Thủ thuật Mac OS nho nhỏ với tác dụng to to

summon_rain
30/11/2021 16:9Phản hồi: 66
Thủ thuật Mac OS nho nhỏ với tác dụng to to
Chào anh em, hôm nay mình muốn chia sẻ với anh em một số thủ thuật để anh em có thể sử dụng chiếc Macbook, iMac hay Macpro của anh em hiệu quả hơn. Mình hi vọng anh em tìm được gì đó hữu ích từ những chia sẻ nho nhỏ và dễ dàng này.

1. Dùng Command <Cmd> và Cmd + R để hiển thị file location và mở file trong location đó nhanh

Mình tin nhiều anh em dùng Mac đã quá quen thuộc với việc dùng Spotlight Search qua Cmd + Space để tìm file nhanh. Nếu anh em muốn mở file đó luôn thì chỉ cần ấn Return.

Tuy nhiên sẽ có nhiều lúc chúng ta không muốn mở file đó mà chỉ muốn tìm nhanh xem nó đang ở đâu. Khi đó thay vì ấn Return để mở file, anh em chỉ cần giữ Cmd để location của file đó hiển thị.
Screen Shot 2021-11-30 at 20.53.30.png
Và nếu anh em muốn mở file này trong location của nó luôn thì chỉ cần ấn thêm R.

Screen Shot 2021-11-30 at 20.56.20.png

2. Cmd + L để bôi đen link trong thanh địa chỉ nhanh và Cmd + K để hyperlink

Chắc hẳn nhiều anh em dùng Mac đã lên Monterey hoặc đang dùng Safari Technology Preview vì nó gom thanh địa chỉ và các tab vào cùng 1 thanh thay vì tách ra làm 2 như trước.

Screen Shot 2021-11-30 at 21.50.35.png
Việc này làm cho việc lướt web trên các dòng Mac màn nhỏ như pro 13" hay Air sướng hơn khá nhiều 😁 Tuy nhiên, với một người phải mở nhiều tab để làm việc như mình thì chỉ cần tầm trên 10 tab thì thanh địa chỉ của từng tab sẽ nhanh chóng bé xíu lại. Và thay vì tốn thêm 1 thao tác đưa con trỏ lên click vào thanh địa chỉ, anh em chỉ cần ấn Cmd+L để thay cho thao tác đó.
Screen Shot 2021-11-30 at 21.07.03.png
Tiện đây, nếu anh em đang muốn hyperlink nhanh chỉ thì cần bôi đen từ anh em muốn rồi Cmd + K rồi paste link vào là xong.

3. Dùng phím tắt với Hot Corners

Có thể nhiều anh em dùng Mac đã quen và biết tới tính năng Hot Corners trong MacOs, khi chúng ta đưa con trỏ vào 1 trong 4 góc màn hình thì 1 trong những shortcut dưới đây sẽ được kích hoạt.

Screen Shot 2021-11-30 at 22.46.39.png
Nhưng lại một vấn đề với những người dùng màn hình bé khi mà diện tích màn hình không nhiều và chúng ta có thể vô tình kích hoạt những shortcut này khi đang mai đưa con trỏ đi “dạo chơi” :D
Apple một lần nữa thể hiện việc họ quan tâm đến trải nghiệm người dùng như thế nào khi đã cho người dùng tuỳ chọn thêm một “khoá” để kích hoạt các shortcut này bằng việc ấn Cmd, Option <Opt> hoặc cả Cmd+Opt khi đưa con trỏ vào một trong 4 góc màn hình.

Quảng cáo

Việc đơn giản anh em cần làm là giữ Cmd hoặc Opt hay cả Cmd+ Opt khi bật các shortcut này là xong!
Screen Shot 2021-11-30 at 22.47.04.png

4. Cmd + H để ẩn app và Cmd + Opt + H để ẩn các app còn lại trừ app bạn đang dùng

Cmd+H có lẽ đã quá quen thuộc với nhiều anh em dùng Mac rồi :D

Tuy nhiên không phải ai cũng biết khi ấn Cmd+Opt+H thì toàn bộ các app ngoài app mà anh em đang dùng sẽ được ẩn đi :D Một tip tuy đơn giản nhưng khá hữu ích để “dọn dẹp” không gian làm việc của anh em đúng không?

5. Cmd + I để duplicate file bất tận!

Mình nghĩ nhiều anh em dùng Mac cũng rất quen với việc dùng Cmd+D để nhanh chóng tạo bản sao của 1 file. Tuy nhiên với những ai phải liên tục tạo bản sao của 1 file, ví dụ như những anh em phải làm việc với form mẫu nhiều chẳng hạn, thì tính năng Stationnery Pad sẽ vô cùng hữu ích!

