Võ Lâm Truyền Kỳ

Võ Lâm Truyền Kỳ

[Thủ thuật nhỏ macOS] Cách tạo và chèn chữ ký điện tử, rất tiện lợi và nhanh
Rất hay và hữu ích!/6 người
14 ngàyBình luận: 52
[Thủ thuật nhỏ macOS] Cách tạo và chèn chữ ký điện tử, rất tiện lợi và nhanh
Thông thường nếu phải ký kết một văn bản nào đó từ xa thì mình thường nhờ người ta gửi file mềm qua email, sau đó mình in màu, ký bằng tay rồi ship gửi lại file cứng cho người nhận. Tuy nhiên nếu nội văn bản không mang tính chất nghiêm trọng và không cần tính xác thực cao thì anh em có thể tự tạo một chữ ký điện tử, lưu nó ngay trên MacBook và khi nào cần thì chỉ cần kéo chữ kí này vào file là được. Thật ra đây là tính năng có từ thời Catalina rồi, nhưng chắc là nhiều anh em sẽ không biết nên sẵn mình giới thiệu với anh em luôn để có thể tận dụng cho những công việc văn phòng.

Bạn có thể xem thêm bài Một vài thủ thuật nhỏ giúp sử dụng macOS tốt hơn
Để tạo chữ ký lần đầu tiên thì anh em làm theo bước sau:
  • Chuẩn bị sẵn một file PDF và mở nó như bình thường bằng ứng dụng Preview có sẵn của macOS
  • Bấm vào icon “Markup” có hình đầu bút để mở thêm thanh công cụ chỉnh sửa
  • Bấm vào icon Sign, tiếp tục bấm vào “Create Signature”
  • Sẽ có 3 sự lựa chọn, tạo chữ ký bằng cảm ứng của Trackpad, scan camera tờ giấy có chữ ký tay của anh em và ký bằng màn hình iPhone/iPad. Mình khuyên nên ký bằng màn hình iPhone/iPad vì chất lượng chữ ký ra sẽ đẹp và giống với ký tay nhất, scan giấy thì thường bị mất nét còn trackpad thì khó ký lắm.
  • Sau khi tạo xong thì phần Sign sẽ có thêm chữ ký mà anh em vừa tạo, chỉ cần bấm vào nó rồi kéo vào khu vực chữ ký trên văn bản là được. Rất đơn giản và tiện lợi.
Lưu ý cách ký này chỉ nên áp dụng lên các văn bản không mang nặng tính pháp lý và trách nhiệm vì nó chỉ mang ý nghĩa về hình thức chứ không có khả năng xác nhận nội dung như những loại chữ ký số khác có khoá. Hi vọng thủ thuật nhỏ này sẽ giúp anh em làm việc hiệu quả hơn.
Rất hay và hữu ích!/6 người
Hoàn toàn chưa biết tính năng này, cảm ơn Phú Khương, lát thử coi sao 👌
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@i_swing À ờ ừ... A toàn thế 😌
@crazysexycool1981 Để xem thánh ăn đc gì sau chuổi ngày lên hạng tinhte, e hy vọng bác đang có lương. Chứ ng ngoài nhìn bác thấy chán lăm
Thì thôi, đừng nhìn, nhẹ nhàng rảnh tay nhấn giùm A cái nút ignore cho đời bớt sân si đi cưng 😁
@crazysexycool1981 Nút đấy ở chỗ nào đấy anh ơi, em gà mờ tìm hoài không thấy
hiip
ĐẠI BÀNG
13 ngày
thế windows không có à thớt ơi
@hiip Có nha ^^ adobe acrobat
Trên Windows: Scan chữ ký của mình, sau đó dùng Paint cắt ra, cất đâu đó xài dần. 😁
@Tequila Anejo Remove background cái file ảnh có chữ ký đi là được mà.
Sau đó insert vào tất cả các thể loại văn bản luôn
Cười vô mặt
@Hạt mè bé xíu chuyển sang png xóa nền là đc mà
@nhtphuc Đâu ai nói không được đâu bạn 😁
@nhtphuc Nhưng mà khó lắm, độ nét không cao, khó bỏ nền lắm!!!
mình dùng cái này cũng hơn năm nay rồi
Cả trên iphone mình cũng dùng tính năng chèn chữ ký khi gửi mấy cái ảnh độc quyền
@gnuhuuh Chỉ mình làm trên iphone với. Many thanks!
@Edward Đỗ Chọn 1 tấm ảnh. Chọn sửa. Bấm vào dấu 3 chấm góc trên bên trái chọn Đánh dấu. Góc dưới bên phải chọn dấu + rồi chọn chữ ký. Thêm hoặc xoá chữ ký
Hay vậy ta
Nhìn chữ ký là biết bán Phụ Kiện rồi đúng không 😁
Cười vui vẻ
@Nicotine Caffeine Bán phân bón theo kí .. phụ kiện j mà phụ kiện
Cười vô mặt
gianggaucp
ĐẠI BÀNG
13 ngày
Nếu trên window dùng picart chèn chữ ký vào rồi xuất file png ra là được bạn ạ
Cái này chẳng có căn cứ pháp lý gì cả đối với công việc văn phòng, nhu cầu của mình là ký số thật sự (cắm chứng thư số vào máy tính để ký văn bản) thì macos lại không hỗ trợ 😃 chán
@minhanh0213 Dùng để ký chứng từ nội bộ ít quan trọng á bạn.
@minhanh0213 Mac ko dùng dc usb token à bạn 😁
@minhanh0213 Cay nhất cái đấy, mỗi lần cần lại đi cắm nhờ hoặc bootcamp. 😁
Trên iPad cũng có mà bạn, cần gì mac os catalina. Giai đoạn work From home hay dùng để ký chứng từ.
Mình ký tên trên 1 tờ giấy trắng, chụp ảnh lại. Sau đó đưa ra chỉnh sửa cho nền thật sự trắng toát (để khi chèn vào File, màu nền tiệp màu nhau). Màu mực chân thực giống hoàn toàn mực viết mình đã dùng để ký tên (còn ký trên trackpad thì chỉ cho ra chữ ký màu đen thôi).

