Tiki 20201126 Masthead Hero

[Thủ thuật] Mời anh em tải về tiện ích "thần thánh" PowerToys cho Windows 10
Rất hay và hữu ích!/38 người
bk9sw
8 thángBình luận: 60
[Thủ thuật] Mời anh em tải về tiện ích "thần thánh" PowerToys cho Windows 10
Khi xưa xài Windows XP thì mình thường dùng PowerToys để "nghịch" các chức năng, tiện ích mới hay tùy biến giao diện hệ điều hành (anh em chắc còn nhớ TweakUI hay Xmouse). Bộ công cụ PowerToys sau đó vẫn có thể cài và chạy trên Vista, Windows 7 nhưng Microsoft ngưng phát triển và PowerToys cũ không còn chạy được trên Windows 10. Đến gần đây thì dự án PowerToys được tái khởi động và những bản build đầu tiên của PowerToys đã được phát hành trên GitHub. Tải về tại đây!

Có gì hay trên PowerToys?

Hiện tại với bản 0.15.2 này thì PowerToys đã được tích hợp 3 công cụ gồm: FancyZones, PowerRename và Shortcut Guide.

FancyZones:

FancyZones (2).jpg
Là một tính năng cho phép bạn chia khu vực trên màn hình để làm việc đa nhiệm tốt hơn. Nó tương tự như khi bạn kéo thả cửa sổ ứng dụng vào cạnh hay góc màn hình để hiển thị 2 cửa sổ cùng lúc song song với nhau hay 4 cửa sổ mỗi cái 1/4 màn hình. FancyZones hay hơn khi nó cho phép bạn tùy biến layout hiển thị cũng như số lượng cửa sổ ứng dụng muốn hiển thị một cách khoa học hơn.

FancyZones (3).jpg
Nhấn nút Edit zones, bạn có thể chọn Templates có sẵn như hình, nhấn + hay - để tăng số lượng cửa sổ ứng dụng muốn hiển thị cùng lúc. Với những chiếc màn hình phân giải cao và không gian hiển thị lớn thì tính năng này sẽ cực kỳ hữu ích. Chẳng hạn như anh em cần phải quản lý nhiều camera cùng lúc, kéo cùng lúc nhiều tài khoản game, theo dõi giá vàng, chứng khoán mỗi sàn 1 cửa sổ.

FancyZones (1).jpg
Kích hoạt FancyZones mặc định sẽ là tổ hợp Windows + ` (anh em có thể tùy biến lại theo ý).

Thao tác sử dụng FancyZones tương tự như khi anh em gắp thả cửa sổ ứng dụng, chỉ khác chút là sẽ cần nhấn giữ nút Shift khi đang gắp thả. Nếu không nhấn giữ thì các cửa sổ ứng dụng sẽ được chia theo kiểu cũ.

Ngoài ra bạn có thể bật tắt các thiết lập để tăng trải nghiệm sử dụng FancyZones. Chẳng hạn như

Override Windows Snap … - Khi bật thì FancyZones sẽ thay thế cho tính năng Windows Snap tức là tính năng chia cửa sổ mặc định của Windows khi anh em dùng tổ hợp Windows + phím mũi tên.

Keep windows pinned to multiple desktops - Giữ cho các cửa sổ ứng dụng luôn nằm tại một khu vực nhất định khi gắp thả cửa sổ ứng dụng đó giữa các desktop.

Mời anh em tự vọc thêm nhé.

PowerRename:

Đây là tính năng mình thường xuyên xài nhất trên Windows khi nói về quản lý file. Để đặt tên lại hàng loạt các file thì ngay trong File Explorer, bạn có thể chọn một loạt file và đặt tên cho file đầu tiên, các file tiếp theo sẽ giữ nguyên tên đó và thêm số thứ tự vào. Tuy nhiên tính năng đặt tên này quá cơ bản, PowerRename sẽ nâng cao hơn rất nhiều:

Bạn sẽ có thể tìm các ký tự hay tên của một loạt các file và đặt lại bằng tên khác. Bạn cũng có thể đặt lại đồng loạt phần đuôi mở rộng của tập tin, lựa chọn có ngoại lệ tập tin hay thư mục, thư mục con, thêm số thứ tự … Thường thì để có được tính năng đặt lại tên nâng cao kiểu này, bạn sẽ phải tìm đến các tiện ích thứ 3 cài thêm cho File Explorer hay dùng các công cụ quản lý file chuyên nghiệp hơn như SpeedCommander, WinNC, TotalCommander ….

Trong phần thiết lập của PowerRename thì anh em có thể bật tắt tính năng ghi nhớ thiết lập đặt tên cũ sau mỗi lần sử dụng, tự động hoàn thiện hay gợi ý các tên đã từng tìm và đặt lại, cho tính năng PowerRename hiển thị trong menu chuột phải hoặc nằm trong menu riêng khi nhấn bằng tổ hợp Shift + chuột phải.

