[Thủ Thuật] Những thao tác cần biết với Default App của Windows 10

AbihT
26/10/2018 12:56Phản hồi: 28
[Thủ Thuật] Những thao tác cần biết với Default App của Windows 10
Windows 10 mặc định có rất nhiều ứng dụng đi kèm với rất nhiều loại khác nhau dùng để giúp người dùng có thể mở được các loại file cơ bản mà chưa / không cần cài các chương trình của bên thứ 3.
Tuy nhiên, nếu anh em muốn mở 1 file html, hoặc file css bằng Visual Studio hoặc Notepad++, hoặc nếu như anh em muốn xem một bộ film với đuôi mp4 bằng VLC chứ không phải bằng Edge hay Movies & TV thì sao?
Windows cho phép người dùng có thể thực hiện các lựa chọn riêng như thế này, nhưng khi anh em updates windows hay cài lại, các cài đặt này thường có xu hướng bị mất và Windows đặt lại mọi thứ về mặc định của nó. Vậy thì làm sao để sao lưu và chỉnh sửa các cài đặt này một cách nhanh nhất, hoặc thậm chí reset lại mặc định.

Default Apps Windows 10
1. Thay đổi chương trình mặc định:
Anh em có thể cấu hình chương trình mặc định của một hành động nào đó trên Windows như Web brownser bằng cách click vào biểu tượng ở dưới và chọn ứng dụng anh em muốn

2. Export:

Sau khi anh em chỉnh sửa tất cả các thiết lập của Default Apps, anh em có thể làm theo cách sau để lưu lại các thiết lập này.
- Mở CMD dưới quyền admin
- Gõ vào câu lệnh sau

Code:
dism /online /Export-DefaultAppAssociations:"%UserProfile%\Desktop\DefaultApplicationAssociations.xml"
Export Default Apps Settings
Câu lệnh trên sẽ tạo ra 1 file DefaultApplicationAssociations.xml trong thư mục Desktop trong đó sẽ liệt kê các thiết lập ứng dụng mặc định của anh em. Việc anh em cần là sao lưu lại file này và import khi cài lại máy hoặc update.

3. Import:

Nếu sau khi cài máy, hoặc update windows, anh em bị mất hết các settings đó, anh em có thể import lại bằng cách sau:

- Mở CMD dưới quyền admin
- Gõ vào câu lệnh sau

Quảng cáo

Code:
dism /online /Import-DefaultAppAssociations:"%UserProfile%\Desktop\DefaultApplicationAssociations.xml"
Import Default Apps Settings
- Restart lại máy

4. Reset Settings:

Anh em có thể reset lại toàn bộ settings của Default Apps nếu như cấu hình sai gì đó bằng 2 cách sau:

- Settings / Apps / Default Apps => Chọn Reset

Reset Default Apps Settings
- Vào CMD (Admin) gõ vào lệnh sau:

Quảng cáo

Code:
dism /online /Remove-DefaultAppAssociations
Hy vọng thủ thuật nhỏ này có thể giúp anh em dể dàng hơn trong việc sử dụng máy tính hằng ngày của mình.
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

david0403
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ủa cái bản build 1809 cập nhật bằng windows update được chưa mn?
@david0403 Đã cập nhật rồi bạn, chạy tốt, đã có Vietnames Teles, nhưng chỉ gõ được trong Edge, Work v.v. không cần bộ gõ ngoài, còn trong Tinh Tế chẳng hạn thì phải có Unikey hoặc 1 bộ gõ nào khác.
ninhhungnd
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daot096 Bản này thấy bảo nhiều lỗi mà mình lên không lỗi lầm gì. Giờ đang delay chưa có ngày trở lại
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
5 năm
@david0403 của mình có thấy cập nhật gì đâu nhỉ
thuongphuc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có cách nào update toàn bộ setting không chủ thớt
Scorpion1211
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thuongphuc Đăng nhập tài khoản MS thì nó tự Syn các setting với tài khoản mà bác
thuongphuc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Scorpion1211 nó ko có Sync mấy cái setting như touchpad đồ
Hữu ích, thanks ad
Anh em có ai bị trình trạng giống mình là đang dùng bình thường thì máy tự nhiên sleep, phải ấn nút power mới bật lại không? Trước đây thì không bị, từ hồi update lên bản 1089 thì bị
westerners
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenhuynhvn Trước khi update nên tạo điểm khôi phục.
Mình vẫn đang dùng 1803
thongtin0711
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenhuynhvn bạn ấn pw nó còn lên cho bạn, màn hình mình tự nhiên đen thui, đèn các thứ đều đang bật, nhưng không ấn nút nào cho hiện hình lại được, chỉ có nhấn giữ restart lại mới được
@thongtin0711 Đúng rồi bạn, mình bị tắt thì cũng đen thui, may bấm power nó còn lên lại. Máy chỉ ở trạng thái sleep thôi
funny_punny
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bản 1803 cài mới clean mà không thể set default xem ảnh cho Windows Photo Viewer được, open with thì được. Photo của Win 10 xem ảnh như hạch
@funny_punny bác dùng HDD hay sao mà nặng, chứ e vẫn mở như gió :v
@funny_punny Bị y như mình. Rõ ràng đã kích hoạt bằng registry rồi, open with cũng thấy có Windows Photo Viewer, đã tick vô Always use this app rồi mà thoát ra vô lại nó vẫn mở bằng Photo, đéo thể hiểu được???
funny_punny
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vanlinh2905 ý iem là nếu chỉ cần xem ảnh thì Windows Photo Viewer ngon hơn, giao diện cũng ok hơn. Chứ chả nhẽ muốn xem ảnh cứ fải bật PS 2019 mới chịu 😁 (em đang sài 970evo nên gió nóng đủ sài o_O)
funny_punny
ĐẠI BÀNG
5 năm
@The Twist Of Fate Win10 nó kiểu fải vậy, ép dùng đồ nhà, ép update, ép default app...cái méo gì cũng pê đê nửa nạc nửa mỡ như vụ setting với control panel vậy :eek:
Người dùng phổ thông, cứ app default mà dùng 😃
rất hữu ích khi cài lại windows
nienhv
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bao giờ Win 10 có chức năng Sets thì up lên !
có gì dùng náy
Từ lâu lắm rồi mở windows lên là mở chrome, firefox và làm việc thôi. Ko care việc chỉnh windows nữa
Woahhh hay ghê ta :3
beboylqt
TÍCH CỰC
5 năm
Sau khi update win giờ không tùy chỉnh kích thước cửa sổ window explorer đc. Để chuột ra cạnh cửa sổ nó không hiện thành mũi tên. Anh em nào biết cách sửa lỗi không?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019