Về sau nếu cần ký tá gì, mình chỉ viết chèn File ảnh chữ ký kia vào phần chữ ký, chuyển File văn bản đó thành pdf. Kết thúc.
@Tequila Anejo Sao bạn ko xóa luôn nền mà phải chỉnh sửa cho thật trắng
@Trọn kalitel Xoá nền cũng được. Hoặc vẫn để nền trắng chèn vào file.
ios ko có
Ký này cũng cho vui thôi. Căn bản nó cũng chỉ một dạng chèn hình ảnh vào file thì không có giá trị pháp lý.
Có giá trị pháp lý thực sự là chữ ký số có thể xác thực được nguồn gốc (do cơ quan, tổ chức được nhà nước cấp phép dịch vụ chứng thực chữ ký số).
@vanthong1993 Hình thức này thường là áp dụng khi gửi mail, giá trị pháp lý ở đây chính là cái mail chứ không phải ở bản ký mềm này.
LifeisLie
ĐẠI BÀNG
12 ngày
@caothudeche Sai rồi, cái mail cũng chẳng có giá trị pháp lý nào ngoài cái mail đăng ký của kế toán trưởng với cơ quan nhà nước.
Thì chẳng phải nó không có giá trị pháp lý sao mà còn chỉnh :v
@LifeisLie Thế thì chắc bạn nghĩ "giá trị pháp lý" ở đây là khi làm việc với cơ quan nhà nước. Còn đối với mình tất cả những gì mà đưa ra trước pháp luật được chấp nhận thì đó là có giá trị pháp lý, nó không chỉ giới hạn ở cơ quan nhà nước nó còn là các hợp đồng, giao dịch giữa các cá nhân, tổ chức.
Việc công ty mình ký hợp đồng ghi rõ các điều khoản liên quan đến email là bình thường.
Các hoạt động hàng ngày bạn hay gặp như mua hàng online, tiết kiệm online, thanh toán online... có trả mail về thì đó là một dạng của văn bản, hợp đồng và được pháp luật chấp nhận.
Nếu từng đó chưa đủ thuyết phục thì bạn có thể tham khảo Luật giao dịch điện tử, cụ thể điều 11, 13.
Thế nên đừng có nghĩ mail không có giá trị pháp lý mà cứ gửi bừa là được.
ntfknd
TÍCH CỰC
13 ngày
hay
Mtk2411
TÍCH CỰC
13 ngày
Hay ta
hadryan
TÍCH CỰC
13 ngày
Có ai thiết kế chú kí dễ nhớ mà hợp phong thủy không
E. Kí cứ bị ko quen tay mỗi lần mỗi khác
Hôm nọ ra ngân hàng kí ko giống jos bắt kí lại cả buổi
Đây không phải là chữ ký điện tử nhé
trandungxd
ĐẠI BÀNG
13 ngày
Lần đầu tiên mình mua Macbook năm là cuối năm 2008, mình lên tinhte đọc hết các tip hướng dẫn sử dụng và các tip của Macbook trong đấy có tip này, hình như của Mod Vuhai6.

Đây chỉ là chèn chữ ký tay thôi, ko phải chữ ký điện tử.
LifeisLie
ĐẠI BÀNG
13 ngày
Sao phải khổ như vậy khi đã có S-Pen 😂
NhanSimba
ĐẠI BÀNG
13 ngày
Lâu nay vẫn dùng cái này, đúng như chủ thớt nói, mấy vụ mang tính hình thức hoặc chỉ ký xác nhận mình đã xem, đã sửa,... rất tiện:
- Phone thì SS Note + Write on PDF
- Win thì Foxit Reader chèn chữ ký đã scan: nó thông minh phết, scan nền trắng nhưng chèn vào kiểu nó thành file PNG, chỉ hiện màu của chữ ký.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019