Quảng cáo

Cmd+I để get info file, anh em sẽ nhìn thấy Option Stationery Pad để tích vào đó. Sau khi tích vào lựa chọn này, mỗi lần mở file anh em sẽ mở 1 file duplicated của file gốc :D

Và trên đây là 5 thủ thuật nhỏ giúp mình dùng Mac nhanh và hiệu quả hơn.
Chúc anh em làm việc hiệu quả và hẹn anh em ở những bài viết sau!
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cmd + R quá hay 👍
@seven_nguyen Đố các bác: cái gì lúc nhỏ lúc to
seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@adagioleonard Chịu 😅
Nhiều cái lắm 😌
Nhiều thủ thuật, nhưng mà ứng dụng thì quên hết
@NhatLinhit88 Tới lúc cần lại chả nhớ bấm phím nào 😂 cái này chắc phải note ra giấy và bấm thường xuyên mới nhớ được 😭
Lá Biếc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@NhatLinhit88 In một nùi shortcut key của MacOS dán lên màn hình 😁
oldman20
TÍCH CỰC
2 năm
@Lá Biếc làm wallpaper luôn cho đại tiện 😆
Lá Biếc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@oldman20 hiii, wallpaper thì khi cần phải ra desktop mới thấy. in dán bên cạnh màn hình hoặc đầu bàn phím 😁
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tks, tuy nhiên dạo này do mình dùng bàn phím ngoài nên quên dần phím tắt.
Đây là điều dở khi dùng màn hình ngoài, chắc phải nâng cấp bàn phím.
@kiendt1973 Rút Switch keycap ra đổi lại 😆
@kiendt1973 Vẫn xài bt chứ có gì đâu mà quên nhỉ ? Mình cũng xài bàn phím gắn ngoài và đang dần quen với việc xài phím tắt cho nhanh đây nè 😁
@huygapro Bậy bạ. Đổi nút Windows với Alt.
RuKien
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kiendt1973 Mình cũng đang dùng phím cơ rời theo layout window, thấy chỉ khác biệt phím window/CMD Alt/Option thôi mà nhỉ
DadyShark
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình muốn bổ sung 1 thủ thuật tra từ điển từ Spotlight:
1. Gọi spotlight lên (thường là Cmd + Space)
2. Gõ từ cần tra nghĩa
3. Nhấn Cmd + L
Lúc này nghĩa của từ sẽ hiện luôn trên spotlight thay vì mở ứng dụng từ điển. Rất tiện lợi.
st.luffy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@st.luffy sau một hồi tìm tòi e đã mở được a 😁 thank you bác
Hun cái nè
st.luffy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@DadyShark Note nhỏ là anh em có thể thực hiện phép toán trên Spotlight luôn, nếu anh em nào chưa biết
/ ( phép chia) , * ( phép nhân) , + - thì bình thường :3
@DadyShark nhấn đè mạnh vào chữ hoặc 3 ngón thì cũng ra từ điển rồi, gõ lại làm gì cho cực 😁
Screen Shot 2021-12-13 at 2.58.53 PM.png
Lá Biếc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kungfu9999 Nhấn mạnh vào chữ trong word không được
Cười ra nước mắt
DadyShark
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngoài ra khi cần tra từ trong ứng dụng như browser, word, note... chỉ cần chọn từ đó, nhấn tổ hợp Ctrl + Cmd + D sẽ tra từ (cũng có thể dùng 3 ngón nhấn trên trackpad nhưng vì mình dùng bàn phím rời nên tổ hợp phím này nhanh hơn).
@DadyShark Mình hay dùng gesture 3 ngón :3
Lá Biếc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@DadyShark Đồ của Apple thì nhấn mạnh là tra được. Tiếc là MS Word nhấn mạnh không được
DadyShark
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Lá Biếc Không biết bạn thế nào còn mình vẫn tra được trong MS Word bình thường với tổ hợp phím Ctrl + Cmd + D nhé. Cũng dùng 3 ngón tra được luôn. Lúc tra thì từ đó bị thu nhỏ trong khung màu vàng rồi hiện ra khung cửa sổ từ điển tra như thường lệ.
Screen Shot 2021-12-13 at 7.33.43 PM.png
Lá Biếc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@DadyShark Cảm ơn bạn, mình toàn bấm mạnh, không thấy nó lên nên thôi.
DadyShark
ĐẠI BÀNG
2 năm
Stationery Pad:
Basically, it tells an app opening the file to open a copy.
You do this on files that you want to use like templates. Since the app is given a copy, you'll never accidentally change the original. Basically, it automatically copies the file into its original location (as 'name copy') and lets you work on the copy.