Shortcut Guide

Khi nhấn giữ nút Windows thì một bảng hướng dẫn dùng tổ hợp phím sẽ hiện ra. Đây là một tiện ích nhỏ giúp bạn làm việc với Windows hiệu quả hơn. Chẳng hạn như bạn có thể làm quen với tổ hợp Windows + số để mở nhanh các ứng dụng đang ghim trên Taskbar, Windows + I để mở Settings, Windows + E để mở File Explorer …
Rất hay và hữu ích!/38 người
hungnt01
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Hay đấy, nhưng mà trên công ty không cho cài app ngoài. Khổ ghê
lại nhớ PowerToys từ hồi Windows 95
KytoSai
TÍCH CỰC
8 tháng
@thienvk Nó là bản làm lại dựa trên ý tưởng của PowerToys hồi đó đó bạn 😁 !
nonut
CAO CẤP
8 tháng
@thienvk Hình như PowerToys hồi đó có trò cưa màn hình, ném bom, tra tấn màn hình các kiểu thì phải
@nonut chuẩn rồi, hồi đó ném bom ném sơn đầy màn hình ra
Với con laptop 12,5 inch của mình thì nó không có nhiều ý nghĩa lắm.
Hitman_Pr0
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@nguyenquanglinhsptn me too 😆)
tunanh
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Hitman_Pr0 Đang trả lời cmt bằng con lap 12.5 1366x768 =))
LuciolaSon
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Hay nhỉ, sáng mai thử xem!
WXYZ
CAO CẤP
8 tháng
Tính năng FancyZones hay quá, hồi Win 8 có tính năng của windows mà chuyển lên win 10 không có.
WXYZ
CAO CẤP
8 tháng
@yeucodon Thank bác, tiện phết, có khi em phải kiếm cái màn nữa xài xem sao. Nhiều khi dùng mặc định của windows cũng đủ dùng nhưng mà chỉnh tay kích thước cũng hơi mệt.

May các bác khai sáng, phát hiện ra mấy tính năng vẫn còn cho win 10 chứ không cứ chê nó không được tiện.
yeucodon
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@WXYZ e cần dùng nhiều việc nên dùng 1 lap và 1 màn 4k, e chia sẵn màn 4k thành 4 màn full hd, dùng tiện, khi kéo cửa sổ và vùng của màn hình chia, nó sẽ tự full màn hình
chỉ có 1 cái là xem video full windows thì chưa 1 thằng nào khắc phục d, vẫn bị full cả màn
WXYZ
CAO CẤP
8 tháng
@yeucodon bác xài Picture in Picture trên Firefox hoặc extension cho chromium kéo 1 video sang cửa sổ khác, bên kia đành xem tạm video trong khung cửa sổ thôi. Cũng coi như xem được 1 video ở trạng thái full.
yeucodon
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@WXYZ vẫn dùng cái ghim của cốc cốc nhưng k cảm thấy đã lắm bác ạ
nhưng dùng ổn, quan trọng chia khung làm việc d chứ e cũng ít chú trọng việc xem video
Nhân tiện có bác nào biết app nào cho phép nâng cao lệnh copy của win ko, ví dụ mình ctrl+c được nhiều dòng khác nhau, khi ctrl + v thì sẽ cho mình chọn dán lựa chọn nào đã copy trước đos
@tranvinh4u thay vì ctrl + V thì dùng window + V nó sẽ sổ ra thôi
@tranvinh4u Hi thanks các bác nhiều
@tranvinh4u ủa bấm Win + v để mở clipboard chọn dán y chan bạn nói luôn mà
@tranvinh4u bác cài m$ launcher trên đt sẽ share đc clipboard luôn đó :d
hay quá., vấn đề mình đang cần dùng .,
mai đến công ty cài nghịch thử 😆
Giờ chắc chẳng còn ai rảnh ngồi vọc ba cái toys này nữa rồi
Hay!! Thanks you!!!
Thông tin hay cơ mà k có ý định dùng :V
VNPT001
TÍCH CỰC
8 tháng
Tính năng FancyZones có bác nào biết cách sử dụng cho màn hình thứ 2 không nhỉ
Để thử xem nào
Ktom2617
ĐẠI BÀNG
8 tháng
2 màn hình thì dùng như nào nhỉ
yeucodon
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Ktom2617 e dùng displayfusion, chia thoải mái
phoden
TÍCH CỰC
8 tháng
Giờ mấy biết cái này
Cái này hay quá, thử liền mới được. thanks nhé
hồi xưa xài XP xài nát cái này :3
Mình dùng 2 màn. Một màn 17 inch vuông đọc tài liệu phê. Một màn chính to, thường là 32 inch, hiện tại đang dùng con dell u43 ké của thằng em trên công ty. Dùng cái fancy zone mà chia ra thì đúng là mấy cái màn hình, khéo loạn hết cả mắt 😆
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019