diện chữ trong ảnh cho bạn đấy.

Ngoài ra, nếu không muốn dịch từ camera, bạn có thể chụp ảnh lại rồi về nhà dịch lại sau cũng được. Cách làm cũng đơn giản, trong app Photos, bạn mở ảnh có chữ cần dịch, nhấn giữ lên ảnh như khi bạn chọn văn bản rồi quét khối các chữ mong muốn là có thể dùng được.

Bên Safari, khi đang duyệt web, bạn cũng có thể chọn chữ trong ảnh luôn nhé.

Tính năng nói trên gọi là LiveText, và để bật LiveText thì bạn cần vào Cài đặt > Cài đặt chung > Ngôn ngữ & Vùng > bật dòng “Văn bản trực tiếp”.

Copy văn bản tiếng Anh từ camera

Cũng nhờ chức năng LiveText ở trên mà bạn có thể chĩa camera vào một khu vực nào đó, máy sẽ nhận diện chữ trong ảnh và đổi nó thành text cho bạn. Bạn không phải ngồi gõ lại từ đầu. Lưu ý rằng tính năng này hiện chỉ chạy với tiếng Anh, còn bạn copy chữ tiếng Việt thì nó bị mất dấu do tiếng Việt chưa được hỗ trợ chính thức trong LiveText.

Để dùng chức năng nhận diện chữ trong ảnh, bạn mở một khu vực nào đó mà bạn muốn gõ chữ, ví dụ như app Notes hoặc khung chat của Zalo, sau đó nhấn giữ vô biển tượng như đánh dấu bên dưới. Camera sẽ xuất hiện thay cho bàn phím, và hãy quét nó vô chỗ nào có chữ mà bạn muốn nhận diện là xong. Chữ sẽ được ghi ra, khi nào thấy ưng ý thì bạn nhấn nút Hoàn thành.

Để bật LiveText thì bạn cần vào Cài đặt > Cài đặt chung > Ngôn ngữ & Vùng > bật dòng “Văn bản trực tiếp”.

Cách chuyển thanh địa chỉ của Safari về lại bên trên như cũ

Nếu bạn không thích kiểu bố trí mới của thanh địa chỉ trong Safari iOS 15, bạn có thể chỉnh lại về như cũ bằng cách:
  1. Vào Cài đặt > tìm Safari
  2. Cuộn xuống phần Tab, chọn Tab đơn nhất để quay trở về giao diện cũ
  3. Chọn thanh tab nếu bạn muốn dùng giao diện mới

Quảng cáo

Kéo thả file, hình ảnh từ app này sang app khác

Tính năng này trước đây đã có cho iPad, giờ cũng được mang sang iPhone. Nó hữu ích trong các tình huống mà bạn cần add nhiều file ảnh vào một app nào đó, ví dụ thêm nhiều ảnh vào iMessage để gửi tin, thêm ảnh vào ghi chú…

Cách dùng:
  1. Mở ứng dụng Photos (và những ứng dụng khác có hỗ trợ), chọn 1 hoặc nhiều ảnh
  2. Nhấn giữ vào một ảnh, nhưng đừng nhấc ngón tay lên, cứ giữ ngón tay trên màn hình. Bạn sẽ thấy các ảnh bắt đầu nổi lơ lửng
  3. Cứ giữ 1 tay ở đó, dùng tay khác để quay về home hoặc vô giao diện đa nhiện, tìm app bạn muốn chèn hình vào, ví dụ như Notes hay Safari, mở nó ra
  4. Tạo ghi chú mới, sau đó thả tay ra. Những tấm ảnh sẽ được thêm vào ngay cho bạn.

Tuy nhiên mình thấy tính năng này thao tác trên màn hình nhỏ của iPhone khá là khó, không tiện. Dùng cho iPad khi hai cửa sổ chạy song song thì có lý hơn. Nên bữa giờ xài mình cũng hiếm dùng chức năng này lắm.

Cách xem thông tin chi tiết của ảnh

Khi bạn xem một ảnh bất kì trong app Photos, bạn sẽ thấy có nút chữ i. Nhấn vào đây là bạn sẽ xem được thông tin ảnh chụp, bao gồm thời gian và địa điểm chụp, chụp bằng máy gì, định dạng ảnh này, chụp bằng tốc độ bao nhiêu, khẩu độ ra sao, ống kính nào, mức ISO bao nhiêu… Trước đây chúng ta thường phải cài thêm app ngoài để làm điều này, còn giờ Apple tích hợp thẳng nó vào iOS 15 và iPadOS 15 luôn rồi.

Quảng cáo

Bạn cũng có thể thêm chú thích cho ảnh trong cùng giao diện này.

Tìm kiếm ảnh liên quan ngay từ Spotlight

Ngay từ giao diện tìm kiếm Spotlight, bạn có thể tìm ảnh một cách nhanh gọn hơn, ví dụ như mình muốn tìm những tấm hình có laptop nằm trong đó, mình sẽ gõ “laptop photos”, còn nếu muốn tìm ảnh có biển trong đó thì “beach photos”. Nếu dùng cách này, bạn có thể tìm nhanh và tiết kiệm được 1 bước so với việc mở app Photos, bấm nút search rồi mới bắt đầu tìm kiếm.

Nhược điểm của tính năng này là bạn phải biết cái mình cần tìm có tên tiếng Anh là gì 😁 mình thử bằng tiếng Việt thì không ra.

