[Thủ thuật] Thiết lập ổ cứng chạy RAID 0 và cài đặt Windows

bk9sw
18/10/2016 17:18Phản hồi: 123
123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy đinh nghĩa raid 10 là raid 0+ 1.
sài raid "cứng" hay raid "mềm"?
sài raid "cứng" hay raid "mềm"?
Keo tản nhiệt cho ram????bữa làm cái thớt hỏi bị ném đá quá trời......ae biết đâu bán dẫn giùm tơ cái link thank
Áp dụng được trong thực tế, với những ai đang có thừa SSD. Còn để lưu dữ liệu lâu dài thì Raid 0 là không ổn
Các bác cho em hỏi con CPU Core I5 -4570 .Card:GTX :750TI Main msi B85.Em dùng 1 ổ SSD :850 PRO128GB +HDD 500GB có ổn ko ạ
Mr.Geccu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ở VN người dùng hay rất backup dữ liệu, cài Raid 0 xong chả may nó lỗi ổ 1 cái chắc các bác khóc rưng rức 😆
thanks các bác
vô sau, nhận bàn giao nguyên con máy, chẳng thấy đĩa gì,
mà cái card raid đó mặt mũi nó thế nào vậy bạn
bv4wolf
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tài Khoản TKK Con x3400 M3 không có raid tích hợp trên main.
Vì vậy nếu chạy Raid thì phải gắn card Raid rời. Cách kiểm tra trực quan nhất là bê server ra ngoài, tháo vỏ máy bên hông, nhìn vào nếu thấy cable sata nối trực tiếp vào mainboard thì nghĩa là chưa có card raid.
Còn nếu có card raid rồi thì các cable sẽ phải nối vào các cổng sata trên card.

Đây là hình của 1 card raid

Nếu muốn cài Raid thì phải dùng đĩa Support CD để boot rồi cài (vừa mở server lên bấm Ctrl A) rồi làm theo hướng dẫn.
Nếu k có đĩa thì dùng link này down về burn ra CD
https://www-947.ibm.com/support/entry/portal/docdisplay?lndocid=MIGR-60624
@bv4wolf cảm ơn bạn vô cùng
minhhai0807
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chắc cũng phải tập tành cài Raid để sau này làm Server, nhưng hiện tại em muốn dùng 1 ổ SSD cho Windows và một HDD lưu trữ trên con lap cùi có ổ quang thì cần chế biến thế nào ạ, cao nhân giác ngộ với, đa tạ
bv4wolf
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sorry vi cmt bang app cua tinhte. App te vl.
Các máy đời cũ thì tạo USB cài Win bằng Rufus.
Các máy đời mới thì phải dùng Windows USB Installation tool của Gigabyte mới được nhé.
zenkiboy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho mình hỏi nếu xài chung 1 ổ SSD và HDD trên máy bàn thì tốc độ ghi/chép có chia ra ko , (ổ SSD chứa win ) . Hay phải xài 1 ổ SSD chứa win , còn ổ HDD làm ổ dữ liệu gắn ngoài thông qua ÚSB
hanibal
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho mình hỏi là mình có 2 ổ 3Tb thiết lập Raid 0 trong Box ổ cứng Raid, bây giờ mình muốn gắn 2 ổ đó vào case Mac Pro thì nó có nhận Raid luôn ko hay phải format lại? Thanks
@hanibal phải làm lại bạn ơi , raid khó tính gần như ko thể di dời thay đổi hệ thống
X-one
TÍCH CỰC
7 năm
@traisaigon Sai phần sau
Nếu Raid 0 đuọc set up bởi Mac Disk Ultility. Dời sang máy mac khác đều nhận lại bình thường!
@X-one uah thì mình nói là rất khó vì dell với hp có 1 số cái vẫn backup được cấu hình raid . Còn Mac mới biết thank bạn
hanibal
ĐẠI BÀNG
7 năm
@X-one Mình setup Raid 0 bằng Box HDD LaCie thì cắm sang Mac chắc phải Format lại nhỉ? Hixx ngại quá +_+
X-one
TÍCH CỰC
7 năm
@hanibal Nếu ổ Lacie setup =nút cứng phía sau, thì đó là Ràid Hardware, sau khi gắn vào Mac thì Mac không nhận cái Raid đó đâu, phải làm lại bằng Disk Ultility và data trên ổ này sẽ mất hết!
Cho em xin hỏi máy Server chạy Raid nào đó bị chết mainboard không lên vay có cách nào chép dữ liệu ra không ạ
henji
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang chạy Node Pi Network, hiện tại 1 ngày hệ thống Pi chiếm dụng tầm 2GB ổ C, vì vậy mình nghĩ đến việc nâng cấp thêm ổ cứng. Đội kỹ thuật của Pi bảo không được chạy dạng RAID 1 thì sẽ xem như clone tài khoản. Ad có hướng nào xịn hơn không, chia sẻ ạ. Cảm ơn.
f.torres190
ĐẠI BÀNG
3 năm
"Hiệu năng của hệ thống RAID 0 sẽ tăng theo số lượng ổ cứng được kết hợp, nếu bạn gắn 2 ổ cho chạy RAID 0 thì tốc độ đọc/ghi sẽ tăng 2 lần so với tốc độ của một ổ, nếu gắn 3 ổ thì tăng 3 lần, cứ thế nhân n lần."
Cho em hỏi chút là nếu chạy 3 ổ mà tốc độ đọc ghi khác nhau thì tốc độ sẽ tăng 3 lần theo tốc độ của ổ tốc độ thấp nhất hay ổ có tốc độ cao nhất ạ?
Mong là hiệu năng tăng 20% nhưng tiết kiệm pin 30% . Tdp 3w

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019