Mình hiểu là khi tạo 1 file mẫu, mình sẽ chọn option Stationery Pad này, sau đó mở file bằng ứng dụng thì mac sẽ tự động tạo 1 copy của file và ứng dụng sẽ làm việc trên bản copy này. Không làm ảnh hưởng gì đến file gốc mẫu cả.

Cái này hay nè. TIL, cảm ơn bài viết.
Trong Finder của Mac hay File Explorer của Windows có tính năng nhảy đến file cần tìm khá hay có nhiều người có khi không để ý:

Khi mở một folder trong folder đó có hàng chục, thậm chí hàng nghìn files khác nhau và bạn cần nhảy đến file cần tìm, ví dụ như file log.txt nhưng nó quá nhiều file thay vì bạn phải đảo mắt để tìm đúng file thì chỉ cần gõ vào ngay trên cửa sổ Fider/File Explorer tên file đó, ví dụ gõ "lo" là lập tức nó trỏ đến file log.txt luôn.
trongtri27
ĐẠI BÀNG
2 năm
trí nhớ mình hog tốt, nhìn mấy phím tắt macos y như cái bảng cửu chương, hằng đẳng thức, phương trình hoá học...vậy. Mình xài có mỗi cmd c, cmd v, cmd space....hết.😅
@trongtri27 Chụp màn hình cũng dùng mãi mới quen 🤦‍♀️
@trongtri27 Mình nghĩ bạn không cần nhớ hết đâu. Chỉ cần để ý xem việc mình làm hằng ngày có đoạn nào "rườm rà" và có thể làm nhanh bằng phím tắt không thì chịu khó làm quen chút.
Mình nghĩ mọi người phần lớn nghĩ phím tắt "khó nhớ" không phải vì nó khó nhớ thật sự, mà họ không muốn thay đổi thói quen thôi.
hay, đúng là những tip nhỏ mà app to.
Thiết yếu nhất là phím tắt để mở Finder như Windows + E thì không có
@kungfu9999 Chú là nhất rồi hó ^^
@mikecan'tknowme tôi không nhất thì cũng không tới lượt chú 😁
@kungfu9999 Uầy, sao chú lại xưng tôi ò, đừng căng nha chú ó
linherest
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thủ thuật số 5 hay quá! Liệu có cách nào Setup cho tất cả các files trong 1 thư mục không chủ thớt nhỉ? VD như mình có 1 thư mục template đủ loại. Thư mục này mình thường xuyên sửa đổi bổ sung. Thì thay vì với mỗi file mình làm lại thao tác như bạn chia sẻ. Mình cấu hình ở mức thư mục được không nhỉ?
Kiệt Đây
ĐẠI BÀNG
2 năm
nếu dùng top notch, sẽ che được luôn cái notch nhé 😁 thực ra mình cũng ko khó chịu gì cái tai thỏ nhưng che đi nhìn sleek hơn hẳn.
victorwin
ĐẠI BÀNG
2 năm
cái CMD + R này mình hay bấm CMD Enter nó cũng tương tự. H quen rồi khó đổi qua CMD + R
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
2 năm
Đáng nhẽ động iFan phải có những bài thế này từ lâu rồi. Mang tiếng là động iFan mà toàn cái đâu đâu =)) thủ thuật nhà Táo thì ít.
Cảm ơn bạn. Rất hữu ích.
@smartphone261 Cảm ơn bạn :3 Nhiều anh em thấy hữu ích thế này lần tới mình sẽ viết 1 series full các thủ thuật mình biết, từ nhỏ tới to cho anh em.
@summon_rain Mình và nhiều anh em khác chờ bài viết lần tới của bạn đó. Chúc bạn nhiều sức khoẻ.
Có ai bị tình trạng lướt web bằng Safari thì cực chậm nhưng dùng các trình duyệt khác thì rất nhanh không? Như kiểu nó phải xác thực một cái gì đó rồi mới cho mình vô web vậy.
@Wolfrain Bạn thử safari technology preview chưa?
Ngả mũ trước tip số 1. Đỉnh cao quá bác!
@nguyencaothangtp Cảm ơn bạn, không có gì đâu 😁
oldman20
TÍCH CỰC
2 năm
có cái chức năng đổi tỉ giá tiền tệ trên Spotlight hữu ích mà nó k chọn đc loại tiền tệ users hay sử dụng ở bản mac cũ thì có, lên bản mới đổi xong vẫn k đc, mình đang sd Big Sur
Ai có cách nào k ợ?
Screen Shot 2021-12-13 at 18.38.27.png
Cám ơn mod đã chia sẽ
@phucprolangtu Mình chưa phải mod á 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019