79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái tính năng chọn nhiều file rồi kéo kéo thả thả, giới thiệu với anh em chơi thôi, chứ xài khó thầy bà, anh em đừng xài. Vô chèn ảnh bằng nút còn lẹ hơn 69 lần. Ngồi chọt chọt quá mệt
ADP.snw
ĐẠI BÀNG
3 năm
@sonyp990iart Ngẫu nhiên làm rồi, nhưng vẫn vậy
@Duy Luân cái tìm kiếm ảnh liên quan cũng hơi hay. Có mấy ảnh e chụp văn bản gõ máy tìm = spl chỉ cần gõ chữ là ra ảnh. Mà chỉ hơi hay tại chữ được chữ không.
@Ng. Hải Minh Thua google photos xa hahaa
dr.phamquynh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Bác xem vụ 2 sim trong tin nhắn của iPhone đã đỡ ngu hơn trên 15 chưa thế?
Nâng cấp nhỏ nhưng rất đáng để quan tâm
hongdang158
ĐẠI BÀNG
3 năm
Muốn dịch từ TA sang TV thì ngôn ngữ máy cần để TV hả @Duy Luân?
@hongdang158 hiện tại mình mò là vậy, mình không biết có cách nào khác hay không. Chưa nghịch thử thêm 😁
hongdang158
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân mình đang để ngôn ngữ máy là TA, bấm vào translate thì không thấy có tùy chọn dịch sang TV
@hongdang158 đúng rồi, mình đoán có cách thêm từ điển thủ công, mà mình chưa nghịch vụ đó nên không chắc lắm
dailyinfo
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân Chưa thấy có tiếng việt
@hongdang158 Bấm tra cứu chứ đừng bấm dịch, tra cứu thì lấy dữ liệu A-V ở Từ Điển Lạc Việt. Chứ bấm dịch thì chưa hỗ trợ dịch sang tiếng việt đâu bạn (lưu ý bấm tra cứu thì chỉ chọn 1 từ thôi, chưa hỗ trợ dịch 1 đoạn văn bản đâu)
Trong thông tin ảnh có cho phép chúng ta thêm tên để nhận diện nếu ảnh đó có nhiều người; vụ này lúc trúc đã có nhưng không được trực tiếp lắm!
máy mình để tiếng việt nhưng không dịch sang tiếng việt được
toidangsay
TÍCH CỰC
3 năm
@Thinking77 Dịch trên trình duyệt mới đc hay sao ấy. Khá khó dùng vì chưa có hỗ trợ tiếng việt
Cái Giao diện Trình duyệt khá hay.
Mình thích nhất cái gọi video xóa phông. Và đặc biệt là lọc tiếng ồn cho mic, hôm vừa rồi thử gọi 2 cái cho nhau, để gần nó hú (như kiểu bị hú mic lúc hát kok ấy) , bật tách lời nói phát hết luôn !
@dualshoсk là cái cho facetime hả bạn
@Duy Luân Mình thử Facetime và Zalo đều được.
@dualshoсk hay nhỉ, để mình thử với Zoom và Meets. Bạn có dùng với tai nghe hay gì không
@Duy Luân Không nhé bạn. Gọi như bình thường thôi. Bạn thử 2 máy gần nhau bật loa ngoài cho nó hú, rồi bật cái chế độ micro "tách lời nói" mà xem, hiệu quả rõ rệt luôn. Làm 1 bài ra trang chủ cho anh em nào chưa biết ^^
@dualshoсk Để mình mò thử, hay phết
Thủ thuật giảm lag giật cho iOS 15 là đừng nâng cấp lên bản mới 15
Xem dc chất lượng ảnh là ok rồi
Dịch từ Anh -> Việt mình ko thấy ngôn ngữ TV
@hoangpm máy bạn phải để ngôn ngữ tiếng Việt nha
@Duy Luân chức năng Tra cứu thì ok dịch đơn lẻ từng từ 1 sang tiếng Việt được, nhưng chưa hỗ trợ dịch cả câu hay đoạn văn sang tiếng Việt a Luân ơi
Vipcanabis
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Ủa. Tưởng phải down ngôn ngữ TV trong ứng dụng translate chứ
bhuubao
CAO CẤP
3 năm
Mình thích những tính năng thay đổi trên Safari nhất, và mình nghĩ đây là app có nhiều thay đổi nhất trên iOS mới lần này.
- Thanh điều hướng và tab để xuống dưới rất tiện và thân thiện với tay người dùng.
- Đổi qua lại giữa các tab cực tiện, mình đã mong tính năng này từ lâu
- Có tính năng gom tab thành các group khá hay.
- Cái VPN chưa thấy tác dụng lắm. Nhưng bữa h vào web thấy chậm hơn hẳn, không biết do mạng hay do Private Relay đó. Còn lại Utube hay xem phim vẫn bthg.
Nhìn hình Mod Đan Anh nên cứ tưởng bài do Mod viết, mới click vào bài. Dù sao thì bản iOS 15 dùng phê.
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
3 năm
Về tính năng LiveText thì nên dùng app Google, ngon và tiện hơn nhiều. Nói chung chức năng kiểu thế này thì apple đi sau Google khá lâu.
@kiendt1973 uh này tiện hơn được có xíu, mình vẫn dùng Google Translate
chuavo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Hi Luân,
Sao mình ko dịch được Anh - Việt nhỉ.
Trong gói ngôn ngữ tải về cho việc dịch cũng ko có tiếng Việt???
dịch từ ngữ trong app photos không làm được ad ơi 😔
Hic iPhone 11pro của mình những ảnh chụp rồi có chữ nhưng không chọn được. Có ai gặp trường hợp giống mình không ạ ?
toidangsay
TÍCH CỰC
3 năm
@Kin Bul Đổi ngôn ngữ sang tiếng anh là đc nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019